SONY KV-F29MZ3 จอมืดมีเสียง ขอวงจรด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:35:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SONY KV-F29MZ3 จอมืดมีเสียง ขอวงจรด้วยครับ  (อ่าน 11635 ครั้ง)
SERVICEHOME
วีไอพี
member

คะแนน55

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 10:38:51 AM »

รับมาจากลูกค้าบอกว่าเปิดเครื่องภาพกว่าจะมานานมาก เกือบครึ่งชั่วโมงภาพมาแล้วก็มองไม่เห็นออกมัวๆแดงๆ
ฝืนสังขารเปิดใช้ไป  มาทีหลังเปิดไม่ติดเลยยกมา  ทำการการซ่อมภาคจ่ายไปจนเปิดติด  และใช้กฎเหล็กของการ
ซ่อม SONY บัดกรีย้ำตะกั่วหมดทุกแผงวงจร  ล้างทำความสะอาดด้วยทินเนอร์ตรวจสอบความเรียบร้อยประกอบคืน
เปิดติด เสียงมา เปลี่ยนช่องได้ จอมืด  ไฟสูงทำงาน   ไฟสกรีน 500 V  KR KG KB  200 V  r g b out  0.5 v
จังเกิล  CXA 1587 อยากได้วงจรไล่สัญญานครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 11:32:14 AM »

แนะนำให้เช็คหลอดภาพครับ อาการมันน่าจะใช่ เครื่องตัวนี้เก่ามากพอดู ถ้าลูกค้าดูทั้งวัน หลอดภาพไปแล้วครับ การเช็คหลอดภาพ ผมตอบไปเยอะแล้วหาดูเอาแล้วกัน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
SERVICEHOME
วีไอพี
member

คะแนน55

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 11:43:53 AM »

เพิ่มเติมครับ ไฟจุดใส้หลอด 5 V และได้ทำการทดลองเช็ดหลอดภาพ โดยเอา R1Kต่อกราวด์หลอดแล้วเขี่ย KR KG KB  มีสีออกทั้ง 3สีครับ แต่เกณฑ์หลอดภาพเช็ดไม่ได้ครับไม่มีเครื่องมือ Smiley Sad Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 02:14:12 PM »

ไม่ใช่ให้เขี่ย ให้ต่อเข้าไปแล้วดูแสงที่ออกมามีความสว่างแค่ไหนเห็นเส้นสบัดกลับรึเปล่า ถ้าแสงสว่างมากเห็นเส้นสบัดกลับก็ ไปดูทางวงจร ABL และไฟ9V

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
udomsak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 07:56:10 AM »

ถึงคุณ SERVICE HOME  และคุณ E21XEQ พอดีผมกำลังซ่อมเครื่องรุ่นนี้อยู่พอดีอาการ ไฟ B+จ่ายต่ำ แค่ 50V  ผมอยากได้วงจรรุ่นนี้น่ะครับรบกวนทุกๆคนนะครับ อ้อผม POST ถามอาการเครื่องรุ่นนี้ไว้แล้วอีกห้องหนึ่งครับ ชื่อว่า sony ครับ
ตอบในห้องนั้นก็ได้ครับข้อมูลการซ่อมจะได้ไม่กระจัดกระจาย     ขอบคุณครับ
kusol-LSV team
member
*

คะแนน352

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:33:48 AM »

วงจร TRE-SONY-G3F

http://www.rogepost.com/n/5915325316
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:52:31 AM »

แรก อาการ ภาพนานกว่าจะมา...แล้วหายไป..ดูซ๋อตเกตหลอดดีๆด้วย..แต่ Drive rgb ต่ำมาก0.5v สาหเหตุแบบ อาจารย์ถาวรว่าครับ..ไฟ 9v ได้หรือเปล่า จังเกิล Drive มาไม่พอ..อาจโดน ABL บีบไว้..ก็เป็นสาเหตุ..คิดหลอดคงไม่เสียครับ..ถ้าเขี่ยสีออกครบ..ไป RGB ได้ 200v ทุกขา(มืดอยู่แล้ว) สันนิฐานได้เลย..หลอดยังไม่ไป..ลองถอดสาย Fogus ออกเปิดดู หากมีภาพมัว ก็เปลี่ยนซ็อกเก็ต..หากไม่มีแสงเลย..ก็ไล่แบบที่อาจารย์ถาวรบอกครับ..
montri
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 02:55:01 PM »

ลองเช็คRพวก100Kขึ้นไปครับที่แผงRGBอาจจะมียืดมีขาดครับ
SERVICEHOME
วีไอพี
member

คะแนน55

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 09:40:54 AM »

ขอโทษครับที่หายไปนานพอดีไปต่างจังหวัดกลับมาสลบเมีอด  ผมได้ทำการคร่อม R G B กับ GND หลอดภาพด้วย R5k   ปรากฎสีออกมาน้อยมากทั้ง 3 ปืน เลยถอดซ็อกเก็ตหลอดออก  แล้วเอาไฟ AC 6 V  จากหม้อแปลงภายนอกต่อ ใส้หลอดวัด  KR  KG  KB  เทียบ G1ซึ่งจะขึ้นเหมือนไดโอด  โดยครั้งที่ขึ้นได้ประมาณ 300-500 K  สงสัยหลอดไปสะแล้ว  อ้อเมื่อลองใส่ ซ็อกเก็ตเข้าไปใหม่เสียงมาจอมืดแต่เอามิเตอร์วัด RGB ไปมาๆ จะมีภาพแต่ไม่แจ่มออกมืดๆแต่ไม่เบลอปิด-เปิดใหม่ภาพไม่มา วัดใหม่ภาพมาตลก  แต่หลอดภาพคงไปแน่ๆ  แจ้งลูกค้าเค้าบอกถ้าหลอดไม่เกิน 3000 บาท+ทั้งหมดไม่เกิน 4000บาท สู้ แล้วจะหาหลอดที่ไหนดีครับ เบอร์ M68KZT70X   ครับ 
ส่วนวงจรที่อัพขึ้นมาได้ไม่ครบครับมี part เดียวครับ  Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 10:37:02 AM »

ไม่ตลกเลยครับนี่แหละอาการหลอดภาพเสรื่อม  ทีวีรุ่นใหม่ที่มีการเช็คIK จะไม่เห็นอาการขาดสีใดสีหนึ่ง  ถ้าหลอดภาพเสีย ไปสีหนึ่ง แสงจะไม่ออกเลย โซนี่เช็คง่ายหน่อยคือเปิดเครื่อง แล้วช็อต แคโธดลงกราวด์ ก็จะมีภาพออกมา แต่เป็นซัมซุง ทำแบบนี้ไม่ได้อีก แต่ก็ใช้ ช๊อตแคโธด ลงกราวด์ ดูแสงแต่ละสีเอา

SERVICEHOME
วีไอพี
member

คะแนน55

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 11:12:33 AM »

ขอบคุณอาจารย์ถาวรและทุกๆท่านมากครับ  สักครู่ลูกค้าโทรมาแจ้งว่าไม่ซ่อมดีกว่าจะซื้อใหม่ ถามว่ายี่ห้อไหนดีผมบอกแล้วตามความชอบ สีสวย แบบถูกใจ ดูสบายตา จ่ายสบายตังค์ แต่ขอว่าอย่าเลือก  สามลุง  เพราะคออ่อนครับไม่เหมือนผมคอประแจเลื่อนครับ Smiley Embarrassed Embarrassed Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์