การใช้งานโปรเเกรม win ISD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:40:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานโปรเเกรม win ISD  (อ่าน 580848 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:22:17 PM »

ดีใจครับที่มีหลายๆคนที่ติดตามมาโดยตลอด   โดยเฉพาะคุณ ohocar ที่replyกระทู้นี้เป้นกระทู้เเรกเลย   ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อให้หลายๆคนได้มีความรู้เเละพัฒนาการออกเเบบลําโพงโดยตัวเองได้   ไม่จมปรักกับการคาดเดาเเบบเก่า  นึกถึงในสมัยก่อนพี่ก็เคยใช้วิธีการคาดเดามาก่อนเหมือนกัน   ทําอยู่หลายปีไม่รู้ว่าเสียงดีเป็นอย่างไร    ต่อมาเลยเกิดความคิด   ถ้าเราทําอยู่เเบบนี้ตลอดมันจะไม่มีการพัฒนาอะไรเลย     ตั้งเเต่นั้นมาก็เลยหยุดการออกเเบบที่ไร้ความรู้ไร้ประสปการณ์    ตอนหลังมาหาซื้อดอกถูกๆเเต่มีสเปคมาลอง    พี่เลือกค่า QTS ลงได้ทั้งตู้ปิดเเละเปิด  ใช้ดอกเดียวนี่เเหละตีทั้งตู้ปิดเเละเปิดในบางครั้งตีเพื่อยกค่า SPL ดูว่าผลที่ได้เป็นอย่างไร    นี่เเหละเป็นที่มาของการฟังเป็นซึ่งเป็นการพัฒนาอันดับต้นๆของพี่  ดังนั้นพี่จะกล่าวว่าอย่าหลงเชื่อคําใดๆที่เขากล่าวว่าเสียงของเขานั้นดีหรือดีมาก   ตราบใดที่การออกเเบบยังจมปรักในเเบบคาดเดาอยู่  เชื่อใจเเน่นอนเลยว่าเขาฟังไม่เป็น   จับความเเตกต่างไม่ได้   หัวเบสหางเบสไม่รู้จัก   บางทีเสียงดังดีมากไม่รู้เลยซํ้าไปว่าเกิดการบูมของเบส    บางครั้งเจอ "one note bass"ในการทําก็ไม่ทราบ    ในการออกเเบบที่ไร้วิชาการบางครั้งเขาจะพบ one note bassบ่อยๆ   one note bass เป็นเบสที่ไม่เเน่นอนขาดๆหายๆ  ดังบ้างไม่ดังบ้างไม่เเน่นอน   โน๊ตไม่ไล่เรียงตามห้องดนตรี   เเต่เป็นการดังที่ข้ามจังหวะดนตรี  ฟังเเล้วเวียนหัว ที่เขียนข้อความนี้ก็เพื่อให้มีการพิจารณาไตร่ตรองในข้อบกพร่องต่างๆเพื่อเสริมสร้างข้อคิดที่จะออกเเบบด้วยตัวเองต่อไป   

ohocar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:33:32 PM »

เหมือนกันครับตอนที่ผมยังไม่ได้อ่านบทความนี้ก็เดาผิดเดาถูกซึ้งการทำงานยังไม่แน่นอน โปรแกรมก็พอจะใช้ได้แต่ไม่รู้ว่าผลของการคำนวณจะออกมาเป็นอย่างไรก็ไม่กล้าจะใช้

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ เพื่อส่วนรวม
kiattisak002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:26:18 AM »

สวัสดีครับ พี่ Thawach ผมก็เป็นอีกคนที่กำลังศึกษาการออกแบบตู้ซับรถยนต์  ผมติดตามมานานแล้วและอยากเก่งเหมือนพี่  คือว่าสงสัยมาในการอ่านค่ากราฟที่ได้จากการออกแบบ แล้วจะรู้ได้ไงว่าแนวเสียงที่ออกแบบจะมีลักษณะอย่างไร ดีหรือไม่ดียังไง แล้วจะแก้ยังไง ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:51:31 PM »

พี่ไม่ได้เก่งกว่าเธอเท่าไหร่หรอก   เพียงเเต่ศึกษาเรื่องนี้มานานเท่านั้นเอง  เกือบ 30 ปีที่สนใจเรื่องนี้  ความรู้พื้นฐานโดยมากมาจากนิตยสารสเตอริโอในสมัยก่อน   ก่อนที่จะมีทีมงาน xav ที่ทําลําโพงจําหน่ายด้วยซํ้าไป   โดยมากนักเขียนในสเตอริโอก็อยู่ในทีม xavหลายคน  ถ้าเป็นไปได้ช่วยสนับสนุนคนไทยด้วยกันนะครับ      การออกเเบบในสมัยใหม่ได้มีการสร้างโปรเเกรมขึ้นมาทํางาน   โอกาสที่จะออกเเบบเเล้วเสียมีน้อยมาก    มันจะเสียก็ต่อเมื่อท่านได้ใส่ข้อมูลดอกผิด การวัดประสิทธิภาพของซับในทาง hi fi คือต้องได้เบสที่เหมือนจริงเราไม่สามารถกําหนดเสียงที่ออกมาได้   เพราะมันเกิดจากประสิทธิภาพดอกที่เราใช้    ดอกมีหลายเเบบมีลักษณะโครงสร้างที่เเตกต่างกัน   ระดับราคาก็ต่างกัน  โดยมากเขาจะมองเรื่องความสะอาด  ความลึกความเร็วเป็นหลัก   ซึ่งในเครื่องเสียงในรถคงทําให้ดีเเบบบ้านได้ยากครับ     ในสมัยก่อนการออกเเบบยุ่งยากกว่านี้มาก   พี่ต้องใช้การคําณวนทางคณิตศาสตร์มากกว่า  ในสมัยก่อนไม่มี Pc นะครับพี่เลยได้พื้นฐานจากตรงนี้มามาก    คงมีน้องหลายๆคนที่ใช้โปรเเกรมนี้  เเละคงมีหลายๆคนไม่มั่นใจ   ที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะพวกเราขาดประสบการณ์ค่อนข้างมาก    เเต่พี่จะบอกว่าพวกเธอเดินมาถูกทางแล้ว  เพราะพยายามจะออกเเบบเอง   ไม่ได้จําเขามาทําเเบบมั่วๆ  พวกเธอรอเวลาหาประสปการณ์  ความชํานาญจะตามมาในภายหลัง   ความคิดเช่นนี้ถือว่ายกระดับตัวเองครับพี่เห็นด้วย   เเต่เมื่อรู้เเล้วขออย่างหนึ่งนะครับ  ช่วยทําให้คนอื่นรู้ตามด้วยอย่าหวงความรู้   เมืองนอกเขาไม่หวงความรู้กันนะครับ  มันจึงเกิดการต่อยอดกันเรื่อยๆ เพราะความคิดคนไม่เหมือนกัน  มันเป็นลักษณะเเลกเปลี่ยนไอเดียกัน  bass box pro เป็นโปรเเกรมหนึ่งที่เขาทํามาเพื่อใช้ออกเเบบลําโพงรถยนต์   โปรเเกรมนี้เเหละในอเมริกาเขาใช้ออกเเบบไปเเข่งขันกัน   เขาไม่ได้ออกเเบบมั่วเพื่อไปเเข่งนะครับ  ขอเตือนนิดนะครับถ้าเราไม่ใช่ร้านเครื่องเสียงรถยนต์ไม่จําเป็นต้องไปติดกันมากมายแบบที่เขาทํากัน   ในงานเครื่องเสียงรถยนต์พี่เคยไปฟังครั้งหนึ่ง  หลังจากครั้งนั้นก็ไม่อยากไปดูอีกเลย  มันห่างจาก hi fi ค่อนข้างมากในสมัยเมื่อ 10 ปีก่อนเคยเจอสามล้อเครื่องใจถึงชอบเล่นเครื่องเสียง    เเกเล่นมามาตั้งเเต่อยู่ซาอุดิอาระเบียมาขอซื้อลําโพงจากพี่    ลงทุนเจาะหลังคาติดตั้งทั้งตู้เลยเป็นลําโพง 2 ทางดอกเเค่ 5 นิ้วที่พี่สั่งจาก xavในอาทิตย์ต่อมากลับมาหาพี่    บอกกับพี่ว่ากินขาดทั้งวินสามล้อเครื่องที่ว่าดังๆเงียบสนิท   พี่ลองฟังหลังจากเเกไปติดตั้งมา   มันก็น่าจะกินเพราะเครื่องในห้างหลายตัวยังสู้ของเเกไม่ได้เลย  ที่เขากลับมาหาพี่เพราะเเกอยากเพิ่มซับ 6 นิ้วอีกตัว    ตอนนั้นหาดอกให้เเกไม่ได้เลยไม่ได้ทํา   ถ้าหลายๆคนทําไว้ฟังเองเน้นเสียงดีๆดีกว่าครับ    ไม่ได้ไปโชว์ใครเราฟังได้นานกว่า   ซับขนาดพอเหมาะไม่ยัดเยียดจนเกินเหตุจะฟังได้นานกว่าค่า spl มากๆครับ    เบสพอประมาณไปเน้นกลางเเหลมดีกว่า   อย่างไรมันก็น่าฟังกว่ามาก  ส่วนเรื่องกราฟจะทยอยนํามาลงครับคอยติดตามนะครับ
sab
member
*

คะแนน5

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 07:37:28 AM »

เยี่ยมมาก เยี่ยมมากติดตามชมอยู่ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 07:57:47 AM »

เมื่อคราวก่อนเพื่อนในเวบต่างประเทศเขาหัวเราะพี่ว่าใช้โปรเเกรมอะไรจริงๆเเน่  เขาเห็นพี่ใช้หลายโปรเเกรม   พี่ตอบเขาไปว่ามีหลายโปรเเกรมเเต่โดยมากชอบใช้ win isd เพราะมันไวดี  เเละใช้ง่ายวันนี้พี่ลองนําดอก samba  ลงในโปรเเกรมที่เป็นตาราง excelดู    พี่ลองใช้ขนาดตู้เท่า samba กราฟเป็นดังที่เห็นไม่มีสิ่งผิดปกติใดๆ    การตอบสนองคล้ายกับ win isd ตารางที่พี่นํามาลงพี่ตัดออกไปมาก   เพราะกลัวน้องๆจะเวียนหัว  ต่อมาพี่ลองเช็คค่า excursion ดู  ก็เริ่มเห็นมีสิ่งผิดปกติ   พี่รู้สึกว่าฐานข้อมูลนี้ที่นํามาจาก bass box pro ค่า x-max มันเพี้ยนๆยังไงชอบกล    พี่ไม่ค่อยเชื่อว่ามันจะเเค่ 2 mm ตู้ชุดนี้พี่ก็เคยฟังมา  การเคลื่อนตัวของกรวยมันไม่เคยมีปัญหาเลยเเม้ว่าจะเปิดไปครึ่งvolume มันยัง
ทํางานได้ linear อยู่  พี่เชื่อเเน่ๆว่าดาต้าเบสของ bass box proค่า x-max ผิดเเน่นอน   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 05:08:49 PM »

น้อง kiattisak  เเละ น้อง ohocar  ติดตามเรื่อยๆนะครับ   ส่วนน้อง sab ไม่ต้องบอกพี่รู้ว่าติดตามมานานเเล้ว   การออกเเบบด้วยความรู้ของเราล้วนๆมันค่อนข้างจะสนุก   สมัยก่อนพี่ซื้อเขามาฟัง   มันไม่ค่อยสนุก  เพราะบางครั้งเรามีความคิดที่เหนือกว่า  ดังนั้นลําโพงที่ซื้อมาพี่จะนํามาโมดิฟายบ่อยๆ   เชื่อหรือไม่การนําเเบบจากที่อื่นเเล้วมาทําไม่เคยอยู่ในความคิดของพี่เลยตั้งเเต่สมัยเเรกๆที่เริ่มเล่น   Diy มันมีในใจเรามากกว่า   ในสมัยก่อนพี่นําสูตรมาใช้ก็ออกเเบบเองทดลองเองทั้งหมด  ความสนุกสุดยอดมีลุ้นด้วย  ว่าเมื่อออกเเบบๆนี้ เสียงจะออกมาอย่างไร  เรามองเห็นตัวเลขที่คําณวน  มันมีจินตนาการไปถึงแรงกดดันที่อยู่ภายในตู้   ในบางครั้งเราสามารถเพิ่ม db โดยที่เราเห็นตัวเลขเลยว่ากี่ db นี่เเหละคือความสนุก  บอกไว้เลยว่าพวกเธอมีความรู้เพิ่มอีกนิดเดียว   คราวนี้เเหละบ้าเข้าขั้นเลย เผลอๆหนักกว่าพี่อีก    พี่เคยเห็นบางคนยอมเสียเงินเป็นหมื่นเพื่อที่จะเรียนวิชานี้   ทั้งๆที่เเบบตู้ก็มีให้ดู  เเต่เขาไม่พอใจเเค่นั้น  เขาอยากรู้ถึงที่สุดของคําว่า hi end เลยทีเดียว   วันนี้พี่ลองนําดอก JL Audio ที่ฝรั่งออกเเบบข้างบนมาลองใช้กับ win isd ดู    พี่ใช้ค่า QTC=0.707 ได้ค่าท่าเขาเลย  ลองดูกราฟ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 05:19:35 PM »

น้อง kiattisak  จํากราฟนี้ให้ดี  พี่ใช้ค่าQTC ตําลงคือ 0.577  สังเกตุกราฟเริ่มตกที่ -0.5 ดีบี  ที่ความถี่ 100  hz นี่เเหละการออกเเบบที่มีผลทําให้เบสบาง   เบสตําลึกจริงเเต่เบสย่านกลางตกเร็ว  อย่างนี้ไม่สามารถฟังเพลง rock ได้มัน 
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 05:24:45 PM »

ลองดูค่าexcursion ของเขา  จะเห็นว่าตํากว่าขีดเเดงมาก  ที่ 1 w.   พี่ลองปรับที่ 100 w มันไม่มีปํญหาเลย 
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 05:41:03 PM »

พี่อยู่ในเวบรถยนต์ในต่างประเทศ   เขาถามกันหลากหลายมาก  ไม่ใช่เเต่ซับอย่างเดียว  มีกลางกับเเหลมเยอะมาก   พี่เลยนํา tweeter มาให้ดูเป็นของบ้าน   เสียงใช้ได้ที่เดียว  ค่อนข้างนุ่มนวล  ที่สําคัญราคาถูกมาก  ซื้อได้ที่ NPE  8 โอมห์  เวลาคําณวน crossover network ให้ใช้ 8 โอมห์ ลงในรถได้สบาย   จะเเต่งโดยตัดปีกออกก็ได้ถ้ามันกว้างไป  หรือใช้ 2 ตัวต่อขนานกันก็ได้ 4 โอมห์  แต่ต้องออกเเบบ   crossover network  4 โอมห์  2 ตัวเสียงเพิ่มอีก 3 ดีบี 
sab
member
*

คะแนน5

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 07:14:56 PM »

เอาแน่
ohocar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:07:43 PM »

เยี่ยมมากขอบคุณครับ เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน0

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:55:05 PM »

สวัสดีครับพี่ Thawach  คือผมสงสัยมากครับตามที่ผมได้ลองออกแบบตามพี่  ไม่เห็นเหมือนที่พี่ทำให้ดูเลยครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 10:05:05 PM »

ที่อยู่ช่องบนขวาน่ะครับพี่  ค่าที่ได้ไม่เหมือนพี่เลยครับ   อ้างอิงจากกระทู้ #35
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 10:30:57 PM »

ค่า f3=43 hz นั้นถูกเเล้วครับ   เเต่มันมีเเปลกๆตรงที่บน -106 hz มันมาอย่างไร  พี่ไม่ทราบน้องปรับตั้งอย่างไร
ค่าที่น้องได้เท่าฝรั่งทํา   ใช้ค่า QTC=0.707  ซึ่งค่านี้คนที่ออกเเบบต้องการเบสที่ราบเรียบมาก
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 10:38:31 PM »

เดี่ยวพี่อาจจะลองลงโปรเเกรมตัวที่น้องใช้อยู่ลองดู   ของพี่มันเป็นเวอร์ชั่นเก่าไม่ทราบเขาเปลี่ยนเเปลงอะไรบ้าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 10:47:50 PM »

พี่Thawach ครับ...ผมเลื่อนแกนสีขาว ที่เป็นแกน X ,Y   ไปซ้ายไปขวา  แล้วผมสังเกตเห็นค่า dB ที่อยู่มุมขวาบนเปลี่ยนแปลงขึ้น  หมายถึงอะไรครับ
- แล้วที่มี  rel  โผล่ติดมาด้วยที่มุมขวา คืออะไรครับ
- ถ้าผมจะหาขนาดของตู้ที่เป็น กว้าง X ยาวX สูง   ต้องไปเลือกที่ตรงไหนครับ

อ้างอิงจากกระทู้ที่ผมถามไปนะครับ....ขอบคุณครับ

มีข้อสงสัยอีกอย่างนะครับพี่  ถ้าจะเพิ่มข้อมูลค่า  TS พารามิเตอร์เข้าไปใหม่ต้องทำอย่างไรครับ    แต่ผมลองเพิ่มแล้วนะครับแต่เพิ่มไม่ได้ครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 11:20:58 PM »

พี่ Thawach  ครับ .... คือ จากกระทู้ที่ # 43  นะครับ พี่อ่านกราฟยังไงครับถึงได้ ค่า F3 =43 Hz ยังไม่เข้าใจน่ะครับ
  จะต้องดูจากจุดไหนของกราฟครับ หรือต้องเอาค่าไหนมาบวกลบกันเหรอครับ.........ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

ปล.ผมชื่อ " เกียรติศักดิ์ "  อายุก็ 23 ปี ครับ แต่สนใจอยากเป็นช่างเครื่องเสียงรถยนต์ ศึกษามา  4  ปี  แล้วครับแต่ไม่มีความรู้ติดหัวเลย
  แต่พอมาเจอพี่ Thawach  ก็เหมือนมีอาจารย์มาช่วยสอนให้เลยครับ พี่อยู่จังหวัดอะไรครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:35:50 AM »

พี่ไม่ทราบเลยว่าโปรเเกมที่น้องใช้อยู่เวอร์ชั่นไหน   น้องลองลงเวอร์ชั่นที่ในกระทู้นี้พี่ให้ลิ้งค์ไว้เเล้ว  เปลี่ยนเวอร์ชั่นใหม่เลย  พี่ดูหลายๆเวอร์ชั่นไม่เห็นค่าที่ว่าเลย   ส่วนค่า f 3 ดูตามรูปเลยครับ
อ้างถึง
ถ้าผมจะหาขนาดของตู้ที่เป็น กว้าง X ยาวX สูง   ต้องไปเลือกที่ตรงไหนครับ

ใน win isd ไม่มีคําณวน กว้าง X ยาวX สูง   ให้ครับ      น้องออกเเบบเองได้อิสระเลยรด้วยตนเอง   หน่วยเป็นเซ็นหารด้วยพันก็จะเป็นลิตร  ตรงนี้พี่ไม่เคยใช้โปรเเกรมหาให้เลย  เพราะมันไม่ได้รูปร่างที่เราต้องการ    พี่ไม่ทราบน้องเรียนจบอะไรมาครับ    พี่ไม่สามารถประเมินได้เลยว่าจะทําให้รู้ได้มากเเค่ไหน   เเต่เมื่อรู้จักถามก็ดีครับมันจะเร็วกว่าไม่ถามเลย    ถ้าไม่สะดวกให้ถามมาที่ข้อความส่วนตัวของพี่ก็ได้   การนําไปประกอบอาชีพพี่ยินดีสนับสนุนครับ   พี่อาศัยอยู่จังหวัดพิษณุโลกครับ  ไม่ทราบน้องอยู่ที่ไหน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:45:50 AM »

อ้างถึง
ถ้าจะเพิ่มข้อมูลค่า  TS พารามิเตอร์เข้าไปใหม่ต้องทำอย่างไรครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 01:39:12 PM »

สวัสดีครับ พี่ Thawach 
- ผมเรียนช่างอิเล็กทรอนิกส์มาครับ  ผมอยู่ศรีสะเกษ ครับ ก็คือว่าใฝ่ฝันอยากจะเปิดร้านครับ  คิดจะไปเรียน  ค่าลงทะเบียนเรียนก็แพงครับ ราคาเป็นหมื่นขึ้น
- ผมจะลองเปลี่ยนเป็นเวอร์ชั่นอื่นดูนะครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 01:55:09 PM »

พี่ Thawach ครับ  จากกระทู้ที่  # 48 ผมก็ทำเหมือนพี่ครับ  แต่ไม่สามารถลงข้อมูลพารามิเตอร์ได้ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 09:46:45 PM »

การใส่ข้อมูลจะให้มันผ่านจริงๆค่อนข้างยาก   ที่ใส่ได้ง่ายๆ คือใส่ค่า QTS VAS FS  3  ค่านี้สามารถเช็คค่าการตอบสนองได้เเล้วครับคือตีตู้ได้เหมือนกัน   เเต่ไม่สามารถเช็คการตอบสนองทางด้านอื่นๆได้      อีกวิธีหนึ่งคือการปิด caculus อันนี้ใส่ได้เเน่นอน   ต้องปิดก่อนที่จะใส่ข้อมูล   ที่ควรระวังก็คือต้องเช็คหน่วยให้ถูกต้องด้วย  เเบบนี้กราฟจะทํางานได้ประมาณ 90 เปอร์เซนต์     การจะให้ใส่ผ่านโดยไม่ปิด caculus ตรงนี้สอนยากมากเพราะผิดพลาดนิดเดียวไม่สามารถsaveได้เลย     ดีครับที่ถามมา  สงสัยอะไรอย่าปล่อยทิ้งไว้   เดี๋ยวทําไม่เป็น  พยายามเรียนรู้สิ่งใหม่อยู่เรื่อยๆ   หาหนังสืออ่านบ้างเพื่อเสริมควา,รู้     ความรู้มากๆ เวลาเปิดร้านจะได้มาตรฐาน  พี่เคยเจอบ่อยๆดอกเขาซื้อมาราคา 3-4 พันต่อดอก   นําไปให้ร้านทํา เสียงของมันเหลือ 30-40 บาท  สเปคอย่างดีความกระชับสูง  พวกทําให้ครางได้  ที่หนักที่สุดก็คืออืด  เสียงเเหลมกับกลางเขาหยุดไปแล้วเเต่เบสไม่ยอมหยุดคราวนี้เเหละสนุก    ยิ่งเปิดดังยิ่งฟังไม่รู้เรื่องเพราะเกิดการตีรวนกวนกันเอง   โดยมากเจ้าของรถฟังไม่ค่อยเป็น   ทางร้านก็เชียร์ดังดีดังดี  สุดยอด SPLเลยครับ    ทั้งปีใช้แบบที่ทําเเบบเดียวกันหมดดอกอะไรก็ยัดได้ในตู้เดียว   ถามหน่อยถ้าเป็นรถของน้องจะกล้าไปทํามั๊ยในร้านที่ไม่ได้มาตรฐาน   เรียน electronics มาดีครับหาประสปการณ์ตามร้านสักพักให้รู้วิธีการติดตั้ง   อีกหน่อยก็เก่งเอง  เเต่อย่าหยุดเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ  ก่อนจบพี่ฝากลิ้งค์ดาวว์โหลดโปรมเเกรม True RTA เผื่อจะใช้วันหลัง  ถึงเป็น demo เเต่ก็ใช้งานได้ดี   พยายามหัดฟังให้เก่งกับเครื่องเเละลําโพงที่จัดชุดได้มาตรฐานก่อน   ถ้าเป็นเครื่องบ้านได้เป็นดีเพราะมาตรฐานของเครื่องบ้านสูงกว่า

http://www.trueaudio.com/
member
*

คะแนน0

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 01:20:05 AM »

ขอบคุณมากครับ พี่ Thawach  ผมก็จะพยายามศึกษาตามที่พี่บอกครับ.....แต่ผมก็ได้ซื้อหนังสือ 12V  มาศึกษาเกือบทุกฉบับครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 05:04:58 PM »

มาดูกราฟกันต่อ   ดูวามชันในการตกลงของตู้ปิดเเละเปิด   ตามรูปการตกของกราฟตู้ปิดมีความชันน้อยกว่าตู้เปิด
เเม้ว่าตู้ปิดจะมีค่า f 3  สูงกว่าเเต่มันก้ไม่ได้หมายว่ามันจะไม่มีเบสตําเอาเลย   ส่วนการออกเเบบตู้เปิดถ้ามีค่า f3
สูงเท่าๆตู้ปิดคงไม่ค่อยมีเบสตําเพราะมีความชันในการตกลงค่อนข้างมาก   ดังนั้นการออกเเบบตู้เปิดควรจะตรวจดู
ตรงนี้ให้ดี   ว่าเบสลงตําพอหรือไม่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:33:54 AM »

พอดีเพื่อนในเวบได้ส่งโปรเจ็คที่เขาทํามาให้พี่ดู   เขาส่งมาเป็นไฟล์ txt  ดังรูป   พี่จึงทําการก๊อปปี้เเล้ว save ใหม่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:35:48 AM »

คลิ๊ก save as
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:38:05 AM »

เก็บไว้ที่ drive c / win isd /project
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:40:04 AM »

save เสร็จลองเปิด โปรเจ็คดู
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์