ขอถามขนาดท่อของตู้แบนพาสใต้เบาะวีโก้หน่อยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 03:49:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามขนาดท่อของตู้แบนพาสใต้เบาะวีโก้หน่อยคับ  (อ่าน 4792 ครั้ง)
nangnamo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 08:32:33 PM »

ขอถามขนาดท่อของตู้แบนพาสขนาดvr1.0 cu.ft  vf 1.3 cu.ft ตอนแรกผมใช่ท่อขนาด4น้วยาว6นิ้วเสียงออกไม่ค่อยมันเลยอ่ะคับแล้วถ้าผมเปลี่ยนมาใช้ท่อขนาด6นิ้วยาว5.5นิ้วเสียงมันจะออกมานิ่มและลอยไหมคับหรือท่านใดพอมีวิธีคำนวนขนาดและความยาวของท่อบ้างช่วยบอกผมหน่อยนคับหรทือจะใช้bassbox6คำนวนก็ช่วยสอนวิธีใช้ผมหน่อยคับผมมีตัวโปรอยู่แล้วแต่ใช้ไม่เป็นคับส่วนค่าพารามิเตอร์ของซัปไม่มีอ่ะคับมันเป็นดอกจากรถคันเก่าอ่ะอ้อลืมบอกเป็นขนาด12นิ้วคับ

soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 12:52:38 PM »

ย่านความถี่ต่ำ น่าจะหายไปนะครับ  ตามที่ท่านเขียนมาว่าไม่มัน
คงจะเป็นช่วงที่เร่งแรงๆ ดุดันไม่ออก ตู้กับขนาดท่อ หรือ power amp ไม่สัมพันธ์ กันก็เป็นไปได้นะครับ   ไม่เกี่ยวกับท่อ 100% เสมอไป  ความคิดส่วนตัวนะครับ
เพราะ   ถ้าปริมาตรตู้ไม่ลงตัว  จะมีปัญหาเสียงในแต่ละย่านครับ

นุ่มดี ยกให้ 3 นิ้ว   สั้นแน่น ยกให้ 4 นิ้ว    ถ้าท่อใหญ่ส่วนมาตู้และลำโพงต้องใหญ่ตาม

ถ้าอยาก แน่น นุ่มใหญ่ ดังไกล หันไปเล่นตู้เปิดเลยครับ  เพราะถ้าอัดกันแรงๆตู้ไม่ดีจริง
แบนพาส กินไม่ลงครับ    เทียบรัศมีกันมาแล้ว  sub กระจาย ครับ

vigo พื้นที่เยอะทำไม่ยาก  ตัวอย่างมีหลายร้านครับ ลองฟังหาดู

sokul   shop    car  audio  in lumphun
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 04:31:55 PM »

ถ้าเอาง่ายๆก็ลองตัดท่อให้สั้นลงทีละนิ้ว แล้วลองฟังเสียงดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์