ช่วยวิเคราะห์อาการนี้หน่อยครับ Windows xp ปวดหัวมากครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:37:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์อาการนี้หน่อยครับ Windows xp ปวดหัวมากครับ  (อ่าน 6669 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:11:40 AM »

พอดีไปซื้อคอมที่พันทิพย์มาครับ คอมประกอบใหม่ครับ ใช้ cpu intel dual core p-4 3 gbf sb800  hdd 80gb ram ddr 512mb card vga 8x agp 128mb ใช้จอ Lcd 19" wide screen ซื้อมาใช้งานได้ประมาณ 4 เดือนกว่าๆนี่ แหละ แต่ช่วงที่ใช้มา4เดือนกว่าๆก้อ ไม่มีลางบอกเหตุอะไร ก้อเปิดใช้งานได้ปกติ ก้อใช้เน็ต เกือบทุกๆวันน่ะ ช่วงที่เป็นอาการคือ มันรันเข้าwindows xp ไม่ได้ มันติดช่วงที่ขึ้นโลโก้ วินโดว์ แล้วก้อ จอเป็นสีฟ้า เหมือนวินโดว์เสียหาย โดนไวรัสเล่นงานทำนองนั้น เพราะที่ร้านพันธุ์ทิพย์เค้าติดตั้งวินโดว์มาให้โดยใช้ ghost นี่ แหละครับ ก้อเลยคิดว่าเค้าghost มาให้ไม่ดี ก็เลย format ไดร์ c: ติดตั้งวินโดว์ ใหม่ครับ หลังจากที่ติดตั้งวินโดว์เสร็จ ผมก้อใช้ghost image เก็บไว้ที่ไดร์ d: ครับ กันเหนียว แต่หลังจากนั้นก้อใช้งานได้ปกติ เดือนกว่าๆ( เรื่องโปรแกรมไวรัสก้อใช้ nod 32 เวอร์ชั่น 3.0 นี่แหละ อัฟเดทแล้วด้วย ) แล้วตอนเช้ามาเปิดเครื่องจะใช้งาน ก้อรันเข้าวินโดว์ไม่ได้อีกแล้ว ปวดหัวกับมันมากเลย ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ ตัววินโดว์ กับ แรม ตอนนี้คงม่ะใช่แล้วหละ วงมันกว้าง มากเลยหรือว่า vga หรือว่า เมนบร์อด หรือว่า ซีพียู แต่ตอนนี้ยังฟันธงไม่ได้ หรือว่าเราไม่ได้ลง ไดร์เวอร์ จอ Lcd ปกติจอ Lcd นี่เราต้องติดตั้งไดร์เวอร์ด้วยมั๊ยครับ ปวดหัวจัง ยังไงก้อช่วยวิเคราะห์ อาการนี้ด้วยน่ะครับ แต่ตอนนี้ก้อ มันเข้าไม่ได้ก้อ ทำการ ghost image กลับคืนมาใช้งานไปก่อน ยังไงก้อช่วยวิเคราะห์ด้วยน่ะครับ
ขอบคุณครับ

schai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:22:31 AM »

แผ่นวินโดว์คงไม่สมบูรณ์
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 01:22:38 PM »

แผ่นวินโดว์คงไม่สมบูรณ์
ดู error code หรือยังครับ ว่า ขึ้นว่าอย่างไร จะได้เอาไปเทียบปัญหาได้งายครับ
อาการนี้ผมคิดว่า เกิดจากRam ครับ ให้ลองถอดแรมออกมา ใช้ยางลบดินสอ ลบ ๆ ถู ๆ ตรงบริเวณซี่ทองแดงให้สะอาดแล้วใส่เข้าที่เดิม ครับ หรือลองเปลี่ยน Slot ดูด้วยครับ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 02:09:32 PM »

RAM  RAM  RAM  VGA

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 03:17:54 PM »

แรมผมก้อลองถอดเปลี่ยนสล๊อตแล้วน่ะ มันจะมี 256 สองตัว ลองใช้ทีละตัว ก้อเป็น ทำความสะอาดแล้วน่ะ เอายางลบถู แล้วผมลองเอาแรมไป ใส่ในเครื่องที่ทำงานก้อปกติ ดี แต่ก้อไม่มีอาการแฮ๊งค์ หรือ ลางบอกเหตุใดๆ ตอนนี้ ใช้ ghost image กลับมา 3 ครั้งแล้วอ่ะ ปวดหมองจัง สงสัยผมว่าจะลองเอาวินโดว์ xp ตัวเวอร์ชั่น ล่าสุดลองติดตั้งดูอีกครั้ง ขอบคุณทุกๆท่านนะที่ช่วยวิเคราะห์
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 03:40:08 PM »

ลองถอดการ์ดจอ ออกมาด้วยครับ ใช้ยางลบถูตรงซี่ทองแดงเหมือนที่ทำกับ RAM ครับ แล้วใส่คืน ถ้ายังเป็นจอฟ้าอีก ให้จด code ไว้แล้วเอา code นั้นมา post ครับ เพื่อเป็นแนวทางช่วยเหลือต่อไปครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:02:53 AM »

ขอบคุณมากครับ ช่างทุกๆคนที่ช่วยวิเคราะห์ Tongue Tongue
Santi.
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:19:34 AM »

เป็นได้หลายสาเหตุครับอาจจะเป็นที่สาย SATAก็ได้ครับ หรือไม่ลองถอดการ์ดจอออกแล้วใช้ออนบร์อดดูครับ
และอีกอย่างลองสลับสายที่มาจากซับพลายใช้ขั้วอื่นดูครับ....
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:40:50 PM »

แสดงว่าลงใหม่ๆ ไม่เป็น แต่ใช้ไปนานๆ แล้วเป็น เดาว่าน่าจะเป็นที่ Harddisk แล้วหละ เพราะถ้าเป็นอย่างอื่นๆ มันต้องแสดงอาการตั้งแต่ลง วิน ใหม่ๆ แล้ว

แต่นี่ใช้ไป ใช้มา ก็เป็นแสดงว่า เมื่อใช้ไปสักระยะ ก็จะมีการอ่านเขียน ฮาร์ดดิสค์ไปเรื่อย แล้วก็เจอะเข้ากับ Bad Sector ก็เลยแสดงอาการให้เห็น นี่แหละ

ฟันธง  Tongue Embarrassed

z7z
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 10:10:51 PM »

แสดงว่าลงใหม่ๆ ไม่เป็น แต่ใช้ไปนานๆ แล้วเป็น เดาว่าน่าจะเป็นที่ Harddisk แล้วหละ เพราะถ้าเป็นอย่างอื่นๆ มันต้องแสดงอาการตั้งแต่ลง วิน ใหม่ๆ แล้ว

แต่นี่ใช้ไป ใช้มา ก็เป็นแสดงว่า เมื่อใช้ไปสักระยะ ก็จะมีการอ่านเขียน ฮาร์ดดิสค์ไปเรื่อย แล้วก็เจอะเข้ากับ Bad Sector ก็เลยแสดงอาการให้เห็น นี่แหละ

ฟันธง  Tongue Embarrassed

เห็นด้วยกับความคิดนี้ขอรับ น่าจะเป็นที่ Hdd เพราะ อย่างที่บอกนะครับ ถ้าเป็นที่อื่น มันจะแสดงอาการตั้งแต่แรกแล้ว สายก้มีส่วนนะครับ บูลสกีนอ่ะ
akathat
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 08:42:10 AM »

เห็นด้วยอีกคะแนเสียงครับ  ผมเคยเจอมา  2 เครื่องครับ
ลงวินโดว์ใหม่ข้ามวัน boot ไม่ได้เฉยเลยลองหลายรอบแล้ว
wcrsb
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 11:05:33 PM »

คนเราเมื่อหลงทางก็ควรจะวนหาจุดเริ่มต้นนะครับ เพิ่งซื้อมาได้ไม่นานก็จริง แต่บางครั้งก็มีเจอดีเข้าให้ก็มีนะครับ
หรือหาสาเหตุไม่ตรงจุด ถ้าอยากรู้ต้องทดสอบกันทีละชิ้นเลย
แต่ฟังดูการลงโปรแกรมก็สำคัญนะครับ ถ้าวินโดว์สที่คุณลงพกพาไวรัสมาด้วยเหมือนระเบิดเวลา
คุณคิดว่าคุณสามารถกู้ระเบิด(ไวรัส)ได้ แต่คุณไม่ก็ไม่แน่ใจกับพื้นที่ที่ใช้งานอยู่
ขอแนะนำให้ลงวินโดว์สตัวใหม่ในเครื่องเดิมของคุณ โดยไม่ต้อง Format ก็ติดตั้งใน Drive D หรือตัวเดิมแต่ให้เลือกเป็นแบบ
New Install ให้เสร็จ แล้วก็ลองใช้ดู ลงหลายๆ ตัวเลย ถ้าเกิดปัญหากับตัวไหนก็จะได้ใช้อีกตัว แต่ละตัวแต่ละวินโดว์สก็คนละ V. นะ
จะได้เปรียบเทียบกัน ผมก็มีตั้งสี่ตัว ตัวไหนมีปัญหาก็ใช้ตัวอื่น แล้วว่างๆ ก็ค่อยมาแก้ตัวที่มีปัญหา เหมือนการสำรองข้อมูลแต่เป็นการสำรองวินโดว์สนะ จะได้ใช้งานโดยทันทีที่ตัวหนึ่งตาย(แต่อย่าให้ไฟล์บูทหายนะ ถ้าหายก็เหมือนมีตัวเดียว)
วิธีนี้น่าจะใช้กับคนที่ชอบท่องเน็ตฯ แล้วก็โหลดสิ่งต่างๆ (รวมไวรัสด้วย) ปัญหาง่ายๆ อาจจะพอได้ แต่ถ้าหนักก็คงต้องหาวิธีแก้อย่างอื่นแย่วล่ะ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 11:37:57 PM »

ยืมHdd ของเพื่อนมา ลงใหม่ ลองดู  หรืไม่ก็โคลนลองดู ก็น่าจะดูออกแล้วว่าเป็นเพราะอะไร แก้ไม่อยากหรอกครับแต่มันต้องทำเป็นขั้นเป็นตอน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 03:38:38 PM »

ขอบคุณช่างทุกๆท่านครับ ตอนนี้ผมลอง Fdisk - format ทีละไดร์ดูครับ ทำเป็นแฟต 32 ทั้งสองไดร์เลยครับ ตอนแรกมันเป็น NTFS ที่ไดร์ C: ส่วนไดร์ D: เป็น แฟต 32 ครับ แล้วลองลงวินโดว์ XP ใหม่ครับ สายแพ ผมก้อเปลี่ยนแล้วครับ ผม Format ด้วย แฟต32 ทั้งสองไดร์ ก้อ ไม่เจอ Badsector น่ะ ตอนนี้ใช้เครื่องไปประประมาณ สองอาทิตย์แล้วหละ ส่วนตัว VGA 8 X ผมก้อติดตั้งแบบ Update เอาครับ แล้วก็ Image ghost ไว้ กันมันจะพังอีกคับ ถ้าใช้ได้ไปตลอด ก้อคงดีครับ ขอบคุณทุกท่านน่ะครับ บอกครั้งมันก้อคิดอะไรไม่ออก เส้นผมบังภูเขาก้อมี จะเอาไปเคลมก้อไม่ได้ อาการมันไม่เห็นแบบทันตา น่ะครับ ขอบคุณ อีกครั้งครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์