ขอความกรุณาสอนวิธีการทำว่าวหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 04:05:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาสอนวิธีการทำว่าวหน่อยครับ  (อ่าน 40743 ครั้ง)
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:49:11 PM »

ขอรบกวนผู้รู้จริงอีกนิดนะครับ ว่าจะติดกระดาษทำเสียงแบบไหนครับ แล้วต้องทากาวกับกระดาษให้แน่นไหม หรือปล่อยให้หลวมๆ Sad

pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:51:03 PM »

ใส่ผิดรูปขอโทษทีครับ Tongue
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 08:04:36 AM »

เขาใช้เปลือกไม้ไผ่บางๆมาทำครัครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 12:17:09 PM »

{{{เขาใช้เปลือกไม้ไผ่บางๆมาทำครัครับ }}} ยังไงครับไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยขยายความอีกนิดนะครับ Cheesy
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 02:36:50 PM »

ที่จริงต้องใช้ใบลานครับ หาไม่ได้ ก็ชะหลาวเปลือกไม้ไผ่ครับ เวลาขึ้นติดลมบนแล้วมันจะมีเสียงครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 09:18:17 PM »

ใช้ใบต้นตาลได้ไหมครับ หรือใบมะพร้าว แล้วติดกึ่งกลาง หรือติดแบบห้อยครับ ขออีกนิดนะครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 09:31:59 PM »

ที่จริงติดที่ปลาย2ข้างครับ เหมือนมีใบแล้วเอาเชือกผูกข้างละเส้น ใช้ขึงให้ตึงครับ เวลาโดนลมมันก็จะหมุนไปมา แล้วเกิดเสียงดุ้นดุ่ยๆๆๆ
 ถ้าเป็นว่าวดุ้ยดุ่ยเขาจะมีคันธนูด้วยครับสำหรับขึงใบลานจะดังมากเลยครับ หาคนทำยากครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 07:17:45 AM »

ท่าน e21xeq อย่าว่ากันเลยนะครับผมยอมรับว่าโง่จริงๆ อยากดูรูปตอนติดใบ ที่ทำให้เกิดเสียง วาดคร่าวๆก็ได้ ผมไม่เคยทำจริงๆหลอกเด็กมาหลายวันแล้วลองหลายวิธีก็ยังไม่ม่เสียงสักที รูปข้างล่างที่ผมลองทำนี่ ผิดหรือถูกครับ แล้วกระดาษต้องกว้างไหมครับ Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:53:29 AM »

ใช้กระดาษมันไม่ดังหรอกครับ คุณต้องรู้ก่อนว่าเสียงมันเกิดขึ้นได้อย่างไร

Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:03:46 AM »

พอดีผมไปงานโชว์ว่าวนานาชาติมาเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว   ที่ค่ายพระราม 6 อ.ชะอำ         เลยเอารูปมาฝาก
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 11:35:18 AM »

{{{เขาใช้เปลือกไม้ไผ่บางๆมาทำครัครับ }}} ยังไงครับไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยขยายความอีกนิดนะครับ Cheesy

จะอธิบายให้ฟังครับ  พอดีเคยเล่นกับพ่อตอนเด็กนะครับ  ตัวที่กล่าวถึงนี้  เขาเรียวว่า สะนู  หรือ ธนูว่าวครับ มันจะดัง ดูดู่  แถวบ้านผมจะไม่เป็นแบบนี้ครับ   ว่าวสะนูเป็นว่าวขนาดใหญ่ ตรงบริเวณส่วนหัวของว่าวทำหัวธนูจากหวายหรือใบลานซึ่งเหลาเป็นแผ่นบางๆ  แล้วตรึงสองข้างด้วยด้ายกับไม้ไผ่ที่โก่งคล้ายคันธนู เรียกว่า "สะนู" สะนูว่าวจะส่งเสียงไพเราะโหยหวนตามธรรมชาติ เพราะมากครับ  ส่วนมากจะอยู่บนว่าว จุฬา หรือ สองห้องครับ  ต้องปล่อยตอนเย็น  พอตอนเช้ามืดก็ไปกู้ครับเสียงจะคังไกลมากครับ  บางทีข้ามหมู้บ้านเลยครับ

http://funscience.gistda.or.th/kite/kite.html
ลองไปอ่านดูครับ

pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:38:39 PM »

ผลจากการทำว่าวไทย แบบมีเสียงมาหลายวันแล้ว ไม่สำเร็จลองมาหลายตัว หลายวิธีก็ไม่มีเสียง จะถามคนแถวบ้านก็ไม่มีใครรู้ แต่บอกว่าเด็กๆเคยเล่น แต่ไม่เคยทำคนแก่ๆทำให้ พอมาถึงรุ่นลูกหลานก็ทำไม่เป็น วันนี้ก็เลยไปซื้อว่าวผ้าให้เด็กคนละตัว ตังละ180 บาท นี่แน่ เด็กที่บ้าน2คน 360 บาท วันนี้เด็กเล่นกันสนุกไปเลย ผมก็กะว่าจะอวดภูมิปัญญาชาวบ้านคนไทยรุ่นเก่าซะหน่อยเลยไม่ได้อวดเลย. Shocked Shocked
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์