.อยากให้คุณเทพ ลงบทความประสบการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ

.อยากให้คุณเทพ ลงบทความประสบการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ

(1/47) > >>

TongTang-LSV team♥:
ช่างเล็กๆ(leksound)   อยากให้คุณเทพลงบทความประสบการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ
Administrator          « เมื่อ: 18 มิถุนายน 2005, 21:07:25 »

ผมได้ย้อนกลับไปอ่านบทความของคุณเทพในหนังสือ electronics 
                             handbookแล้ว...ผมคิดว่าคุณเทพสามารถใช้เทคนิคการถ่ายทอดตัวอักษรได้
                             ยอดเยี่ยมมาก...ทำให้เรื่องที่น่าเวียนหัวกลับเป็นเรื่องง่ายๆ..และความรู้ด้านนี้จะหา
                             อ่านได้ยาก....
                             หากพอมีเวลาว่างผมอยากขอเรียนเชิญ  คุณเทพถ่ายทอดประสบการณ์ในบอร์ดแห่งนี้
                             เพื่อเป็นประโยชน์แก่ช่างรุ่นน้องๆได้เรียนรู้ต่อไปครับผม...ขอบคุณมากครับ... 
                             :D:)

................... ................... ................... ................... ................... ................... ............

jaroon                 Re: อยากให้คุณเทพ ลงบทความประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ
บุคคลทั่วไป
                          เห็นด้วยครับ

................... ................... ................... ................... ................... ................... ............

Pichai-LSV            ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ฮิๆ 
check board

เทพ                     ครับ ได้ครับพี่เล็ก ผมจัดให้ครับ ขอบคุณมากครับกลับสิ่งดีๆที่พี่พี่เล็กมอบให้ผม     
กลุ่มน้ำใจ               ส่วนบทความงานติดตั้งจะค่อยๆลงให้วันละนิดนะครับ
                          ส่วนท่านใดมีปัญหาการติดตั้งสายอากาศก็ ถามมาได้นะครับ

เทพ                     ประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ...รับช่อง ITV ไม่ชัดครับ
กลุ่มน้ำใจ                         
                          เริ่มจาก ...รับช่อง ITV ไม่ได้ครับ นี้คือคำพูดของลูกค้าครับ 
                          ครับคำพูดของลูกค้ากับคำพูดช่างมักจะต่างกัน
                          คำว่ารับไม่ได้ของลูกค้าอาจจะรับภาพได้แต่ไม่ชัด แต่ภาษาช่าง คำว่ารับไม่ได้
                          คือไม่มีสัญญาณเลย หรือทีวีเสีย ต่อมาเราก็ต้องรู้ว่าช่อง ITV ส่งที่ย่าน UHF จะเป็นช่อง
                          (CH)ไหนก็แล้วแต่แต่ละจังหวัด เช่น ที่ กทม. ช่อง ITV ส่งออกอากาศที่ตึกใบหยก ช่อง
                          29 ความถี่ภาพ 535.25 MHz ย่าน UHF เป็นต้น
                          ข้อมูลนี้ช่างติดตั้งสายอากาศต้องรู้ก่อนจะออกไปทำงานนะครับ
                          ถ้าไม่มีข้อมูลก็ไปทำอะไรไม่ได้นะครับ เช่นถ้าไม่รู้ว่าห้องส่งอยู่ไหน
                          คุณก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าสายอากาศหันผิดทิศหรือเปล่า?หรือว่าคุณไม่รู้ว่า ช่อง ITV
                          ส่งอยู่ย่านไหนคุณก็ไม่รู้ว่าสายอากาศแผงไหนเป็นสายอากาศของช่อง ITV
                          แล้วคุณจะทำงานได้อย่างไรและเรื่องช่องความถี่ที่ส่งออกอากาศก็เช่นกัน
                          ถ้าคุณไม่รู้คุณก็ไม่สามารถที่จะรู้ว่าอุปกรณ์ที่มีอยู่ที่ใช้อยู่มันถูกต้องหรือเปล่า
                          มันสามารถใช้กับงานนี้ได้หรือไม่มันให้ความถี่นี้ผ่านหรือไม่ เรื่องที่ควรรู้ก็รู้ไปแล้วนะครับ   
                          ที่นี้ไปทำงานภาคสนามกันนะครับ(ไปแบบข้อมูลเต็ม100แก้ไม่ได้ให้มันรู้ไปอิอิ)
                          พอถึงบ้านลูกค้าก็ขอดูทีวีเลยนะครับ ผลออกมาคือไม่มีสัญญาณมา
                          (สัญญาณมาต่ำกว่า30dBผมขอเรียกว่าไม่มีสัญญาณนะครับ 
                          ถ้าสัญญาณมา45-50จะขอเรียกว่าสัญญาณมาอ่อนนะครับ)
                          ก็ไปดูสายอากาศเลยครับ 1 มีสายอากาศ UHF 2ทิศทางถูกต้อง 3สภาพยังดีอยู่
                          อย่างนี้ต้องขึ้นไปตรวจเช็ดบนเสานะครับ ว่า COMBINER หรือ MIXER เสียรึเปล่า?
                          ผลการตรวจเช็คออกมาว่า COMBINER หรือ MIXERไม่เสีย (คือวัดสัญญาณที่
                          OUTPUT แล้วมีสัญญาณที่ 65 dB แต่ไม่มีสัญาณมาที่ทีวี
                          ก็ไปดูที่สายนำสัญญาณว่าเป็นหยั้ง ทำไมสัญญาณถึงไม่มา
                          ผลก็คือเจอสายนำสัญญาณเป็นเบอร์ 5c2vสายนำสัญญาณเบอร์นี้เป็นสายนำสัญญาณ
                          ย่าน VHF จะสูญเสียสัญญาณย่าน UHF สูงเป็นพิเศษโดยเฉพาะความถี่ 535-600 MHz
                          สุดท้ายก็เปลื่ยนสายนำสัญญาณใหม่เป็นเบอร์ RG6/U เรื่องก็จบครับ รับ ช่อง ITV
                          ชัดแล้วครับ ฮ่าๆๆๆๆ

patana                สุดยอดคับ
บุคคลทั่วไป

Pichai-LSV          แจ๋วว แหว่วว    --แต่บ้านผมใช้หนวดกุ้งทำไงดีครับ ฮิๆ
check board

piya                  น่าสนใจมากครับ   
บุคคลทั่วไป           ผมอยากให้ขึ้นกระทู้เป็นตอนๆพร้อมหัวข้องานประสพการณ์นั้นๆค้นคว้าง่าย จะดีมาก 

เทพ                     ประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศรับ ITV ไม่ชัดภาค 2 
กลุ่มน้ำใจ
                         คือวัดสัญญาณที่ OUTPUT แล้วมีสัญญาณที่ 65 dB ขอแก้ไขข้อความเล็กน้อยครัย 
                         คือวัดสัญญาณ OUTPUT ที่ COMBINER หรือ MIXER แล้วมีสัญญาณที่ 65 dB
                         ที่นี้มาดูบ้านที่ 2 ครับว่ารับITVไม่ชัดเป็นอย่างไรครับ พอไปถึงบ้านลูกค้าก็ทำแบบตอนที่ 1
                         ครับ คือ ขอดูภาพที่ TV เลยว่าเป็นเช่นไร ผลก็คือภาพเป็นสโนส์
                         (สัญญาณอ่อนนะครับ)วัดสํญญาณได้มากกว่า 65 dB ก็งงๆอยู่นะครับ โดยปกติ สัญญาณ
                         มากกว่า 65 dB ภาพต้องชัดครับ แต่ทำไมไม่ชัด ก็ไปดูเสายอากาศ
                         ผลคือสายอากาศติดตั้งมาใหม่ๆเลยครับ สายนำสัญญาณก็เป็น RG6/U แต่ทำไม่ไม่ชัด
                         (เริ่มปวดหัว) ที่นี้ก็เข้าไปดูระบบภายใน ผลก็คือ มีอยู่ 8 จุด มี BOOSTER 1 ตัว
                         เห็นแค่นี้ก็เริ่มเข้าใจแล้วครับว่าทำไมสัญญาณถึงมี 65 dB ที่มี 65 dB ก็เพราะมี
                         BOOSTER ขยายสัญญาณให้นั่นเอง แต่ที่ยังไม่ชัดก็เพราะ สัญญาณ INPUT มีไม่ถึง 60
                         dB นั่นหมายความว่าสัญญาณเดิมมันไม่พอถึงเอา BOOSTER มาช่วยก็ช่ายไม่ได้หรอกครับ
                         เราต้องทำให้สัญญาณเดิมชัดก่อนๆที่จะเข้า BOOSTER ครับ ในเมื่อสายอากาศก็ใหม่
                         สายนำสัญญาณก็ดีแต่สัญญาณก็ยังไม่พอ BOOSTER ก็ช่วยไม่ได้จะทำยังไงดีครับ
                         บอกเจ้าของบ้านว่าทำเต็มทีแล้วได้แค่นี้ครับคุณพี่ดีไม อิอิอ แถวนี้สัญญาณอ่อนมีตึกบัง
                         และอื่นๆมากมาย แล้วก็กลับร้านฮ่า..
                         ครับ ไม่ใช่แบบนั่นแน่ครับ ต้องแก้ไขได้ครับ คือเพิ่มความสูงของเสาขึ้นไปสัก1-2 
                         เมตรก็ได้แล้วครับทีนี้สัญญาณต้นแบบก็ชัดแล้ว(ได้ 63 dB แล้ว)ทีนี้ก็ เข้าBOOSTER
                         บูสเสร็จแล้วก็จ่ายเข้าระบบก็เป็นอันว่าจบแล้วครับ ITV ชัดแล้วครับ อิอิอิ

toi                      เจ้าเครื่องมือวัดdbเรียกว่าอะไร หาซื้อได้ที่ไหน พอมีรูปป่าวครับ   
บุคคลทั่วไป

เทพ                     สนใจละซี ช่างติดตั้งสายอากาศไม่มีเครื่องมือนี้จบเลยละครับ 
กลุ่มน้ำใจ               เหมือนช่างซ่อมทีวีไม่มีมิเตอร์เลยละครับ  เครื่องมือนี้มีชื่อว่า 
                         TV&FM SIGNAL LEVEL METER  ครับ คุณไปงานอิเล็กทรอนิกส์ไทยแลนด์ 
                         7-10 กรกฏาคม  2548  ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ มีขายแน่ครับ รูปก็ไปหาดูตาม
                         หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ทั่วไปครับ  มีลงแล้วหลายยี่ห้อ  หนังสืออิเล็กทรอนิกส์แฮนบุ๊ค
                         ก็มีรูปอยู่ครับ (ขอโม้นิๆ ผมเขียนบทความเทดนิดการติดตั้งสายอากาศภาคสนาม
                         ให้หนังสืออิเล็กทรอนิกส์แฮนบุ๊คอยู่ครับ เข้าไปอ่านบ้างนะครับ)
                         Grin ส่วนรูปที่ลงให้นี้เป็นเครื่องที่ผมใช้อยู่ครับ นันเก่ามากแล้วครับ ไม่มีขายแล้วครับ

bandit                วันนี้ชมรมผู้เฒ่า เต็มกระดาน
บุคคลทั่วไป

somchai50125      ขอขอบคุณ.....คุณพรเทพ   
Member               ที่กรุณาถ่ายทอดประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์ให้แก่เพื่อนช่าง.....ขอบคุณครับ

eakkachai           ขอบคุณพี่พรเทพมากๆครับ ที่ช่วยถ่ายทอดประสบการณ์ตรงให้ เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ
VIP                    แล้ว เครื่อง TV&FM SIGNAL LEVEL METER ราคาเท่าไหร่ครับ
                         แบบว่าอยากได้ไว้ใช้สักเครื่องครับ

เทพ                    ครับ ไม่เป็นไรครับ ผมดีใจที่ได้มีโอกาศมาเล่าประสบการณ์ให้ช่างรุ่นหลังฟัง
กลุ่มน้ำใจ              ช่างรุ่นหลังจะได้ไม่ต้องเสียเวลาในการเดินทางสายนี้ครับ
                         ประสบการณ์ที่เล่าให้ฟังใช้เวลาอ่านนาทีสองนาทีก็จบ
                         แต่ผมเองกว่าจะผ่านแต่ละประสบการณ์มาได้ใช้เวลาเป็นวันๆเป็นอาทิตย์ๆ
                         หรือมากกว่านั่นก็มี กว่ามาถึงตรงนี้ได้  ดังนั่นผมจึงมีความตั้งใจ
                         ให้ช่างรุ่นหลังเดินทางสะดวกไม่ต้องเสียเวลาเหมือนผมครับ
                         แต่ไม่ใช่หมายความว่าผมเก่งนะครับ
                         คนที่เก่งๆมีอีกมากเพียงแต่เขาไม่มาบอกเล่าให้พวกเราฟังก็เท่านั่นเองครับ
                         SIGNAL LEVEL METER ตัวละไม่กี่พันบาทครับ (ของในนะ ถ้าของนอกก็ 
                         สามหมื่นกว่าครับ)สมัยผมชื่อของในยังไม่เกิดเลยิอิอิอิ

เทพ                     ประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ ITV ไม่ชัด ตอนที่ 3
กลุ่มน้ำใจ
                         ITV ไม่ชัด ตอนที่3  ครับบ้านนี้สายอากาศติดตั้งใหม่ สายนำสัญญาณก็ดีครับ
                         เป็นสายนำสัญญาณเบอร์ RG6/U  บ้านนี้เป็นตึก 4 ชั้น มีดาดฟ้าด้วย เสาสูง 6 เมตร
                         นับว่าความสูงใช้ได้ครับ แต่ปัญหาคือ ช่องITV ยังไม่ชัด เสาก็สูง สายอากาศก็ใหม่
                         สายนำสัญญาณก็ดี บูสเตอร์ก็ใส่แล้ว แต่ยังไม่ชัดจะทำยังไงดีครับ 
                         หรือจะใช้คำพูดยอดนิยอม บอกเจ้าของว่า  ทำเต็มที่แล้วครับได้เท่านี้ละครับ
                         แถวนี้สัญญาณอ่อน อยู่ไกลห้องส่งด้วย  แล้วก็กลับบ้าน... ครับยังพอมีวิธีแก้ไขครับ
                         ตามข้อมูลในตอนที่ 1 ผมได้บอกไปแล้วว่า
                         ก่อนจะออกไปทำงานเราต้องมีข้อมูลครบถ้วนเติม 100%
                         นั่นหมายถึงว่าเราต้องรู้ว่าสายอากาศมีหลายขนาน
                         ช่างหลายคน(ไม่ใช่ทุกคน)เวลาไปซื้อสายอากาศ ไม่มีความรู้ ไม่มีข้อมูล เลย
                         เอาแบบชุดใหญ่อย่างเดียว (ชุดใหญ่ที่ว่าคือมี5แผงช่องละแผง)
                         โดยไม่รู้เลยว่าที่ๆจะไปติดอยู่ที่ไหนควรใช้รุ่นไหน แต่ละรุ่นต่างกันอย่างไร
                         ถ้าผิดจากนั่นก็ไม่เอาบอกว่ามันเล็กไป มันไม่ดี มันรับไม่ได้ ต่างๆนาๆ
                         แต่ความจริงไม่ใช่เช่นนั่นครับ สายอากาศชุดใหญ่ที่ว่านี้ใหญ่ตรงที่ว่ามีหลายแผง
                         แต่ว่าสายอากาศแต่ละแผงนั่นมีแค่ 6 อี(VH) ส่วน ITV มีแค่ 14 อีเท่านั่นเองครับ
                         ดังนั้นวิธีแก้ก็คือเปลื่ยนสายอากาศให้ใหญ่ขึ้นครับเท่านี้ก็รับ  ช่อง ITV ชัดแล้วครับ

kom                   มีประโยชน์มากครับ
บุคคลทั่วไป            ถามอีกนิดความสูงที่ดีที่สุดของเสาอากาศที่พ้นจากการรบกวนคลื่นวิทยุทั่วไปเท่าไรดี
                         ขอบคุณครับ 

................... ................... ................... ................... ................... ................... ...........

เทพ                    บนตึกใบหยกครับ อิอิอิอิ
กลุ่มน้ำใจ

................... ................... ................... ................... ................... ................... ...........

Anurak               เคยเจอสายอากาศโดนฟ้าผ่าไหม สภาพเป็นยังไงบ้างครับ
กลุ่มผู้มีน้ำใจ

เทพ                    เคยครับ ถ้าผ่าถูกก้านสายอากาศนั่นๆก้านนั่นๆก็ละลายตกลงมาซิครับอิอิอิอ
กลุ่มน้ำใจ

Anurak               ถึงกับละลายเชียวหรือ อยากเห็นจัง
กลุ่มผู้มีน้ำใจ

เทพ                   ประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ ITV ไม่ชัด ตอนที่ 4
กลุ่มน้ำใจ                       
                        ITV ไม่ชัด ตอนที่ 4 ครับ ผ่านมา 3 ตอนแล้วช่างคงเก่งขึ้นมากแล้วนะครับ ตอนที่ 4
                        นี้ก็ยังไม่ไปไหนเลยนะครับ ยังอยู่ที่ ITV เหมือนเดิมครับ แต่ก้าวไปอีกครั้นหนึ่งครับ 
                        ครับบ้านนี้ก็เป็นบ้าน 4 ชั้น มีดาดฟ้า เสาสูง 3 เมตร สายอากาศติดตั้งใหม่ๆ
                        ขนานสายอากาศก็ได้นะครับ บ้านลูกค้าเจ้านี้อยู่ห่างจากห้องส่งประมาณ 40 กิโลเมตร
                        มองเห็นตึกใบหยกเลยละครับ(ห้องส่งITV)แต่ภาพไม่ชัด นับว่าเป็นเรื่องผิดปกติมากๆ
                        เลยนะครับ พอวัดสัญญาณก็ยังงงอยู่นะครับ ว่าทำไม่สัญญาณมาน้อยจังได้แค่ 40 dB       
                        เอง(วัดที่ชั้นหนึ่งนะครับ) ที่นี้ก็ขึ้นไปวัดที่จุด OUTPOT ของ MIXER
                        ผลออกมาคือได้สัญญาณแค่ 55 dB เอง   
                        ตามปกติบ้านสูงขนานนั้นควรจะมีสัญญาณประมาณ
                        75-80 dB นะครับ แต่ทำไม่ได้สัญญาณน้อยจัง ก็ยังงงๆอยู่ครับ ทีนี้มาวัดที่จุด INPUT
                        ของสายอากาศ ITVหรือที่ UHF IN ของ MIXER ผลออกมาได้สัญญาณ 80 dBครับ
                        เป็นอันว่ารู้แล้วครับว่า รับสัญญาณได้แล้วแต่สัญญาณไม่สามารถผ่าน MIXER ออกไปได้
                        พูดง่ายๆว่า เจ้า MIXER เสียอยู่นะครับ (ของใหม่ก็เสียได้นะครับ
                        อยากไปคิดว่าของใหม่จะไม่เสียนะครับ)พอเปลื่ยน MIXER ตัวใหม่ช่อง ITV
                        ภาพก็ชัดเลยครับ อิอิอ

ช่างรุ่นใหม่             เรียนถาม ในตัวมิกเซอร์มีอะไรบ้างจะซ่อมได้หรือไม่ครับ     
บุคคลทั่วไป

เทพ                    มี L และ C ครับ ถ้ามีความรู้มีเครื่องมือครบก็ซ่อมได้ครับ   
กลุ่มน้ำใจ

เทพ                   

................... ................... ................... ................... ................... ................... ..........

e21fnw-LSV team♥:
ททบ. 5  แผนที่นำเสนอ

พรเทพ-LSV team♥:
อ้างถึง

เทพ

UBC ระบบไหนครับ เคเบิ้ล หรือ ดาวเทียม ครับ? ถ้าเป็นระบบเคเบิ้ลสามารถทำดูจุดที่2-3-4-5-6-7--8-9-10ฯลฯได้อิสระครับ   แบบว่ากี่จุดก็ได้ครับ
ถ้าเป็นระบบดาวเทียมก็ทำดูจุดที่2-3-4-5-6 ได้ครับ  แต่ก็สามารถทำให้ดูอิสระได้ครับแต่ค่าใช้จ่ายจะสูงนิดนึงครับ ประมาณจุดละหมื่นกว่าครับ
................... ................... ................... ................... ................... ................... ................... ........

อ้างจาก: คนห่างไกล ที่ สิงหาคม 31, 2005, 08:19:03 PM

ตบทันใจดีขอบคุณครับ  :-X  ใช้จานดาวเทียมจุดละหมื่นเจ็ดหรือพันเจ็ดครับ  :haha;

................... ................... ................... ................... ................... ................... ................... .............
อ้างจาก: เทพ ที่ สิงหาคม 31, 2005, 08:29:33 PM

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ครับแพงที่รีซีพเวอร์และอุปกรณ์แชร์สการ์ด แต่ไม่ค่อยมีใครทำระบบนี้หรอกครับ บอกให้ทราบไว้ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ ส่านมากก็ทำแบบเปลี่ยนช่องตามกันครับ ;D ;D ;)

................... ................... ................... ................... ................... .............
อ้างจาก: เอ ที่ สิงหาคม 31, 2005, 09:22:59 PM

มีบ้านเช่า 5 หลัง เป็นบ้านชั้นเดียวติดกัน ถ้าออกจากบูสเตอร์แล้ว เราจะใช้ TAP-OFF หรือ SPLITTER
ในการแยกสัญญาณดีครับ คิดไว้ว่า จะเข้า 1 ออก 5  แล้วลากสายไปตามบ้านเลย
คือ..ไม่รู้จะว่าใช้ TAP-OFF หรือ SPLITTER ในกรณีแยกสัญญาณ โปรดชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ  ;)

................... ................... .............
อ้างจาก: เทพ ที่ กันยายน 01, 2005, 07:44:40 AM

ใช้ TAP-OFF ครับ ;) ;) >:D

................... ................... ............
อ้างจาก: varisign ที่ กันยายน 06, 2005, 03:14:57 AM

อยากทราบว่า ถ้าผมจะติดทีวีในรถตู้ผมจะใช้เสาอากาศแบบไหนดีครับจะ diy เองได้หรือปล่าว คือผมเห็นคุณภาพเสาอากาศติดรถที่ขายกันแล้วไม่ประทับใจเลยครับ
ไม่ชัดเลย แต่ผมก็ไม่ได้คาดหวังความชัดขนาดเสาติดบ้านนะคับแค่พอให้ดูดีหน่อยทุกวันนี้เห็นเพื่อนๆติดกันแต่ก้อต้องดูแต่ vcd พอมีเสาแบบไหนแนะนำบ้างมั๊ยคับ

................... ................... ..........
อ้างจาก: เทพ ที่ กันยายน 06, 2005, 07:56:45 AM

สายอากาศไม่ใช่ปัญหาครับอยู่ที่ว่าคุณอยู่ที่ไหน?. เรื่องนี้ต้องคุยกันยาวมากครับ 1 รถคุณไม่ได้อยู่นิ่งๆ 2 ที่ๆรถคุณวิ่งไปมันก็ถูกตึกบังถูกสัญญาณสะท้อน ดังนั่นจึงทำให้ภาพไม่ชัดและมีเงานั่นเป็นเรื่องปกติครับ 

ดังนั่นคุณต้องเข้าใจว่าสายอากาศจะรับได้ดีต้องใช้สายอากาศชนิดทิศทาง แต่รถคุณวิ่งไปวิ่งมาตำเหน่งไม่คงที่จะใช้สายอากาศทิศทางก็ไม่ได้

และอีกเรื่องหนึ่งสายอากาศจะรับสัญญาณได้ดีก็ต้องมีความสูงของเสาไม่ให้มีสิ่งบดบัง แต่รถคุณก็วิ่งอยู่บนถนนมีแต่ตึกทั้งนั่น

ด้วยเหตุหลายอย่างดังนั่นสายอากาศติดตั้งในรถต่างๆจึงไม่ประสบความสำเร็จครับ

แต่ถ้าคุณขับรถไปที่ๆสัญญาณดีๆคุณก็รับได้ดีครับ (ที่ชานเมือง-ที่ๆโล่งๆ เป็นต้น)

แต่อย่างไรก็ตามลองดูสายอากาศ EZ2 ดูนะครับตัวนี้ก็ดีนะครับแต่คำว่าดีก็คือรับได้ดีแต่ถ้าคุณขับรถอยู่ในเมืองก็คงรับภาพไม่ชัดครับตามที่ผมกล่าวไปข้างต้นนะครับ คำว่าดีหมายถึงรับได้ดีกว่าสายอากาศตัวอื่นๆหน่อยนึงครับฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ ;D ;)

สายอากาศ EZ2
  ย่านความถี่ 47-862 MHz ช่อง 2-69 
   อัตราขยายสัญญาณ 25 dB 
   ขจัดสัญญาณรบกวน FM และ VR 30 dB 
   อัตรส่วนคลื่นนิ่ง 2.0 : 1 
   เอาท์พุทอิมพีเดนซ์ 75 
   ผลิตจากโรงงานที่ได้รับมาตรฐาน ISO 9001:2000 

................... ................... ..................
อ้างจาก: varisign ที่ กันยายน 07, 2005, 12:09:03 AM

ขอบคุณมากๆครับ  ไม่ทราบว่ามีลิงค์หรือเวป ที่จะไปหาข้อมูลเพิ่มเติมเจ้าตัวนี้ไหมครับ
อยากทราบขนาด ราคา และวิธีติดตั้งน่ะครับ ที่สำคัยจะไปหาซื้อที่ไหนได้บ้างครับผมอยู่ฝั่งธน

................... ................... ..................
ที่นี้ครับ

อ้างจาก: p ที่ กันยายน 17, 2005, 02:38:25 PM

:-[ดีครับ ได้ความรู้ดีครับ :-\ :-\ ขอให้คุณเทพ  >:Dและทีมงานมีแต่ ความเจริญนะครับ ^-^ ^-^ ^-^ :D :D :D

มาเรียนรู้วิธีการติดตั้งระบบ MATVอย่างมืออาชีพกันเถอะครับ เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาผมได้ไปแก้ไขระบบ MATVที่ ถ.จันทน์ดังรูปที่1 ครับลูกค้าเป็นเพื่อนของลูกค้าอีกทีหนึ่งครับ ลูกค้าคนที่แนะนำเป็นลูกค้า ระบบ VIP ของผมเลยละครับ เรื่องก็มีอยู่ว่าลูกค้าที่อยู่ ถ.จันทน์มาหาเพื่อนที่เป็นลูกค้าผมแล้วเล่าเรื่องระบบ MATV ให้ฟังว่าที่บ้านเขามีห้องเช่าอยู่สิบกว่ายี่สิบห้องแต่ระบบ MATV ไม่ชัดเรียกช่างมาหลายเจ้าแล้วก็แก้ไม่ได้ ชั้น5ชัดอยู่ชั้นเดียวชั้น4ก็พอดูได้ชั้น3กับชั้น2ดูไม่ได้เลยแต่ชั้น1ก็พอได้ ไม่รู้จะไปหาช่างที่ไหนมาช่วยแก้ไขให้ ลูกห้องก็บ่นใหญ่เลยว่าเมื่อไรทีวีถึงชัดสักที ลูกค้าผมก็ตอบเป็นไม่ต้องคิดเลยว่า ช่างพรเทพไง ช่างคนนี้รู้จักกันนานแล้ว เรื่องสายอากาศทีวีต้องเขาเลยแน่นอนที่สุดรับรองไม่ผิดหวัง และแล้วผมก็ได้เขาไปตรวจเช็ดระบบดูผลก็ออกมาในรูปที่2ครับ คือว่าสัญญาณออกจาก BOOSTER เข้า SP 6 WAY เลยครับจ่ายทีวีชั้น5ได้5จุดครับสัญญาณถูก LOSS ไป12dBแล้วมาเข้า TAP-OFF 2 WAY ถูกLOSS ไปอีก 10 dB รวมกันเป็น 22 dB แล้วเข้า SP6WAY-LOSS อีก12 dB รวมกันเป็น 34 dB ท่านผู้อ่านคิดเอาเองก็แล้วกันนะครับว่าสัญญาณถูก LOSS ไปถึง 34 dB แล้วทีวีจะชัดได้อย่างไร นี่แค่ชั้นเดียวนะครับ
 ทีนี้มาดูชิว่าทำไม่ชัด3กับชั้น2ถึงดูไม่ได้เลยครับ ก็ไล่สัญญาณมาต่อจาก TAP-OFF เลยครับ สัญญาณออกจาก TAP-OFF - LOSS ไป 2 dB รวมเป็น 14 dB แล้วมาเข้า SP 3 WAY แต่ไม่ได้เข้าทาง IN นะครับ เข้าทาง OUT แทน สัญญาณเข้าทาง OUT แล้วออกทาง OUT -LOSS ไป 18-30 dB(ISOLATION  LOSS OUT-TO-OUT)รวมกันเป็น 44 dB เพียงแค่นี้ก็จบแล้วครับ แต่ไม่ใช่งานเสร็จนะครับ ที่ผมว่าจบคือว่าสัญญาณจบครับไม่มีสัญญาณเหลือแล้วครับ ดังนั่นที่เหลือไม่ต้องคุยแล้วครับสัญญาณมันหมดตั้งแต่ตรงนี้แล้วครับ
ที่นี้มาคุยกันว่า แล้วชั้น1ชัดได้อย่างไร ครับก็ง่ายๆครับคือสายนำสัญญาณเส้นที่ไปทีวีชั้น1ต่ออยู่กับจุด IN ของ SP 3 WAY- LOSS แค่ 5 dB เองครับ

ที่นี้ก็มาดูรูปที่3กันครับ เป็นรูปที่แก้ไขแล้ว
จากภาพในรูปจะเห็นได้ว่าจุดที่ LOSS สูงสุดแค่ 18 dB เอง ครับขอจบเพียงเท่านี้ก่อนครับพิมพ์ไม่เก่งครับเมื่อยมือมากเลย  :razz; :razz; :razz; ;D ;)
[/quote]
................... ................... ................
อ้างจาก: ช่างเล็กๆ(leksound) ที่ กันยายน 21, 2005, 01:11:21 PM

มาให้กำลังใจ เสี่ย'เทพ....ผู้พิมพ์ไม่เก่ง.. :haha;

... แต่ทำงาน+หาเงินเก่งครับ อิๆ :P

อ้างจาก: เทพ ที่ กันยายน 21, 2005, 01:29:19 PM

:adore; :adore; :adore; :adore; :adore; พี่เล็ก มากๆๆครับ
สาธุ  ๆๆๆๆๆๆๆ ขอให้ข้าพระเจ้ารวยๆด้วยเถาะ  สาธุ   

อ้างจาก: somchai50125 ที่ กันยายน 22, 2005, 03:40:04 AM

ผมได้รับความรู้เรื่องเสาอากาศจากท่านพรเทพมากมาย..ถึงแม้ว่าที่ร้านผมไม่ได้รับติดตั้งเสาก็ตาม....บางครั้งเมื่อผมซ่อมทีวีเสร็จยกไปส่งที่บ้านลูกค้า...เจอปัญหารับไม่ชัดเพราะระบบสายอากาศต่อไว้ไม่ถูกต้อง..ผมก็ได้ความรู้จากท่าน พรเทพ ที่ได้กรุณาถ่ายทอดในเว็บพี่เล็กนี้ นำมาแก้ปัญหาได้... :-Xขอขอบคุณท่านพรเทพเป็นอย่างมากครับ..  ^-^ :adore;
      ด้วยผลแห่งความมีน้ำใจของท่าน...ขอให้ท่านพรเทพและทีมงาน จงมีแต่ความสุข ความเจริญ ปราศจากความทุกข์  ปราศจากความลำบาก  ปราศจากเวรกรรมทั้งปวง  จงประสบแต่คามสุข ความสำเร็จในหน้าที่การงานทุกๆด้าน ร่ำรวยร่ำรวยด้วยเถิด สาธุ....(ขออนุญาต นำคำอวยพรของท่านมาใช้ ครับ)

................... ................... ................
อ้างจาก: Chalo ที่ กันยายน 22, 2005, 08:54:11 PM

ขอบคุณฯพรเทพครับที่นำเทคนิคและประสบการณ์มาถ่ายถอดให้เพื่อนสมาชิกได้รู้และนำไปหากินได้แต่ติดขัดตรงที่ทำงานเสร็จแล้วจะคิดเงินลูกค้าอย่างไร เช่นช่างช่วยดูทีวีให้หน่อยภาพไม่มี พอตรวจเช็คเสร็จพบว่าสายสัญญานขาดตรงแจ๊คเสียบหลังทีวีพอแก้ไขเสร็จเรียบร้อยภาพชัดเจนมาหนักใจตอนคิดเงินลูกค้าเท่าไรจึงเหมาะสม  รบกวนคุณพรเทพถ้าไม่เป็นความลับ พอเปิดเผยได้ขอทราบราคาการติดตั้งแผงทีวี ,เดินภายในจุดละเท่าไร การทำราคาเสนอลูกค้าเกี่ยวติดตั้งระบบทีวี ดาวเทียม 2ชั้น 20ห้อง การไปซ่อมงานให้ลูกค้านอกสถานที่ การประกันงานซ่อม     ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

อ้างจาก: P ที่ กันยายน 29, 2005, 09:35:54 PM

ขอคำแนะนำครับ

อยู่อ่างทอง รับ ช่อง 3 UHF กับ ITV ที่กรุงเทพ ใช้สายอากาศของสามารถน่าจะรุ่น 24 E ที่ยาวสุดอะครับ  ;) มีบูทเตอร์สามารถสีแดงๆ
ปัญหาคือ 
               1. รับ ITV ไม่แจ่ม ภาพออกหยาบในเวลากลางวัน แต่กลางคืนแจ่มมาก
                  มีเส้นสีขาวขึ้นทะแยงมุมซ้ายบนไปมุมขวาล่างของจอทีวีทั้งจอ แต่ช่อง 3 รับได้ปกติ

2. สิงห์บุรีมีสถานี itv แต่ออกอากาศช่องสัญญาณ 28 เลยลองติดตั้งสายอากาศเพิ่ม
                    โดยมีทิศทางของสายอากาศตรงข้ามกับสายอากาศที่รับจากกรุงเทพ โดยต่อเข้ากับบูสเตอร์ช่อง UHF
                    ไม่มี mixer รวมสัญญาณระหว่างสายอากาศที่หันไปทางกรุงเทพกับหันไปทางสิงห์บุรี
                    ปรากฎว่า ITV รับที่สิงห์บุรีภาพไม่แจ่ม ไม่คม มีเงาซ้อน+เกิดการกวนระหว่าง itv กรุงเทพ ช่อง 29 กับ itv สิงห์บุรี ช่อง 28
                    ช่อง 3 UHF เลยเกิดเงาไปด้วย กรณีนี้ พอจะมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ ที่จะให้รับ itv สิงห์บุรีได้ชัดเจนไม่ถูกกวนจาก itv กรุงเทพ
                    ขอคำแนะนำครับ
 ** อย่าบอกนะครับว่า ให้รอช่อง 3 ออกอากาศที่สิงห์บุรี แล้วค่อยหันทิศไปรับที่สิงห์บุรีแทน  เพราะปลายปี49 ถึงจะออกอากาศ 555 **

ขอบคุณครับ

................... ................... .................
อ้างจาก: เทพ ที่ กันยายน 30, 2005, 09:46:30 AM

ครับ  สวัสดีครับคุณ P ข้อความที่คุณเล่ามาผมก็ต้องขอตอบแบบรู้ไม่จริงไปก่อนก็แล้วกันนะครับ เพราะผมไม่มีข้อมูลเลยครับส่วนข้อมูลที่คุณเล่ามามันไม่พอครับ คือผมไม่รู้ว่าช่อง 29 คุณรับได้กี่ dB และช่อง 32 คุณรับได้กี่ dB อันนี้เป็นข้อมูลสำคัญมากนะครับเป็นตัวบอกเหตุเลยนะครับว่าเกิดอะไรขึ้น
 เช่นถ้าคุณรับได้ 70 dB ทั้งช่อง 29 และชอง 32 ถ้าเป็นแบบนี้ก็ตอบได้เลยว่าที่ช่อง 29 ไม่ชัดคือถูกช่อง 28 กวนครับ
  2. ส่วนข้อที่ 2 นั้นคือติดตั้งผิดครับ ต้องมีอุปกรณ์ MIX สัญญาณครับจึงใช้ได้ครับ คุณลองเอาแผง หันไปทางสิงห์บุรีมีสถานี itv ช่อง 28 ดูครับว่ารับได้ชัดเจนดีมั๊ย (ทำแบบข้อ 1. นะครับคือไม่รับที่ กทม. รับที่สิงห์บุรีแทนใช้แผง UHF แผงเดียวนะครับ)ถ้าชัดเจนก็ไปหาซื้ออุปกรณ์ MIX สัญญาณมา MIX ช่อง 28 กับช่อง 32 เข้าด้วยกันก็จบแล้วครับ (ทำแบบข้อ 2 นะครับ แต่เพิ่มตัว MIX อีกหนึ่งตัวครับ) 

ขอให้ทำสำเร็จนะครับ  ;D ;) :)

................... ................... .................
อ้างจาก: เทพ ที่ ตุลาคม 01, 2005, 11:42:35 AM

***************เพิ่มเดิมนะครับ อุปกรณ์ MIXER ต้องเป็นแบบ LOW PASS and HIGH PASS MIXER นะครับ ช่อง  LOW PASS ต้องตัดที่ CH.28 เท่านั้นนะครับ (CH.2-28) ส่วน HIGH PASS ก็เริ่มที่ CH.31-69 นะครับ*****************************

อ้างจาก: นุ เนินหนึ่ง ที่ ตุลาคม 03, 2005, 09:25:37 AM

อยากให้ช่างพรเทพช่วยอธิบายการทำงานของ Spitter และ Tap off ครับ ว่ามันแตกต่างกันยังไงครับ  :help; :help; :help;

อ้างจาก: เทพ ที่ ตุลาคม 03, 2005, 09:40:46 AM

Spitter  = เป็นอุปกรณ์แยกสัญญาณ(ตลับแยก)
Tap off = เป็นอุปกรณ์ TAP สัญญาณครับ    :P :P ^-^

อ้างจาก: P ที่ ตุลาคม 03, 2005, 06:32:40 PM

ขอบคุณครับ คุณพรเทพ สำหรับคำตอบ   :adore;

ถามเพิ่มเติมครับ   ย่าน UHF  itv CH 29  ช่อง 3 CH 32  มีเส้นลายๆ เหมือนลายไม้ขึ้นที่จอเป็นสีขาว จะรำคาญมากถ้าพิ้นจอเป็นสีขาว
 คิดว่าน่าจะเกิดจากวิทยุชุมชน  เพราะ 8 โมงเช้าก็เป็น พอหลังสี่ทุ่มก็หาย ดูได้ปกติ  คิดแล้วไม่น่าจะกวนถึงย่าน UHF เลย
  พอจะมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ
  หรือว่าถือเลื่อยตัดเหล็กไปโค่นเสาส่งดีครับ  :P   ขอบคุณครับ

อ้างจาก: เทพ ที่ ตุลาคม 03, 2005, 07:55:11 PM

เอาอย่างนั้นเลยหรือครับ ;D ;D ;D  ตอนนี้ผมอายุมากขึ้นแล้ว เรื่องแรงๆผมมิทำแล้วครับและมิคิดที่จะทำแล้วครับ แต่ตอนวัยรุ่นทำไว้มากพอควรครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :razz; :razz; :razz;
เรื่องสัญญาณถูกรบกวนผมไม่เห็นอาการผมไม่สามารถตอบได้ครับ ต้องเห็นและวัดสัญญาณดูครับว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วจึงหาวิธีแก้ไข้อีกทีครับ  ;)

อ้างจาก: P ที่ ตุลาคม 06, 2005, 08:31:23 PM

อ้างจาก: พรเทพ ที่ ตุลาคม 01, 2005, 11:42:35 AM

***************เพิ่มเดิมนะครับ อุปกรณ์ MIXER ต้องเป็นแบบ LOW PASS and HIGH PASS MIXER นะครับ ช่อง  LOW PASS ต้องตัดที่ CH.28 เท่านั้นนะครับ (CH.2-28) ส่วน HIGH PASS ก็เริ่มที่ CH.31-69 นะครับ*****************************

วันนี้ไปหาซื้อที่บ้านหม้อ  เจอของ TAFT CH 2-32 & 34-69  แล้วก็ของ PSI CH 2-28 & 30-69  และ  CH 2-30 & 32-69

หา CH  2-28 & 32-69 ไม่เจอครับ  ทางร้านแนะนำ Filter ที่เป็นแท่งกลมยาวประมาณหนึ่งคืบให้ 2 อัน

1. ให้ CH 29  ช่อง ITV ผ่าน
  2. ให้ CH 32  ช่อง 3 ผ่าน

ราคาน่าสนใจมาก อันละ1ใบสีม่วง  :o    เลยไม่ได้ซื้อมา  คุณพรเทพแนะนำที่ขาย Mixer ตัวนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

อ้างจาก: เทพ ที่ ตุลาคม 06, 2005, 08:34:13 PM

ของ PSI CH 2-28 & 30-69 

ใช้ได้เลยครับคุณ P ;D ;)

อ้างจาก: mara ที่ ตุลาคม 09, 2005, 01:15:21 PM

กระทู้นี้ไม่ถาม  แต่จะบอกว่าชอบคุณพรเทพ  อารมณ์ดี  มีน้ำใจให้ความรู้ดีมากครับ
ขอให้เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปครับ

( ถ้าอยากมีแฟนสวยๆต้องทำไงน๊า)
55555555
 ;) :) ::) ::)

อ้างจาก: เทพ ที่ ตุลาคม 09, 2005, 01:20:51 PM

อ้างถึง

( ถ้าอยากมีแฟนสวยๆต้องทำไงน๊า)

เป็นเรื่องง่ายๆครับ ก็ไปจีบคนที่คุณเห็นว่าสวยก็เท่านั้นครับ  แต่คุณแน่ใจแล้วหรือครับ ว่าจะมีแฟนสวยๆครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ :razz; :razz; ^-^

ตอบที่ 10อ้างจาก: เทพ ที่ ตุลาคม 23, 2005, 01:23:53 PM

ตอนที่ 10 นี้เป็นอีกหนึ่งประสบการณ์ที่ผ่านมาด้วยความลำบากมากๆเพราะทางทีมงานเล่นไปเป็นวันเลยทีเดียวเล่นไปทุกทางเล่นไปทุกมุขก็ยังปิดงานไม่ได้ ผมเองก็คิดจนหน้าผากยับเลยคิดจนปวดหัวเลย   แผงใหญ่ก็ใส่แล้ว BOOSTER ก็ใส่แล้ว (บูสหัวเสาด้วยนะครับเอากันแบบสุดๆไปเลย)เสาก็สูง คือเต็มที่แล้ว แต่ภาพก็ยังไม่ชัด ในที่สุดก็ลองของใหม่ดูบ้างผลออกมาคืนชัดเลย ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ว่าของต่างสำนักกันมันมี  Gain:ที่ต่างกันทั้งๆ Specific บอกว่า Gain เท่ากัน แต่ใช้จริงมันไม่ได้ตาม Specific (คือ  Gain ต่างกันถึง 3 dB โดยประมาณครับ) ค่า 3 dB กับพื้นที่ที่สัญญาณอ่อนมันมีผลมากนะครับ

ใจจริงผมต้องการลงรูปให้ดูชัดๆเลยว่าของสำนักไหนกับสำนักไหนและรุ่นไหนกับรุ่นไหน ค่า Specific ที่เขียนแล้วว่าอย่างไร แต่ทำไม่ได้เดี๋ยวเวบถูกปิดหรือถูกฟ้องค้าเสียหายเป็นเงิน 500 ล้านแย่แน่เลย ก็เลยมาเล่าประสบการณ์ฟังอย่างเดียวก็พอครับ อิอิ ;D ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป