ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกครับว่า จะ Format HD ที่เป็น NTFS อย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:57:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกครับว่า จะ Format HD ที่เป็น NTFS อย่างไรครับ  (อ่าน 7401 ครั้ง)
BA PLL
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 04:21:12 PM »

เครื่องคอมฯ ของผมแบ่ง HD  เป็นระบบ NTFS  ใช้แผ่น  Dos มา Format ไม่ได้เลย  จะใช้โปรแกรมอะไร Format ครับ  เพราะเครื่องผมโดนไวรัส  ไม่ทราบชื่อ  รูปร่างดูไกล เหมือนรูปหมี  ดูใกล้เหมือนจะมีเทียน หรือธูปปักไว้ 3 หรือ 4 อัน ครับ  กะว่าจะ Format  ให้หมดทุกไดร์ครับ  HD ผมขนาด 250 GB ครับ

ขอบคุณมากครับ

benj
วีไอพี
member

คะแนน12

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 05:24:48 PM »

แผ่นCD WINDOWS  มี คำสั่งอยู่แล้ว BOOT จากแผ่น WIN XP
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 06:02:39 PM »

ก็ใช้แผ่น CD winXP ที่ท่านใช้ลงนั่นแหละครับ เหมือนที่เพื่อนสมาชิกบอก
เมื่อรันเข้าระบบเสร็จแล้วจะมีคำสั่งขึ้นมาว่าจะ Format แบบไหน NTFS หรือ FAT และไดร์ไหน
ก็เลือกเอาครับว่าจะ Format แบบ Full หรือ ธรรมดา
BA PLL
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:33:25 AM »

ขอบคุณมากครับ   แต่แผ่น XP ของผม Version  Pacck2  ที่เป็นแบบ Auto โปรแกรมติดตั้งให้พร้อมเสร็จเลย มันไม่มีคำว่า
ให้ Format  เวลา Boot  ขึ้นมา  มีแต่คำว่า  L - Delete ครับ  ....ถ้าหากมี   ผมทำแบบนี้ถูกต้องไหมครับ
     1.  เครื่องผมมีทั้งหมด 4 ไดร์
     2.  เวลา Format แต่ละไดร์ ต้อง Boot เครื่องทั้ง 4  ครั้งใช่ไหมครับ   กล่าวคือ Format  ครั้งละ 1 ไดร์ โดยที่ Boot  แผ่น XP  ถึง 4  ครั้ง

เพื่อนสมาชิกช่วยอธิบายอย่างละเอียดหน่อยได้ไหมครับ   ผมยังไม่เข้าใจในการ Format ระบบ NTFS  เลยครับ  ส่วน Fat32 ผม Format  ได้ครับ   

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
BA PLL
member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 10:14:06 AM »

ไม่ถูกครับที่เข้าใจ..
ที่ผมหมายถึงว่ามันมีคำสั่งให้เลือกว่าจะ Format ไดร์เพื่อลงวินโด
นี่คือเฉพาะไดร์ที่เราเลือกจะทำการติดตั้งนะครับ (ไม่ใช้ทำได้ทุกไดร์) ดูในรูปที่แนบมาครับ
เมื่อติดตั้งเสร็จก็ค่อยไปสั่ง format ด้วยการคลิกขวาที่ไดร์ จะมีสั่งให้ format อยู่

แผ่น boot ของ Win 98 หรือ winME ไม่สามารถเอามา Format ระบบ NTFS ได้
ผมว่ท่านไปอ่านบทความชิ้นนี้ให้เข้าใจก่อนครับ อาจช่วยให้ท่านเข้าใจได้มากขึ้น

การติดตั้ง​ Windows XP Professional ​พร้อมตัวอย่างตั้งแต่​เริ่มต้น

member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 10:49:57 AM »

อันนี้เอามาฝาก เป็นแผ่น Boot ของโปรแกรม PartitionMagic เอาไว้ใช้งานยามฉุกเฉิน
ให้ท่านโหลดไฟล์ที่ลงไว้ทั้งสองตั้ง จากนั้นคลายซิปแล้ว Copy ลงไปในแผ่นไดร์เอ..ตามที่ระบุไว้
ส่วนวิธีการใช้งานไปหาอ่านที่นี่ครับ..     (ส่วนการ boot เข้าไปใช้งานก็เหมือนกับตอนที่ท่านใช้แผ่น Boot win98)

Partition Magic ​ซอฟต์​แวร์สำ​หรับจัดการ​ ​พาร์ติชั่นของฮาร์ดดิสก์​แบบง่าย​ ๆ

ไฟล์ที่จะเอาไปใช้ copy ลงแผ่นไดร์เอ

Boot Partition Pagic Disk 1.rar

Boot Partition Pagic Disk 2.rar

หรือถ้าท่านยังพอมีเวลา ผมว่าไปหาดาวโหลดแผ่นอเนกประสงค์นี้ติดบ้านเอาไว้ใช้งานสักแผ่นก็จะดีมากเลยครับ  Tongue
ในนั้นมีทุกอย่างที่ท่านต้องการพร้อม เอาไว้จัดการคอมได้สารพัดอย่างสารพัดประโยนช์
ลองดาวโหลดไปทดลองให้งานดู ไฟล์ขนาด 60-70 M

มหา​แผ่นสำ​หรับช่างคอม​ ​และ​เพื่อนสมาชิก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์