อยากทราบ ว่า รายละเอียด วงจร นี้หน่อยครับ ท่าน อาจาร์ยทั้งหลาย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 05:20:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ ว่า รายละเอียด วงจร นี้หน่อยครับ ท่าน อาจาร์ยทั้งหลาย  (อ่าน 36815 ครั้ง)
kwtc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 01:36:26 PM »

ผมก็ไม่ได้เรียน ปวช   ผมก็เรียนมัธยมมาผมก็ทำได้นะกับแอมป์วัตต์ต่ำ  พอจบม.ปลายก็ต่อ สาธารณสุขอีก 2 ปี แต่เรียนปวส อิเล็กฯ(รอบค่ำ) พอจบคราวนี้ละครับต่อ ป,ตรี ทางด้านอิเล็กเลยมันไม่ได้จำเป็นเลยว่าต้องเรียนจบสายไหนครับถ้าใจเรารักและเราอยากรู้  เราต้องค้นหาคำตอบก่อนด้วยตัวเราเอง ถ้าเราหาไม่เจอแล้วค่อยถามคนอื่นครับ....... อ่านแล้วคิดไปด้วยครับไม่ใช่ถามไปหมดซะทุกอย่าง   การถามเป็นสิ่งที่ถูกต้องเมื่อไม่รู้

แต่ควรเก็บคำถามรวบรวมแล้วคิดวิเคราะห์จากนั้นค่อยถามคำถามจะได้ง่ายต่อการตอบคำถาม    

DTS99
member
*

คะแนน0

อยาก ทำ ก็ทำเลย

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 02:09:14 PM »

ผม ก็ ว่า ถ้า คุยกันเลย นี้ น่าจะ เข้า ใจเร็ว กว่า  ช่างเถอะ  นี่ ขนาดผม ไปเรียนพิเศษหลักสูตร เครื่องขยายเสียงน่ะเนี่ย ประมาณ 5 ปีที่แล้ว เรียนไปประมาณ 2 อาทิตย์ จบ  ผม ไม่เข้าใจเท่าไร เลย

Sad    ถ้าเป็น เรื่อง คอมพิงเตอร์ น่ะ ผม ลุยแหลก   แต่นี่ มัน อัตรายกว่า ผิดแล้วผิดเลย คอม นี้ยังแก้ไขได้ น่ะ  Sad  ช่างเหอะ   Cheesy  ที่ตอบผม
จริงๆแล้ว อยาก จะถาม พี่หลง มากๆ เพราะพี่ หลง บอก เคย ต่อ วงจรนี้     

DOLBY DIGITAL  8.1 Ch 
(2000Wrms /8ch  +  Sub woofer 1000Wrms/1ch)
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 02:17:29 PM »

มอสเฟต มันร้อน เร้ว มากไหม ครับ เมื่อ กี้ ทำไหม มัน เปิดแปบเดียวเร่งเสียงขึ้นนิดหน่อย ร้อนมากๆ   หรือ แผ่นระบายความร้อนเล็กไปครับ
ทาซิลิโคนที่เฟตป่าว ไม่ไฟออกที่ต่อลำโพงไหม มีพัดลมเป่าระบายความร้อนไหม
DTS99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 02:35:31 PM »

มอสเฟต มันร้อน เร้ว มากไหม ครับ เมื่อ กี้ ทำไหม มัน เปิดแปบเดียวเร่งเสียงขึ้นนิดหน่อย ร้อนมากๆ   หรือ แผ่นระบายความร้อนเล็กไปครับ
ทาซิลิโคนที่เฟตป่าว ไม่ไฟออกที่ต่อลำโพงไหม มีพัดลมเป่าระบายความร้อนไหม
ไม่มี ซิลิโคน ทาครับ    ไฟไม่ออก ที่ลำโพง น่ะ ผม วัดดูแล้ว ผม อยากรู้โครสร้างมันอ่ะ ครับ   เพราะ พวก TR จานบิน ผม เห็น มัน มี 3 ขั้ว ห้าม แตะกัน  แต่  เฟต ของผม มันมี 3 ขั้ว เป็นเหมือน TR จานบินธรรมดาไหม ครับ

แต่ ที่น่าตก ใจคือ ผม ลองอีกครั้ง ผมคิดว่าเฟต มันจะไหม้แล้ว เพราะ ตอนที่กำลังถอดปลั้ก มีควันที่ เฟต  และ มีเสียงดังที่หม้องแปลง เซงเลย
 Cry

(2000Wrms /8ch  +  Sub woofer 1000Wrms/1ch)
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 02:57:06 PM »

ไม่มี ซิลิโคน ทาครับ    ไฟไม่ออก ที่ลำโพง น่ะ ผม วัดดูแล้ว ผม อยากรู้โครสร้างมันอ่ะ ครับ   เพราะ พวก TR จานบิน ผม เห็น มัน มี 3 ขั้ว ห้าม แตะกัน  แต่  เฟต ของผม มันมี 3 ขั้ว เป็นเหมือน TR จานบินธรรมดาไหม ครับ

แต่ ที่น่าตก ใจคือ ผม ลองอีกครั้ง ผมคิดว่าเฟต มันจะไหม้แล้ว เพราะ ตอนที่กำลังถอดปลั้ก มีควันที่ เฟต  และ มีเสียงดังที่หม้องแปลง เซงเลย
 Cry

กำ งั้นลองถอดเฟตมาเช็คว่าพังป่าว และหม้อแปลงมีไฟออกปกติไหม
DTS99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 03:18:57 PM »

ครับ ผม จะลองทำตาม   ตอนนี้เริ่ม จะหมดกำลังใจแล้ว  Cry     คิดเล่นๆ ว่าจะหาซื้อ วงจรใหม่มาเลย  อีกใจหนึ่งก็กลัวมัน เอามา ต่อแล้วพัง     

แค่ ต่อ วงจรนิดหน่อยทำไม มันยาก จัง เลย วุ้น    ขอบคุณครับที่ให้คำปรึกษา 

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 03:20:11 PM »

อ้าว ขอโทษอย่างสูงครับที่คุยกันเรื่อง TR จานบิน ผมก็นึกว่า TR แบบ TIP31C ถ้าเป็นจานบินต้องใส่ไมก้า ขออภัยอย่างสูงครับ  Smiley
DTS99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 03:47:29 PM »

ของ ผม มัน K2611   ผม แค่อยากรู้ว่า เวลาใส่แผ่นระบายความร้อน กับ บูช ควรใส่อันไหนก่อนหลัง 
 เพราะผมไม่รู้ว่า ตัวมอสเฟต ที่ต่อ กับแผ่นระบายความร้อน มันมี ขั้วที่ต้องไม่ให้แตะกันหรือป่าว

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 03:50:57 PM »

บูทใส่ด้านหน้า TR ครับ จากนั้นใส่น็อตและแผ่นไมก้าตามลำดับ ตามด้วยซิลิโคน
DTS99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 04:11:40 PM »

บูทใส่ด้านหน้า TR ครับ จากนั้นใส่น็อตและแผ่นไมก้าตามลำดับ ตามด้วยซิลิโคน

ราคา มอสเฟต ตัวนี้ K2611 เท่าไรแล้วครับ ผม วัด มอสเฟต ดูแล้ว วัดที่ 200โอม มิตเตอร์ เป็นดิจตอน  มันขึ้น ค่าความต้านทานครับ ไว้ได้ 3.3โอม บ้างทีก็ วิ่งไปมาตัวเลขไม่คงที่ ผมคิดว่ามันต้อง เสียแล้วแน่ๆ  เป็นเพราะ อะไร กัน ผม ยังคิดไม่ออก  ร้อนจัดเหรอ เซง  Cry     

ถ้าจะซื้อใหม่  มีแบบไหนแนะนำหรือป่าวครับ ราคาถูกๆ หน่อย 200 วัตต์ อ่ะ ครับมีป่าว ขอบคุณมากๆ ครับ

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์