AIWA รุ่น cx-nvc720hr เล่นไม่ได้ซักอย่างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:25:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AIWA รุ่น cx-nvc720hr เล่นไม่ได้ซักอย่างครับ  (อ่าน 17735 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 07:24:24 AM »

AIWA รุ่น cx-nvc720hr เล่นไม่ได้ซักอย่างครับ ทั้งวิทยุ เทป cd เปิดติดแต่ระบบปุ่มกดรวนหมดครับ อยากได้คู่มือ มีหรือไม่ครับ หรือ วงจรก็ได้ ไม่รู้จะเช็คอะไรก่อน
 Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:59:40 AM »

เปลี่ยนปุ่มหน้าเครื่องและสายพานทั้งหมดใช้ได้แล้วครับ แต่เทปมีปัญหา เวลากรอเทปไปข้างหน้า หรือถอยหลัง จะวิ่งไม่สุด จะวิ่งไปแล้วหยุด สะดุด ทั้งสองด้านครับ อาการนี้เกิดจากอะไรครับ
 Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 11:18:08 AM »

ทำความสะอาดเฟือง และเซนเซอร์ เปลี่ยนสายพานเทป

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 01:48:15 PM »

สายพานเปลี่ยนแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจตึงหรือหย่อนเกินไปหรือเปล่า..
ลูกยาง จะเกี่ยวกันหรือไม่ครับ
ส่วนเฟืองกับตัวเซนเซอร์(หมายถึงตัวไมโครสวิทย์หรือเปล่าครับ) เดี๋ยวไปดูอีกทีครับ
เครื่องนี้นานแล้วครับ ซ่อมก็นานด้วย แล้วรีโมทจะหาได้ที่ใหนครับ หาแล้วไม่มีเลย(เจ้าของบอกหาย)
  ยังมือใหม่ในการซ่อมครับ
ขอบคุณที่แนะนำครับ
 Cheesy

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 06:57:06 AM »

เฟือง และเซนเซอร์ ตัวใหนครับ
 Cheesy

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:23:28 AM »

กระทูผม กากระบาทแดง x และ ล็อก หมายความว่าอย่างไรครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ.
มีคำถามเพิ่มเติมครับ
1. กดกรอเทปถอยหลังปรกติ แต่กดกรอเดินหน้า จะมีปัญหาวิ่งแล้วหยุด และตัวเลขวิ่งแต่ตัวเทปวิ่งช้าเหมือนกำลังเล่นเทปอยู่
2. ถ้ากดเล่นเทป แล้วกดกรอเดินหน้า จะวิ่งปรกติ (ปุ่มหน้าเครืองเปลี่ยนหมดแล้ว)
3. เล่นเทปด้านซ้ายมือ เสียงเบา ไม่ใส  ด้านขวามือปรกติดี ดัง ใส
4. เล่นวิทยุไป 15 นาที หน้าจอจะดับหมดกดอะไรไม่ได แต่วิทยุยังมีเสียงออกลำโพงปรกติ
5. เปิดเครื่องทิ้งไว้ 15นาที จะตัดสแตนบาย
6. เปิดเครื่องมาพัดลมไม่หมุนครับ(อยู่ใต้เครื่อง)
  ขอคำแนะนำปรึกษา ช่วยซ่อมด้วยครับ ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน หมดไปเยอแล้ว(ไมโครสวิทแพงจัง)
ยังมือใหม่ในการซ่อมครับ เบื่องต้นเปลี่ยนสายพานและไมโครสวิทหน้าเครื่องเกือบหมดแล้ว ส่วนระบบไฟยังไม่ได้เช็คครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy Smiley

drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:37:20 AM »

ข้อ1และ2  ให้เปลี่ยนสายพายเทปทุกเส้น
ข้อ3  เปลี่ยนหรือล้างหัวเทป
ที่เหลือ  ลองเปิดดังๆดูว่าพัดลมหมุนหรือเปล่า
ดูว่าหลวมหรือเปล่า ไอซีเรกูเลต ร้อนผิดปกติหรือเปล่า และจ่ายไฟได้ถูกต้องหรือเปล่า

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:41:31 AM »

อ้างถึง "กระทูผม กากระบาทแดง x และ ล็อก หมายความว่าอย่างไรครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ "
..รบกวนจับภาพให้หน่อยนะครับ ผมมองไม่เห็น ..ไม่ทราบจะเป็นที่serverหรือเปล่า จะได้แก้ไขต่อไปครับ  Cheesy Tongue
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:44:28 AM »

กระทูผม กากระบาทแดง x และ ล็อก หมายความว่าอย่างไรครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ.

ในหน้าจอผมปกตินะครับ  ไม่มีกากบาทแดง หรือ ล๊อคให้เห็น

ส่วนวงจรผมไม่มีครับ ตัวนี้

อาการตามข้อ 1 2 4  ผมประเมินว่า ใส่สายพานตึงเกินไป และ/หรือ กลไก ตั้งชุดหัวเทปผิดไปครับ

หลัก ๆ สายพานไม่ตึง ไม่หย่อนเกินไป  ระดับหัวอ่านเทป A B ลดลงต่ำสุดในขณะเริ่มต้นเครื่องทำงาน

ข้อ 5 เครื่องติดโพรเทค  ตรวจเช็คพัดลมร่วมด้วย

ข้อ 6 พัดลมจะทำงานเมื่ออุณหภูมิสูงถึงจุดหนึ่ง  และ จะตัดการทำงานเมื่ออุณหภูมิลดลง

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
TLE.
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:49:33 AM »

ดูจุด หลวมด้วยครับ   ระหว่าปริ้น ด้านข้างกับด้านหน้า จุดต่อ  และจุดอื่นอื่น

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 11:16:31 AM »

วงจรมีอยู่แล้วนะครับที่ >> http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=6819.0

AV Electronic  Pattani.
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 02:01:16 PM »

Cheesy  ทุกท่านที่ชี้แนะ งานนี้คงมืนอีกนาน แล้วจะแจ้งผลอีกทีครับ
  สายพานเปลี่ยนแล้วแต่ไม่แน่ใจตึงหย่อนเกินไปหรือไม่ เพราะขาดยุ่ยหมดเอาไปเทียบกับร้านค้ามา
หัวเทปทำความสะอาดแล้วอาจต้องเปลี่ยน

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 02:03:59 PM »

หากกลไกเสียเยอะ ...เคยผ่านตาที่บ.อมรมีเฉพาะโครงเทปขายยกชุด ราคาไม่แพงมากนักครับ  Tongue
TLE.
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 02:08:30 PM »

ถ้าไปเลือกซื้อก็ดู อันที่สายพาน ดีๆหน่อยครับ สายพานที่ติดมาจะดีครับ ทนดีกว่าที่เรามาเปลี่ยนใหม่อีก  Smileyอีกมุมมองครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 06:23:35 PM »

Cheesy เดี๋ยว ไปดูที่อมรเซียรังสิด
 Huh?

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 06:28:44 PM »

กระทู้..

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:18:31 PM »

โครงเทปไปดูแล้วไม่มีครับ คงต้องใช้เทปไปพลางๆก่อน.  พัดลมเช็คแล้วยังใช้ได้ครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มเช็คไฟตรงใหนก่อน.
สงสัยค่า TH101 กับ TH102 (เป็น ship  คือตัวตรวจจับอุณหภูมิหรือเปล่าครับ??)  ค่าในวงจรเป็น 100K แต่วัดในวงจรได้ ประมาณ 10K
ลองช่วยวิเคราะห์วงจรหน่อยครับ
 Cheesy

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:29:35 PM »

อีก

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:31:17 PM »

อีก

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:42:52 PM »

อ่านอาการที่แจ้งมาอย่างคร่าวๆ.. น่าจะเกิดจากใส่สายพานไม่ตรงเบอร์หรือใช้สายพานหนาไปครับ
...อีกจุดหนึ่งอย่ามองข้าม ทำความสะอาดหน้ารีลเซนเชอร์ที่ด้วย อาจมีฝุ่นเกาะจับอยู่นะครับ   Tongue Smiley
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 09:38:55 PM »

อาการเทปคงเป็นที่สายพานครับ แต่ตอนนี้อยากซ่อมอาการ เปิดเครื่องซัก 15 นาที แล้วตัด สแตนบายหรือดับไปเลยครับ กดปุมหน้าเครือ่งไม่ได้ ต้องถอดปลั๊กออกถึงจะเปิดได้อีก
 Cheesy

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:05:42 AM »

มาอับเดทอีกทีครับ อยากคืนเครื่องเจ้าของแล้ว
     อาการตอนนี้ เล่น CD2 ชม. ไม่เป็นไร ต่อด้วย เล่นเทป 1 ชม. ปรกติ เปลี่ยนไปเล่น วิทยุ FM ได้ 1 ชม. หน้าจอดับหมดเลยครับ กดปุ่มอะไรไม่ทำงาน ต้องถอดปลั๊กออก เสียบปลั๊กใหม่กด power ถึงจะทำงานตามปรกติ (เมื่อเร่ง volume พัดลมทำงานปรกติ เครื่องไม่ดับครับ)
     ขณะหน้าจอเครื่องดับหมด วัดไฟ DC ที่จ่ายมาปรกติครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
 Cheesy

DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 09:07:40 AM »

ไปเล่นน้ำก่อนครับค่อยกลับมาซ่อมครับ แฮะ ๆ 
เคยเจออาการแบบ ๆ นี้ แต่เป็นของ SONY นะ
1. ตรวจเช็คภาคจ่ายไฟย้ำปริ้นให้ทั่ว เช็คแรงไฟดูด้วยครับที่ปริ้นน่าจะพิมพ์ไว้  โดยเฉพาะพวกเล็กกูเล๊ต 12 v/9vเป็นต้น ขาตะกั่วร่อน หรือพอร้อนแล้วไฟจ่ายไม่ปกติจะรวนมากเลย///ขอบอก
2. สายพานเทปถ้าไม่ตึงมาก ก็ยังทำงานได้แต่ใช้สายพานใกล้เคียงเบอร์เดิมก็ดีกว่าแน่
3.ถ้าเครื่องเก่ามากกลไกเทปจะสกปรก แล้วเวลาใสสายพานเทปกลไกต้องไม่เคลื่อนถ้าเคลื่อนแล้วไม่ตั้งมาอยู่ตำแหน่งเดิม ไปฝืนเล่นอยู่เดี๊ยวมันจะงอนแตกเอา คราวนี้ก็เรื่องยาว บางทีแกนเฟืองมันแตกร้าวมองไม่เห็น แต่มันจะฟรีเวลาหมุน
4.เคยเห็นมีกลไกเทปขายทั้งที่ร้านอมรที่ท่านเล็กบอกและเพื่อนช่างท่านอื่นบอก กับอีกร้านคือไพศาลตรงซอยทิพย์วารี หรือตรงร้านใกล้ ๆ ร้านนัฐพงษ์
  โชคดีครับ ถ้าซ่อมผ่านได้ก็ได้ประสพการณ์ติดตัวเป็นของเรา เขียนยาวไปดีกว่า
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 02:21:55 PM »

ยังไม่สำเร็จครับ ช่วยบอกวิธีเช็คระบบโปรเทคตัด ด้วยครับ
   หายไปนาน ย้ำบอร์ดแถวภาคจ่ายไฟ และมัวซ่อม FM ให้รับชัดขึ้นครับ ลองทุกระบบครึ่งวัน นึกว่าหายแล้ว ประกอบเครื่องเล่นวิทยุ ได้ครึ่งชม. มันเป็นอีกแล้วครับ ตาม1-3 ดังนี้
1. ฟังวิทยุอยู่มีเสียงแมคคานิคเทปดังตอกแตกตลอดเวลาเหมือนถูกสั่งให้กลับเทป หน้าปัดโชว์ไฟกระพริบบอกสถานะอยู่
2. ดิสเพลตัวเลขหน้าจอเริ่มเพี้ยน ดูไม่คอยออกแล้วว่าตัวอะไร เหมือนไฟตก และบางส่วน ดับ บางส่วนติด (ic ตัวใหญ่แผงหน้ามีปัญหาหรือเปล่าครับ) สักพัก หน้าจอดับหมด แต่วิทยุ FM ยังมีเสียงออกปรกติครับ
3.กดปุ่ม power หรือปุ่มต่างๆ หน้าเครื่อง ไม่มีผลครับ ต้องถอดปลั๊กเสียบใหม่ถึงจะเปิดเครื่อง แล้วเล่นระบบต่างๆได้(บางครั้งเสียบปลั๊กเปิดใหม่ ก็มีอาการเดิมดิสเพลตัวเลขเพี้ยน หรือบางทีไม่ติดเลย กดอะไรไม่ได้(เป็นพวก c จ่ายไฟหรือเปล่าครับ)
   ช่วยชี้แนะการเช็คหรือตรวจสอบด้วยครับ อยากคืนเครื่องแย่แล้ว แต่ใจยังสู้อยู่  เศร้าจัง   ขอบคุณ

pakit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 07:44:40 PM »

ยังไม่สำเร็จครับ ช่วยบอกวิธีเช็คระบบโปรเทคตัด ด้วยครับ
   หายไปนาน ย้ำบอร์ดแถวภาคจ่ายไฟ และมัวซ่อม FM ให้รับชัดขึ้นครับ ลองทุกระบบครึ่งวัน นึกว่าหายแล้ว ประกอบเครื่องเล่นวิทยุ ได้ครึ่งชม. มันเป็นอีกแล้วครับ ตาม1-3 ดังนี้
1. ฟังวิทยุอยู่มีเสียงแมคคานิคเทปดังตอกแตกตลอดเวลาเหมือนถูกสั่งให้กลับเทป หน้าปัดโชว์ไฟกระพริบบอกสถานะอยู่
2. ดิสเพลตัวเลขหน้าจอเริ่มเพี้ยน ดูไม่คอยออกแล้วว่าตัวอะไร เหมือนไฟตก และบางส่วน ดับ บางส่วนติด (ic ตัวใหญ่แผงหน้ามีปัญหาหรือเปล่าครับ) สักพัก หน้าจอดับหมด แต่วิทยุ FM ยังมีเสียงออกปรกติครับ
3.กดปุ่ม power หรือปุ่มต่างๆ หน้าเครื่อง ไม่มีผลครับ ต้องถอดปลั๊กเสียบใหม่ถึงจะเปิดเครื่อง แล้วเล่นระบบต่างๆได้(บางครั้งเสียบปลั๊กเปิดใหม่ ก็มีอาการเดิมดิสเพลตัวเลขเพี้ยน หรือบางทีไม่ติดเลย กดอะไรไม่ได้(เป็นพวก c จ่ายไฟหรือเปล่าครับ)
   ช่วยชี้แนะการเช็คหรือตรวจสอบด้วยครับ อยากคืนเครื่องแย่แล้ว แต่ใจยังสู้อยู่  เศร้าจัง   ขอบคุณ
อาการที่1 กลไกเทปยังมีปัญหาอยู่เปลี่ยนสายพานเส้นเล็กหรือยังครับ(ถ้าเปลี่ยนแล้วยังเป็นต้องมั่นใจว่าความจำดีรื้อกลไกทีละข้างนะครับล้างเช็คคราบต่างๆให้สะอาด รื้อทีละข้างเพื่อดูอีกข้างเป็นแบบ)
อาการที่2 ย้ำจุดบัดกรีตามขาของจอดิสเพลย์ทุกขาไล่ทำความสะอาดลายปริ้นท์จนถึงขา CPUรวมทั้งขา CPUด้วย ส่วนอาการกดอะไรไม่ได้อาจเกิดจากปุ่มที่ท่านเปลี่ยนไป(เปลี่ยนแล้วใช่ไหมครับ)บางปุ่มอาจจะไม่เท่าของเดิมคือว่าสูงกว่าทำให้เวลาประกอบจึงชนกับขาของKNOBกดด้านหน้า เครื่องนี่ถ้าให้ชัวร์ว่าเปิดแล้วจะรวนหรือไม่ให้ท่านเปลือยเฉพาะแผงหน้าเสียบกับแผงข้างไว้(หาอะไรก็ได้รองไม่ให้แผงหน้าเอียงเปิดวิทยุทิ้งไว้เลย)สักครึ่งวันก็ดีครับ
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 03:34:35 PM »

ขอบคุณ ที่แนะนำเทคนิคดีดีครับ จะลองดูอีกที  เอาแน่

DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 08:49:07 AM »

ลองเข้าไปโหลดหาวิธีปลด  RESET ระบบดูครับอย่างของ SONY ก็มีอาการคลายแบบที่บอก พอกดตามคู่มือก็หายได้ครับ เหมือนโปรแกรมค้างความจำอยู่ต้องเสียบปลั๊กใหม่ถึงสั่งงานอย่างอื่นได้ ลองดู
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 03:23:36 AM »

โหลดทีใหนครับ
 Cheesy

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์