การใช้งานโปรเเกรม win ISD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 09:45:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานโปรเเกรม win ISD  (อ่าน 581125 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #406 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 08:09:42 AM »

ไม่รู้จะตอบอย่างไร  เพราะยังไม่เคยใช้โปรเเกรมนี้เลย   อุปกรณ์ที่ต่อร่วมก็ยังไม่มี   เเต่เท่าที่ดูผ่านๆ   มันก็เหมือนๆการวัดโดยทั่วๆไปไม่ยากเท่าไรนัก  พี่ก็ไม่รู้น้องวัดอย่างไร  ค่ามันถึงไม่ออก   เอางี้พี่จะบอกคร่าวๆ    บอกมากไม่ได้มันเป็นกระทู้ win isd   เดี๋ยวจะพาคนที่เขามาอ่านสับสนเพราะปะปนกัน   การวัดเขาจะวัด 2 ครั้ง   ครั้งเเรก วัดที่ดอกเปล่า   ครั้งสองต้องวัดด้วยการเพิ่มนํ้าหนักกรวย หรือ  ตีตู้ปิดตามที่กําหนด   ถ้าน้องมีปัญหาในการวัดเมล์มาหาก็ได้   ถ้าถ่ายรูปด้วยก็จะดี  เผื่อวันหลังพี่จะได้เอามาลงบนเวบได้  เพราะพี่ยังไม่มีเวลาว่างวัดด้วยตัวเองซักที   ตอนนี้ยังไม่มีโปรเจ็คเลย

microx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #407 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 09:35:59 PM »

สวัสดีครับพี่่ Thawach  ที่เคารพ มีลำโพงอยู่รุ่นหนึ่งอยากให้พี่ช่วยออกให้หน่อย ขอทั้งตู้ปิด ตู้เปิด และตู้แบนด์พาส นะครับ ขอบคุณครับ

12"  Subwoofer
Die cast aluminium fram
Black corrugation coating paper cone
Foam surround edge
3" dual voice coil: 4 Ohm+4 Ohm 
FO: 33.3 Hz
QTS: 0.33
VAS: 49.5 LTR
Impedance: 8 Ohm/2 Ohm/4 Ohm+4 Ohm
Frequency response: 35-800 Hz
MAX POWER: 1300WATTS

Cheesy
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #408 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:26:45 PM »

พี่Thawach ครับพอมีโปรแกรมหรือวงจรที่ใช้วัดระดับความดังบ้างครับ ถ้ามีช่วยแนะนำด้วยครับ  แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ

โปรเเกรมวัดค่า spl  จริงๆ sysrta ก็วัดได้   เเต่สเกลมันเเค่ 100 ดีบี    เเต่อีกโปรเเกรมที่วัดได้ก็คือ True rta  มีสเกล 180 ดีบี   ถ้าจะวัดให้เเม่นจริงๆน้องต้องหาคู่ที่เขาคาริเบตเเล้วมาปรับเทียบ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #409 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:55:00 PM »

สวัสดีครับพี่่ Thawach  ที่เคราพผมได้ติดตามและลองคำนวนตู้ดังที่ได้สอนมาในกระทู้ แต่แล้วผมเองก็เจอกับปัญหาครับ มีลำโพงอยู่รุ่นหนึ่งอยากให้พี่ช่วยออกให้หน่อยครับพอดีในแแบบางส่วนเขามีปริมาตรมาให้บ้างแล้วแต่ผมลองคำนวนดู กราฟไม่สวยเลยชักขาดความมั้นใจยังไงก็ไม่รู้ รบกวนพี่ช่วยคำนวนให้ที่ครับใจผมเองก็อยากจะได้ ตู้ 4th order bandpass นะครับไม่รู้ว่าดอกลำโพงมันจะเหมาะปะครับยังไงรบกวนด้วยด้วยนะครับขอขอบคุณมากๆครับ

สเปคดอกนี้เป็นดอกตีเเปะนะครับ  เเต่ก็พอลงตู้ปิดได้ 50-70 ลิตร   ตีตู้ 4th order bandpass ไม่ได้คุณภาพที่ดีนะครับ  เเต่ถ้าอยากลองจริงๆมันก็ทําได้   เเต่ตู้มันก็ใหญ่มากด้วย
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #410 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:06:33 PM »

สวัสดีครับพี่่ Thawach  ที่เคารพ มีลำโพงอยู่รุ่นหนึ่งอยากให้พี่ช่วยออกให้หน่อย ขอทั้งตู้ปิด ตู้เปิด และตู้แบนด์พาส นะครับ ขอบคุณครับ

12"  Subwoofer
Die cast aluminium fram
Black corrugation coating paper cone
Foam surround edge
3" dual voice coil: 4 Ohm+4 Ohm 
FO: 33.3 Hz
QTS: 0.33
VAS: 49.5 LTR
Impedance: 8 Ohm/2 Ohm/4 Ohm+4 Ohm
Frequency response: 35-800 Hz
MAX POWER: 1300WATTS

Cheesy

ดอกนี้ลงตู้ปิดเบสมันจะบางนะครับไม่อยากเเนะนําครับ    ถ้าลงตู้ bandpass เเต่เมื่อเทียบกับตู้เปิด    ดูจากกราฟตู้เปิดจะดูดีมากว่านะครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #411 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:15:33 PM »

ผมเชื่อว่าหลายท่านคงมีความสนใจทางด้านลำโพงและมีจำนวนไม่น้อยที่ติดตามกระทู้นี้ครับ
    ไม่เคยเห็นกระทู้ใหนในประเทศไทย ที่สามารถอธิบายพฤติกรรมกับการวิเคราะห์อย่างละเอียดและเข้าใจถึงพฤติกรรมและผลลัพธ์อย่างนี้ รู้สึกชื่นชมพี่ธวัชครับ

มีหลายๆคนเอาไปใช้เพื่อพัฒนาอาชีพของเขา   เเละน้องๆบางคนก็เอาไปทําเล่นกัน   ก็ถือว่าช่วยๆกันนะครับ   ดีกว่าปล่อยเขาไปเสียเงินเสียทองเรียนกันด้วยค่าเรียนที่สูง   เเละตอนนี้หลายๆคนก็ออกเเบบได้เองเเล้ว    ก็ดีใจนะที่ยังสอนกันรู้เรื่อง   ขอบคุณนะครับสําหรับคําชม
super.vee01
member
*

คะแนน0

« ตอบ #412 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 01:49:23 PM »

ขอขอบพระคุณพี่ Thawach มากๆเลยครับที่ให้ความกรุณาในการตอบครั้งนี้ครับ  ขอบคุณ
sama
member
*

คะแนน0

« ตอบ #413 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:12:14 PM »

เรียนพี่ถาม thawach  ผมได้ติดตามการไช้งาน winisd มาตลอด คืออยากถามมีขอ้สงสัยตามนี้ครับ
   1. ผมได้ทำปรีไมค์ ecm 8000 ตอนนี้ผมมีfileคาริเบตของecm8000เเล้ว อยากทราบวิธี คาริเบต เปรียบเทียบยังไงจะต่อวัดยังให้ได้มาตรฐานเพราะไม่มีเครื่องวัด dbเทียบครับ หรือจะต่อเเบบ input เข้าoutput ของคอมเเล้วจะปรับเเต่งยังไงครับ เพราะวงจรปรีที่พี่ให้มามันมี่ vr ปรับเร่งสัญญานะครับตั้ง2ตัว เเต่ตอนนี้ผมก็ไช้วิธีวัดเเบบค่ราวๆโดยการวัดเทียบจากเสียงคนพูดที่ ฟุต60dbเเล้วปรับเร่งที่ปรีเปรียบเทียบเเต่มันไม่ได้มาตรฐานครับเวลาคนพูดดังขึ้นdbก็เปลี่ยนค่า ปรีตัวนี้ ic ina163 หายากมากครับ ในประเทศเพราะเป็นวงจรของฟรั่ง ไม่ทราบว่าฟี่มีเบอร์icเเทนไหมครับ
    2. ในห้องโหลดlike audio tester shareware เห็นโปรเเกรม wavegen v2.0น่าสนใจ ใช้ผลิตความถี่ปรับเลือกความถี่ได้ แต่ผมโหลดaudio testerมาเเล้วไม่มีมาด้วย ปรับหายังไงในโปรเเกรมก็ไม่เจอ ไม่ทราบจะโหลดโปรเเกรมนี้ได้ที่ไหนครับ

3.โปรเเกรม spl meter หรือdb meter ที่ฟี่เคยให้ใช้ไมค์เเละปรีmic ecm-8000 เลยได้ไหมครับต้องปรับคาริเบตยังไงครับ เเต่ตอนนี้โหลดไม่ได้แล้วครับ ฟี่ช่วยลงให้ใหม่ได้ไหมครับ
          ขอบคุณมากครับ
    THANK!! ขอบคุณ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #414 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:59:15 AM »

เข้ามาอ่านหลายครั้งแล้วครับ แต่ไม่ได้ตอบ วันนี้ขอซักหน่อย เป็นกำลังใจให้พี่ธวัธนะคัฟฟฟฟฟ ขอบคุณ ดีใจจัง เยี่ยมมาก กำลังทำความเข้าใจกับกราฟที่ได้อยู่ครับ แต่ก็ยังงงๆอยู่ มีหลักง่ายในการวิเคราะห์ไหมครับ Cheesy wav!!

วิธีการเเบบนี้เเหล่ะง่ายเเล้วครับ   ที่มันยากก็เพราะเรายังไม่ค่อยมีประสปการณ์กันเท่านั้น
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #415 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:41:33 AM »

เรียนพี่ถาม thawach  ผมได้ติดตามการไช้งาน winisd มาตลอด คืออยากถามมีขอ้สงสัยตามนี้ครับ
   1. ผมได้ทำปรีไมค์ ecm 8000 ตอนนี้ผมมีfileคาริเบตของecm8000เเล้ว อยากทราบวิธี คาริเบต เปรียบเทียบยังไงจะต่อวัดยังให้ได้มาตรฐานเพราะไม่มีเครื่องวัด dbเทียบครับ หรือจะต่อเเบบ input เข้าoutput ของคอมเเล้วจะปรับเเต่งยังไงครับ เพราะวงจรปรีที่พี่ให้มามันมี่ vr ปรับเร่งสัญญานะครับตั้ง2ตัว เเต่ตอนนี้ผมก็ไช้วิธีวัดเเบบค่ราวๆโดยการวัดเทียบจากเสียงคนพูดที่ ฟุต60dbเเล้วปรับเร่งที่ปรีเปรียบเทียบเเต่มันไม่ได้มาตรฐานครับเวลาคนพูดดังขึ้นdbก็เปลี่ยนค่า ปรีตัวนี้ ic ina163 หายากมากครับ ในประเทศเพราะเป็นวงจรของฟรั่ง ไม่ทราบว่าฟี่มีเบอร์icเเทนไหมครับ
    2. ในห้องโหลดlike audio tester shareware เห็นโปรเเกรม wavegen v2.0น่าสนใจ ใช้ผลิตความถี่ปรับเลือกความถี่ได้ แต่ผมโหลดaudio testerมาเเล้วไม่มีมาด้วย ปรับหายังไงในโปรเเกรมก็ไม่เจอ ไม่ทราบจะโหลดโปรเเกรมนี้ได้ที่ไหนครับ

3.โปรเเกรม spl meter หรือdb meter ที่ฟี่เคยให้ใช้ไมค์เเละปรีmic ecm-8000 เลยได้ไหมครับต้องปรับคาริเบตยังไงครับ เเต่ตอนนี้โหลดไม่ได้แล้วครับ ฟี่ช่วยลงให้ใหม่ได้ไหมครับ
          ขอบคุณมากครับ
    THANK!! ขอบคุณ

fileคาริเบตของ ecm8000 ใช้กับ mic ของ ecm8000 นะครับ     ใช้กับไมค์อื่นๆไม่ได้   เเต่ mic ของ superlux ราคาพันกว่าบาทที่ npe จําหน่ายอยู่บางรุ่นมันก็คือ ecm8000 ซึ่ง superlux ของไต้หวันผลิตส่งให้       ถ้าน้องใช้ ecm8000 ก็ให้ใช้ fileคาริเบตของ ecm8000 นั่นเเหละ     เเต่ห้ามนําfileคาริเบตของ ecm8000 ที่ติดมากับ True Rta มาใช้   เพราะมันคาริเบรตมาเฉพาะของเขาไม่ใช่โดยทั่วไป   ถ้าเราใช้้ ecm8000 กับ fileคาริเบต  เราอาจไม่ต้องใช้คู่เทียบปรับก็ได้   มันอาจจะไม่ตรง 100 เปอร์เซนต์เเต่ก็พอใช้ได้    มันไม่คุ้มที่จะส่งไปให้ LAB ใดๆคาริเบตให้    เพราะค่าคาริเบรตมันเเพงพอๆกับค่า ecm8000  ทีเดียว   ฝรั่งบางคนก็ใช้เเบบนี้เพราะค่าคาริเบรตเเพงมาก      ส่วนเบอร์ไอซีที่เเทนได้มันหาได้ยาก   จริงๆเเล้วไอซีเบอร์นี้ในจีนเเดงเป็นที่นิยมพอสมควร    ส่วนตัวที่จะมาเเทนมันได้ก็คือจากบริษัท that Corporation คือ that 1510 ถ้าจําไม่ผิด  เเต่ของ that ไม่รู้มีคนนําเข้ามาหรือเปล่า      ส่วน ina 163 น้องลองติดต่อกับ Westech ดูอีกที เพราะเห็นเขาสั่ง   Burr-Brown มาขายอยู่   ซึ่งน่าจะสั่งผ่านจีน    http://www.wt.co.th/    ส่วนการปรับให้ปรับ vr 2 ให้ได้ 0 volts เเละไม่ควรจะเกิน 1 mv ถ้าเป็นไปได้   ขณะวัดจะต้องไม่ต่ออุปกรณ์ใดๆร่วมกับวงจรนี้    จากนั้นมาปรับ vr1 ทีหลัง  vr1 ใช้ปรับเกรนส่งไปที่ input sound card  น้องลองดูที่สเปค sound card อีกที   หรือค่อยๆปรับเอาเองก็ได้   เริ่มจาก out put น้อยๆก่อน    ส่วนเรื่อง wavegen v2.0  ให้น้องเปิด audio tester โดยไปที่ start>all menu>audio tester>wave gen 2   ลองใช้ดูถ้าใช้ไม่ได้วันหลังจะหาอันอื่นมาให้   มันอยู่ใน harddisk ของพี่เเต่มันหายากหน่อย   

k412
member
*

คะแนน0

« ตอบ #416 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 12:52:47 PM »

พี่ thawach ครับ  ช่วยลงรูปกราฟตู้เปิดให้ผมดูหน่อยครับควรจะเป็นลักษณะแบบไหนครับ อ่านกราฟยังไม่เป็นครับช่วยทีครับ
sama
member
*

คะแนน0

« ตอบ #417 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 03:14:26 AM »

]ขอบคุณพี่ thawach มากครับ wave gen2.0 ใช้ได้ครับ เเต่ file mic มันมากับ rtaใช้ไม่ได้ รบกวนพี่พอมีของ superlux( npe)
ที่ตัวเดียวกับ ecm 8000ไหมครับ fileคาริเบตไมค์สองตัวนี้น่าจะใช้ด้วยกันได้เพราะพี่บอกว่าเป็นตัวเดียวกัน เเละอีกโปรเเกรม  spl meter ที่ไม่ต้องคาริเบตไมค์ผมโหลดไม่ทันเลยครับพี่ช่วยลงให้ใหม่ได้ไหมครับ เเต่ก็ยังสงสัยในขั้นตอน การคารเบตไมค์ว่า
พอผมเข้าโปรเเกรม rta ไป o/i พอสั่งคาริเบตไมค์ไม่เห็นมีอะไรเปรี่ยนเลย ไปดูที่ volum mic ก็ไม่เคลื่อนปรับขื้นลงสงสัยจะปรับไนตัวโปรเเกรมเองมั้งครับ งง...ครับ   ส่วนปรีไมค์หา in163ไม่มีของ  คงต้องหาวงจรใหม่เเทนก่อนครับ ขอบคุณครับ
 wav!! ดีใจจัง 
utd
member
*

คะแนน0

« ตอบ #418 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 07:55:05 PM »

ต่อมาเป็นการดูค่า BEP   โดยมาตรฐานของการกําหนดค่าคือ   ถ้าEBP  มีค่าตํากว่า 50  จะต้องใช้กับตู้ปิด  เเละตั้งเเต่ค่า 51-89  เราสามารถใช้ได้ทั้งตู้ปิดเเละเปิด
เเละตั้งเเต่ 90 ขึ้นไป   จะต้องใช้กับตู้เปิดได้อย่างเดียว    ในที่นี้ดอกที่พี่เลือกมีค่า EBP=100  ดังนั้นพี่จึงเลือกตู้เปิด

พี่ครับสงสัยอยุ่นิดเดียว  ถ้าค่า EBP มากกว่า 100 ขึ้นไปจะใช้ได้กับตู้...?
utd
member
*

คะแนน0

« ตอบ #419 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 10:19:03 PM »

น้อง kiattisak  จํากราฟนี้ให้ดี  พี่ใช้ค่าQTC ตําลงคือ 0.577  สังเกตุกราฟเริ่มตกที่ -0.5 ดีบี  ที่ความถี่ 100  hz นี่เเหละการออกเเบบที่มีผลทําให้เบสบาง   เบสตําลึกจริงเเต่เบสย่านกลางตกเร็ว  อย่างนี้ไม่สามารถฟังเพลง rock ได้มัน 
ถ้าอย่างนั้นก้แสดงว่า  ย่านความถี่ต่ำจะอยู่ในช่วง 30-150 Hz ตามความเข้าใจของผมถูกไหมครับ
anuwatpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #420 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 04:12:32 PM »

ขอบพระคุณพี่thawatมากๆๆๆๆๆๆๆๆครับ...จากหัวใจโดยเเท้ครับ Cheesy เศร้าจัง
vega
member
*

คะแนน0

« ตอบ #421 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 05:03:06 AM »

ถึง พี่ Thawach ผมอยากสอบถามพี่ เรี่องการหาค่าพารามิเตอร์ลำโพงหน่อยครับ

พี่พอจะ ให้ เบอร์ ได้ไหมครับ
anuwatpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #422 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 05:42:23 PM »

รบกวนขอเบอร์ติดต่อพี่ ธวัท หน่อยครับขอขอบพระคุณครับ Cheesy
anuwatpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #423 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 01:21:01 PM »

Smileyไม่เห็นพี่ ธวัช เข้ามาเลย เหงาๆๆครับ  ขอบคุณ
maikeed
member
*

คะแนน0

« ตอบ #424 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 08:32:09 AM »

หารายได้เสริมระหว่างเล่นคอม
 เยี่ยมมาก

pommorn
member
*

คะแนน1

« ตอบ #425 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 07:36:33 AM »

พี่ครับช่วยหาปริมาตรให้ผมหน่อยครับผมมีค่าต่างๆมาให้ครับ
http://image.uploadfile.biz/upload/119i42i103i105date16102009pm143121.JPGFO:47 Hz
Qts: 0.51
Vas 25 LTR
SPL: 88 dB
pommorn
member
*

คะแนน1

« ตอบ #426 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 07:37:43 AM »

โษทีครับลิ้งไม่มา
http://www.caraudio-club.com/forum/index.php?topic=12146.0
aeees
member
*

คะแนน1

« ตอบ #427 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 02:14:58 PM »

สวัสดีครับคุณ Thawach และเพื่อนๆที่มีใจรักงาน DIY. ทุกท่าน ติดตามอ่านกระทู้มาหลายวันครับก็เลยถือโอกาสเข้ามามีส่วนร่วม ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ กระทู้นี้ให้สาระและความรู้ดีทีเดียว และคุณ Thawach อืม ขอเรียก อาจารย์ Thawach ละกันนะครับ ซึ่งเป็นบุคคลที่ทำให้ผมได้ข้อคิดหลายมุมมอง ทำให้เห็นจุดเด่นและจุดด้อยของตัวเองมากยิ่งขึ้น ต้องขอขอบคุณมากครับ ผมเป็นคนที่เล่นเครื่องบ้านมาก่อนครับ พอดีมีพี่ชายทำเครื่องเสียงบ้านโชว์ และรับจ้างออกงาน พอมีพื้นฐานเรื่องไฟฟ้า และอิเล็กทรอนิกส์ บ้างนิดหน่อย แต่ส่วนใหญ่จะชอบทางด้านเอาของเขามาดัดแปลงหรือ Modify ครับ พอรู้ว่า อาจารย์ Thawach เล่นเครื่องบ้านมาก่อนก็เลยสนใจ แต่ตอนนี้ผมก็เริ่มมาศึกษา เครื่องเสียงรถยนต์บ้างแล้ว ทั้ง SQ และก็ SPL ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
chust
member
*

คะแนน2

« ตอบ #428 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 12:28:27 PM »

กระทู้นี้ได้ความรู้เยอะมากครับ โปรแกรมนี้ต้องใช้อุปกรณ์เพิ่มหรือเปล่าครับ ในการใช้หาค่าtsp
krisadadh
member
*

คะแนน4

โลกนี้ไม่มีอะไรฟรี

« ตอบ #429 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:00:32 AM »

สงสัยเรื่องตัวย่อในการออกแบบตู้ครับ...เห็นมี 3 แบบ ค่าที่คำนวณได้ก็ไม่เท่ากัน ..แบบ 1 SBB4..แบบ 2 QB3 แบบ3 SC4
อยากรู้ว่ามันหมายถึงอะไร...มีที่ใช้ต่างกันยังไงครับ
พยายามตามอ่านในกระทู้แล้วยังงงๆอยู่...รบกวนสรุปย่อๆให้ฟังหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

7. ม.1 ต.บางรักน้อย อ.เมือง จ.นนทบุรี โทร.089 -3122650
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #430 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:40:38 AM »

พี่ครับ ช่วยออกแบบตู้แบนพาส ใส่ดอก P1504N ดอกของพีออดิโอให้หน่อยครับ  ให้รีดประสิทธิภาพให้มากที่สุดอ่าครับ เอาไว้เล่นกลางแจ้งนะครับ
nats
member
*

คะแนน0

« ตอบ #431 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 06:49:05 AM »

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคร้าบบบบบ
nats
member
*

คะแนน0

« ตอบ #432 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 06:55:05 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านคือว่าผมอยากจะศึกษาโปรแกรมนี้ดูบ้างแต่ผมยังไม่รู้อะไรเลยจึงอยากจะขอถามสักนิดหนึ่ง ว่าตรงที่เราเลือกไดเวอร์  เราจะต้องเลือกตัวไหน
kol-2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #433 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 02:17:41 PM »

ขอบคุณกับสิ่งดีๆ ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #434 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:46:30 AM »

ต่อมาเป็นการดูค่า BEP   โดยมาตรฐานของการกําหนดค่าคือ   ถ้าEBP  มีค่าตํากว่า 50  จะต้องใช้กับตู้ปิด  เเละตั้งเเต่ค่า 51-89  เราสามารถใช้ได้ทั้งตู้ปิดเเละเปิด
เเละตั้งเเต่ 90 ขึ้นไป   จะต้องใช้กับตู้เปิดได้อย่างเดียว    ในที่นี้ดอกที่พี่เลือกมีค่า EBP=100  ดังนั้นพี่จึงเลือกตู้เปิด

พี่ครับสงสัยอยุ่นิดเดียว  ถ้าค่า EBP มากกว่า 100 ขึ้นไปจะใช้ได้กับตู้...?

ไม่ได้เข้ามานานเลยเพราะสุขภาพไม่ค่อยจะดีเท่าไร  ก็ยังไม่หายดีเลยเเต่ก็เริ่มจะดีเเล้ว     EBP  มากกว่าร้อยลงตู้เปิดครับ 
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์