รบกวนถามผู้รู้จริงๆนะ!...เรื่องนี้เรามักมองกันข้าม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:10:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้รู้จริงๆนะ!...เรื่องนี้เรามักมองกันข้าม  (อ่าน 14841 ครั้ง)
Kvansoon
member
*

คะแนน2

อย่าท้อในสิ่งที่ยังไม่ทำ

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 07:09:11 AM »

คือผมสงสัยเกี่ยวกับการต่อลำโพง 2 แบบนี้คือ..ระหว่างแบบ A กับ B แบบไหน ทำให้ Power ทำงานเบาที่สุด
และอยากถามอีกว่าแบบ A ได้กี่โอมครับ...
   ****** เสียงกลางนะครับโดยมี Crooss อยู่แล้ว ********

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 07:41:49 AM »

แบบB power ทำงานเบากว่า
แบบA ได้ 4โอมห์ ......
เพราะอะไรรู้ไหม.....
กระแสDC เปิดวงจร
กระแสAC ปิดวงจร
ถ้าจะเอาข้อมูลมากกว่านี้ก็คงต้องศึกษา ........เรื่องC เอาเองนะครับ

ถ้ามี ครอสแล้ว C ไม่จำเป็นก็ได้ครับ ความถี่จะถูกตัดออกแล้ว เมื่อถูกตัดเรียบร้อยแล้วก็จะถูกขยายสัญญาณโดยแอมป์ของเราก่อนออกลำโพง

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:05:47 AM »

แบบ a  4 โอห์มครับ หากใช้ต่อแอมป์ต่อข้าง พอดีครับไม่หนัก ส่วนแบบ  B เราสามารถต่อได้ 4 ตู้/ข้าง หรือ 3 ตู้  แต่จะดีกว่าแบบ A เพราะหากแอมป์วัตต์สูง แบบ B ทนกว่าครับ ดังกว่า แบบ B ทำงานน้อยกว่าครับ  Embarrassed

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:21:52 AM »

คิดให้ดูเล่นๆ เอาค่า XC + XL =   Z      คือค่าอิมพีแดนซ์ครับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:53:01 AM »

คิดให้ดูเล่นๆ เอาค่า XC + XL =   Z      คือค่าอิมพีแดนซ์ครับ

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
นี่คือค่า อิมพีแดนซ์ AC นะครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:53:37 PM »

มาเข้าเรื่องกันครับ...
  ถามว่า...แบบ A กับ B ถ้าเปิดให้เสียงที่ดังออกมาเท่ากัน..แบบไหนที่ทำให้ Power ร้อนน้อยที่สุด
 ( เพราะว่าแบบ A เร่งโวลลุ่มน้อยกว่า ส่วนแบบ B เร่งโวลลุ่มมากกว่า )

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 10:33:11 PM »

มาเข้าเรื่องกันครับ...
  ถามว่า...แบบ A กับ B ถ้าเปิดให้เสียงที่ดังออกมาเท่ากัน..แบบไหนที่ทำให้ Power ร้อนน้อยที่สุด
 ( เพราะว่าแบบ A เร่งโวลลุ่มน้อยกว่า ส่วนแบบ B เร่งโวลลุ่มมากกว่า )

คำถามนี้ผมว่า น่าจะรู้ตั้งแต่คำถามแรกแล้วนะรับ........  ...2โอมห์ เครื่องต้องทำงานหนั้กอยู่แล้ว

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 10:57:07 PM »

จากประสบการณ์นะครับ(ส่วนตัว)ลองมาแล้วทั้ง2แบบ ซึ่งทั้ง2แบบเนี่ยมันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันครับ
แบบ A ดังกว่านิดนึงครับแต่ฟังแล้วไม่ค่อยรู้สึกเท่าไรว่ามันต่างกันเท่าไร แต่ถ้ารีดพลังจากแอมป์ออกมารีดได้มากกว่าครับ
แบบ B อันนี้เสียงค่อนข้างจะแข็งๆนิดนึง แอมป์ใช้กำลังมากในการขับ ดีไม่กีมีผลในเรื่องเฟสอีก ยิ่งถ้าเป็นพวกเสียงต่ำการต่อแบบนี้จะมีผลอย่างมาก
ขอเล่าประสบการณ์ส่วนตัวนิดนึง ผมเคยต่อแบบ B อยู่งานนึงเพราะอยากจะให้ประหยัดแอมป์ เหมือนว่าจะเป็นผลเสียยังไงไม่รู้นะครับ คือเสียงมันจะอั้นๆเหมือนไม่ออกพอเร่งมากแอมป์ก็ตัดเดี๋ยวตัดๆๆๆๆอยู่ทั้งงาน เพราะว่าแอมป์มันรับภาระที่มากเกินกว่าค่าที่มันจะรับได้ งานนั้นหน้าแตกครับ
กลับมาถึงบ้านเลยกลับมานั่งรื้อเลยครับ กลับมาต่อแบบ A เหมือนเดิมดีกว่า ถึงจะเปลืองแอมป์มากกว่าแต่มันก็เวิร์คครับ
ส่วนแบบ B ผมว่ามันเหมาะกับการต่อลำโพงหลายๆตัวแต่ไม่ต้องการเสียงดังครับ เช่นเสียงตามสาย แต่ค่าโอมห์ในระบบจะต้องได้ด้วยนะครับ ไม่งั้นจบข่าว
ฉะนั้นในระบบเราต้องเชคให้ดีครับ ลองทำดูได้ครับไม่เสียหาย
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 11:47:23 PM »

ถ้าท่านทำแบบผม 
 ผมขอถาม
1 มีแอมป์กี่ตัว
2 มีลำโพงกี่ตัว 
3. ต้องการเสียงขนาดไหน

แอมป์ท่านต้องรู้ว่าโหลดได้กี่โอมห์ถึ่งไม่หนักกินไป แล้วท่านเล่นงานอยางไร

Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:13:22 AM »

ขอผมต่อจะเป็นดังรูปข้างล่าง.....ปัญหาคือลำโพงแหลมขาดบ่อยครับ..

Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:17:29 AM »

ถ้าท่านทำแบบผม 
 ผมขอถาม
1 มีแอมป์กี่ตัว
2 มีลำโพงกี่ตัว 
3. ต้องการเสียงขนาดไหน

แอมป์ท่านต้องรู้ว่าโหลดได้กี่โอมห์ถึ่งไม่หนักกินไป แล้วท่านเล่นงานอยางไร

ดังรูป
  - Power Amp ขับกลางข้างละ 1 ตัวครับ
  - ใน 1 ตู้มีลำโพงกลาง 2 ตัวๆละ400W แหลม 1 ตัว400W ....ดังรูป
  - ไปเล่นในเวทีลูกทุ่ง หมอลำซิ่ง

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 02:29:50 AM »

แหลม หัวจรวด หรือปากแตรครับ.............

ถ้าปากแตร ควรใช้แอมป์ ประมาณ 150-200Wขับเท่านั้นถึงจะอยู่

ครอส ของอะไรครับ

วงของใครครับ แถวอุบลหรือเปล่าว

Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 03:45:26 AM »

- หัวจรวดครับ ประมาณ 400 W มั่งจำไม่ได้...ในรูปครับ
  - Cross ไม่รู้รุ่นไหนจำไม่ได้ ( เพราะว่าผม Copy มาครับ ) Tongue
  - ผมอยู่นครพนมครับ

Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:25:11 AM »

ดูทั้งหมดเลยละกันครับ..
  - Mixer BEHRINGER
  - Compresser  BEHRINGER
  - Gate  ออกแบบเอง
  - Cross Copyมาครับ
  - เบส Power ที่ใช้ปริ้นของ NPE 550 W เฟต 7 คู่ 2 แท่น กับปริ้นของ TR07  ไบโพล่า 12 คู่ 1 แท่น (ประกอบเอง)
  - กลาง Power ปริ้นของ TR07  ไบโพล่า 6 คู่
  - ลำโพงเบส P.AUDIO P180/2241 ลำโพง18" โคลงหล่อ 12 ตัว
  - ลำโพงกลาง IMF

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:28:29 AM »

แหลมใช้ของอะไรครับ แผ่นปริ้น......ผมยังอยู่ตอบท่านนะครับ

ท่านเล่นMไหม..... ขอหน่อย คุยเป็นการส่วนตัว

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:37:47 AM »

อาการนี้หายาก.....เคยเจอมากับตัว...........

Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:38:36 AM »

ไม่ได้เล่นMครับ ...
แล้วท่านหลงใช้โทรศัพท์ AIS มั้ยครับ
ถ้าไม่สะดวกติดต่อทาง E-Mail : Juckchai.kvansoon@ap.sony.com

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:40:03 AM »

ของผม DTAC ครับ 089-6232409

Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:43:54 AM »

ผมไม่มีตังโทรครับ..ถ้า AIS โทรฟรีครับ Tongue

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:45:15 AM »

เบอร์อะไรครับ

Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:46:24 AM »

แหลมใช้ของอะไรครับ แผ่นปริ้น......ผมยังอยู่ตอบท่านนะครับ

ท่านเล่นMไหม..... ขอหน่อย คุยเป็นการส่วนตัว

หมายถึง Power Amp หรือเปล่าครับ
ปริ้น TR 07 ครับ

Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:47:59 AM »

084-7924213 ครับ..

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 04:49:38 AM »

หมายถึง Power Amp หรือเปล่าครับ

เป็นของใครครับ ของ jack sound หรือ พี่น้อย...

Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 05:17:41 AM »

ขอบคุณท่านหลงครับ Cheesy  ที่โทรมาคุยด้วยครับ...แต่คลื่นไม่ชัดเลยครับ  Cry 

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 05:18:41 AM »

ขอบคุณท่านหลงครับ Cheesy  ที่โทรมาคุยด้วยครับ...แต่คลื่นไม่ชัดเลยครับ  Cry 
ครับไม่เป็นไร ช่วยกัน..ผมเองก็ไม่ค่อยรู้หรอก

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 07:27:01 AM »

มาให้กำลังใจ   Smiley
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 08:55:30 PM »

Wink ถ้าอาการอย่างนี้เคยเจอมาแล้วครับผม ตอนนั้นเพิ่งทำลำโพงมอร์นิเตอร์เสร็จใหม่ๆแล้วต้องรีบใช้งานแต่networkที่สั่งทำไว้มันเสร็จไม่ทันครับ เลยเอา C มาถ่วงเสียงแหลมไปก่อน ทำไป 4 ตู้เหลือเสียงแหลมรอดกลับมาตู้เดียวครับ ในใจก็คิดแล้วถ้าใช้ๆไปอย่างนี้ขาดแน่นอน มันก็เป็นจริงครับ
ทางแก้คือหาnetworkมาใส่ครับผม ช่วยได้มากจริงๆ และไม่ควรมองข้ามด้วยสำหรับตู้กลาง-แหลมที่ใช้แอมป์ตัวเดียวขับ
ตอนนี้ใช้ลืมเลยครับ
Kvansoon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 09:25:06 PM »

เป็นของใครครับ ของ jack sound หรือ พี่น้อย...

ตามรูปครับ....Driver เป็นเฟต ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์