สอบถามการต่อพ่วงแอมป์หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:34:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการต่อพ่วงแอมป์หน่อยครับ  (อ่าน 37906 ครั้ง)
oh
member
*

คะแนน0

ช่างโอ๋เมืองร้อยเอ็ด

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 05:49:02 AM »

Sadอยากทราบเรื่องการต่อพ่วง แอมป์หลายๆตัวเข้าด้วยกันนะครับ ว่าเราจะแยกสัญญาณอย่างไรเข้าแอมป์แต่ล่ะตัว มีตัวอะไรบ้างครับ ขอดูรูปการต่อด้วยครับ(มือ ใหม่ครับ) Cheesy

oh  น้าโอ๋อิเล็กทรอนิกส์ oh
ถึงจะมั่วแต่ก็ไรสาระครับ

noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 05:56:38 AM »

ท่านต้องบอกรายละเอียดมากกว่านี้ครับ ว่าใช้แอมป์กี่ตัว แล้วต่อกับอะไรบ้างครับ Tongue

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
oh
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:48:14 AM »

มือใหม่ครับ   มี APM 6  ตัว ขับเบส 2 ขับกลาง 2 ขับแหลม 2ครับ  และอยากจะรู้ว่าต้องเพิ่มอะไรเข้าไปในการต่อแอมป์  ทั้ง 6 ตัวนีครับเสียงถึงจะดีครับ

oh
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:52:46 AM »

มือใหม่ครับ   มี APM 6  ตัว ขับเบส 2 ขับกลาง 2 ขับแหลม 2ครับ  และอยากจะรู้ว่าต้องเพิ่มอะไรเข้าไปในการต่อแอมป์  ทั้ง 6 ตัวนีครับเสียงถึงจะดีครับ

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 02:28:24 AM »

มีครอส 3 ทาง หรือเปล่าวครับถ้ามีก็แยกตามสายเลยครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
oh
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 04:23:40 AM »

คือว่าแบบนีครับผมสงสัยที่เขาต่อตามงานหมอลำทีมีแอมป์ขยายหลายตัวว่าเขาแยกสัญญานเข้าแอมป์แต่ละตัวอย่างไรครับและมีวิธีการต่แบบใหนบ้างครับ    ถ้ามีรูปไห้ดูจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ  เคยต่อแต่แอมป์ตัวเดียวครับ  กําลังศึกษาอยู่ครับ

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 07:25:32 AM »

มิคเข้า EQ ต่อจากEQ เข้าครอส ออกจากครอส เข้าแอมป์   ถ้าครอส 3ทางมันจะมีสัญญาณ เอ้าพุตต์ 3ช่องคือ เบส  กลาง     แหลม  แอมป์เสียงเบสก็ต่อเข้าช่องเบส  แอมป์เสียงกลางก็ต่อเข้าเสียงกลาง  แอมป์เสียงแหลมก็ต่อเข้าเสียงแหลมสิครับ
ส่วนรูปเดี๋ยวสมาชิกท่านอื่นจะมาตอบไห้ครับผมเองก็ไม่มี Angry Angry Angry Angry

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 04:51:35 PM »

จัดหั้ยคร้าบ..

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 05:14:36 PM »

มิคเข้า EQ ต่อจากEQ เข้าครอส ออกจากครอส เข้าแอมป์   ถ้าครอส 3ทางมันจะมีสัญญาณ เอ้าพุตต์ 3ช่องคือ เบส  กลาง     แหลม  แอมป์เสียงเบสก็ต่อเข้าช่องเบส  แอมป์เสียงกลางก็ต่อเข้าเสียงกลาง  แอมป์เสียงแหลมก็ต่อเข้าเสียงแหลมสิครับ
ส่วนรูปเดี๋ยวสมาชิกท่านอื่นจะมาตอบไห้ครับผมเองก็ไม่มี Angry Angry Angry Angry
ขอเพิ่มเติม + คำถามต่อ เพาเวอร์  สเตอร หรือ โมโน (ส่วนใหญ่จะเป็นสเตอร เนาะ ไม่น่าถาม  Grin Grin)
ที่อินพุทเพาเวอร์แอมป์มีลิ้งไหมครับ  ถ้ามีท่านก็ลิ้งสัญญาณแชลแนลซ้าย(หรือขวาก็ได้)ไปเข้าอินอีกแชลแนลหนึ่ง คือทำให้แอมป์มันขนานกันขยายสัญญาณช่องเดียวกัน(โมโน) แต่ตัวเครื่องยังทำงานแบบสเตอร
ทำเหมือนกันทั้งเซ็ท เบส กลาง แหลม  แล้วทีนี้ท่านก็แยกให้มันขับลำโพงซีกซ้าย 1 เซ็ท ซีกขวาอีก 1 เซ็ท
โดยนำสัญญาณ จากแหล่งจ่ายตามที่ท่านหลงบอกไว้ ซ้ายเข้าเซ็ทฝั่งซ้าย ขวาก็เข้าฝั่งขวา ครับ 
ลองดูครับผมวาดรูปไม่สวยครับเลยไม่มีรูปประกอบ  Grin Grin

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
oh
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 05:55:30 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ครับผมขอดูรูปวิธีการลิ้งสัญญานไม่สวยก็ขอดูครับขอบคุณมากครับ

aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 08:21:13 PM »

ลองดูครับ  Grin Grin

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
thaworn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 08:39:33 PM »

คุณ oh คงหมายความว่าการต่อพ่วงแอมป์หลายๆตัวเข้ากับช่องสัญญาณช่องเดียวใช่ไหมครับ เช่น การต่อแอมป์เสียงเบสหลายๆตัวเพื่อขับลำโพงหลายตัว ผมก็ยังไม่เคยต่อครับ ต้องให้พวกพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยตอบอีกทีนะครับ
oh
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 03:21:05 AM »

ถูกต้องแล้วครับ คือช่องสัญญานเดียวต่อพ่วงเเอมป์หลาย ๆ ตัว ขอรูปวิธีการต่อด้วยครับ

aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 06:03:38 AM »

ก็วิธีตามรูปนี่ไงครับ
ลองดูครับ  Grin Grin

ถ้าแอมป์คุณเป็นรุ่น ยี่ห้อเดียวกันยิ่งสะดวกใหญ่คุณลิ้งกันไปสักร้อยตัวก็ได้ (เว่อไปเป่าเนี่ย  Grin Grin) ถ้าตัวขับสัญญาณที่นำมาป้อนมีแรงพอจะขับได้ (การต่อพ่วงหลาย ๆ ตัวการสูญเสียของสัญญาณในช่วงสายก็จะตามมา)

aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 06:36:29 AM »

รูปไม่ขึ้นอ่ะ  เอาง่าย ๆ ครับ โดยปรกติในเซ็ทเดียวกันจะต้องเป็นแอมป์รุ่นเดียวยี่ห้อเดียวกันอยู่แล้ว(เพื่อให้ง่ายต่อการเซ็ทระบบเสียง(เซ็ทเดียวกัน หมายถึง ที่ขับช่วงความถี่เดียวกันน่ะครับ ไม่ใช่ทั้งระบบเลย)
อย่างรูปที่ผมอ้างไว้ สมมุติว่า ท่านมีแอมป์ขับเบส  5  ตัว ต่อข้าง ท่านก็นำสัญญาณจากครอสเข้าที่อินแชลแนลซ้ายของแอมป์ตัวที่  1  แล้วลิ้งค์ไปเข้าแชลแนลขวาตัวเดียวกัน  แล้วลิ้งค์จากแชลแนลขวาแอมป์ตัวที่  1ไปเข้าอินแชลแนลซ้ายแอมป์ตัวที่  2  แล้วก็ ซ้ายไปขวา  ขวาไปซ้าย แบบนี้ไปจนถึงแอมป์ตัวสุดท้าย (งงป่ะ  Grin Grin )

หรือจะเอาแบบลูกทุ่ง + เด็กวัด  ก็ต้องแบบนี้  (ท่านคงนึกภาพออกน่ะ) แบบแจ๊คเอวีที่ เข้า 1 ออก 2  หรือเข้าโมโนออกสเตอร  ใช้หลักการนั้นเลย  เข้า 1  ออกซั๊ก 10  ก็ยังไหว  แบบนี้ใช้กับแอมป์ที่อินพุทไม่มีลิ้งค์ด้วย
ที่พูดมาเป็นแบบที่ง่ายสุดไม่ต้องใช้ตัวช่วย ตามแบบฉบับลูกทุ่ง + เด็กวัด   Grin Grin  Sad แต่ท่านอื่นอาจจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ก็ได้น่ะครับ  Grin Grin อีกที

wasan2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 06:10:41 PM »

ขอบคุณครับผม         Sad      Roll Eyes Kiss
chat_music_HS3POU
member
*

คะแนน7

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 09:29:01 PM »

ตกลงต่อได้ยังครับ ท่าน

อิอิอิ   เท่าที่ผมต่อก็แบบ บ้านนอกครับ

ผมมี PA เหมือนท่านแหละครับ 6 ตัว   แยกต่อข้างเวที  ข้างละ 3 ตัว  เบส / กลาง / แหลม 

ผมใช้
- มิกเซอร์  MX-1604 Stereo mixer console 16+2 CH 4 Group
- อีคิว EQ-3145 Mono graphic equalizer  1/3 octave 31 bands 2U Slider Faders 45 mm.
- คลอส EN-23A Electronic crossover network stereo 3 way  Mono 4-5 way 2U rack space
- เพาเวอร์แอม  ข้างละ 3 ตัว 
- เบสข้างละ 4  ตู้ W
- กลางแหลม Line Array  ข้างละ 3

เล่นคอม ครับ เสียงก็ โอเค นะ

SOUNDFONT ระบบเสียงแนวใหม่สำหรับท่านที่กำลังมองหา ซาวด์เสียงดี ๆ ให้กับคาราโอเกะรายละเอียด www.soundfont-for-karaoke.blogspot.com
wasan2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 04:01:16 AM »

ต่อใด้แล้วครับ Smiley Wink
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์