เพื่อนสมาชิกมีลายปริ้นท์ PCB ของ Veronica 1 W เวอร์ชั่นใหม่บ้างไหมครับ ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 01:41:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนสมาชิกมีลายปริ้นท์ PCB ของ Veronica 1 W เวอร์ชั่นใหม่บ้างไหมครับ ?  (อ่าน 27096 ครั้ง)
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:29:29 AM »

Cool Cool Cool Cool Tongue

winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 12:49:12 PM »

ผมไม่มีครับ ผมใช้ CADint  PCB อยู่ครับไม่แน่ใจว่ามัน support file กันหรือเปล่าครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
vinate_k@hotmail.com
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 04:48:50 PM »

เดี๋ยวผมส่งไปให้ครับ  ..... เพราะปริ้นท์มันอยู่กับคอมฯ  อีกเครื่องครับ .....ลองดูซิว่ามันจะอ่านได้ไหม  อาจจะเป็นช่วงหัวค่ำครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 07:26:43 PM »

Winate 1970  ผมส่งให้แล้วครับ ทาง Hotmail.com ของคุณ  ทั้ง Veronica  และ โปรแกรม PCB Designer 1.4.5  พร้อม Key

ลองติดตั้งโปรแกรม และรายปริ้นท์ที่ส่งใปให้ครับ (แผ่นปริ้นท์สั่งพิมพ์จะเท่าของจริง  เวลา
พิมพ์อย่าลืมรีเวอร์ส  นะครับ  และเลือกการพิมพ์ดูว่าจะเป็นชนิดใด)
winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 08:55:03 PM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวผมลองดูครับถ้าได้ผมทำเลย

ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:18:42 AM »

คุณ kpkp ผมยังไม่ได้รับเมลครับยังไงลองส่งดูให้อีกครั้งนะครับ

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 06:00:14 PM »

ส่งให้ใหม่แล้วครับ  ลองดูซิว่ามีหรือไม่ครับ     Hotmail  มันลองรับ File ได้สูงสุดเท่าไหร่   File ที่ผมส่งไปให้มันรวมกันแล้วประมาณ 700 KB ครับ
winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 06:12:33 PM »

ได้รับเมลแล้วครับ ดีนะครับที่ส่งโปรแกรมมาด้วย ที่ผมมีเปิดไม่ได้ แต่ก็ยังงงกับโปรแกรมต้องทดลองปริ้นหลายใบหน่อย แล้วเวลาจะเอาพวกตัว R ,C, L ออกมาทำยังไงนะครับ ผมลองแล้วก็ไม่มี มีแต่ขา ic  ผมกะว่าจะไปทำทีเดียวเลยนะครับแผ่นปริ้น Cheesy
ขอบคุณมากครับ Cheesy

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 06:56:31 PM »

ไม่มี R  C  TR  ครับ  คุณต้องเส้นที่ขีดด้านบน ที่มีขีดเล็ก ขีดใหญ่  ขีดใหญ่มาก ฯลฯ   มาวาดเป็นตัว  R  C  TR   ขดลวด   ทิมเมอร์  ฯลฯ  เอาเองครับ

แถบสีด้านบน  มีสีแดง  สีน้ำเงิน    แดง+น้ำเงิน    เป็นการกลับด้านล่างและบนแผ่นปริ้นท์ครับ  (ของผมจะใช้สีแดงเป็นรายปริ้นท์  สีน้ำเงินจะเป็นตัวเขียนค่าอุปกรณ์ครับ)

การพิมพ์จะให้พิมพ์หลายแบบ   ถ้าพิมพ์ธรรมดา (ไม่กลับด้าน) ก็ไม่ต้อง ติ๊กเครื่องหมายในช่อง (    )  ครับ ...... ลองเลื่อนแถบเมนูที่จะสั่งพิมพ์  มันจะมีให้เลือกชนิดพิมพ์หลายอย่างครับ

อธิบายคงไม่เข้าใจ  ต้องทำเองครับ..........
off
member
*

คะแนน5

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 02:08:34 PM »

วงจรนี้ ฮาโมนิกมันเยอะนะ  แต่ถ้าลองทำเล่นได้แต่ถ้าส่งจริง มีปัญหาแน่ อิอิอิ Shocked
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 06:00:10 PM »

เครื่องส่งทุกเครื่องก็มีฮาโมนิคส์ทั้งนั้นครับ  อยู่ที่ว่าจะกรองความถี่กันอย่างไร  LowpassFillter ค่า C  และ L   นำมาใช้งานถูกค่าถูกเบอร์หรือเปล่า ..........แต่ผมดูของประเทศอินโดนีเซียเขาทำ Veronica  เขานำแผ่นปริ้นท์แต่ละภาค ใส่กล่องอลูมิเนียม ปิดหมดทุกด้าน เจาะรูให้นำสายสัญญาณออกมา .....  ลักษณะเหมือนกล่องสวิชชิ่งของคอมพิวเตอร์ฯ ครับ  เพื่อกันความถี่ฟุ้งออกมา....ก็ถือว่าแก้ไขให้มันเบาบางลงได้ในระดับหนึ่ง .............ลองดูครับฮาร์โมนิคส์ มันส่งได้ไกลแค่ไหน  หรือรบกวนสถานีโทรทัศน์บ้านใกล้เรือนเคียงละก็.....ลงทุนซื้อเครื่องรับสัญญาณดาวเทียม แจกคนละบ้านไปเลยครับ.....จะได้ไม่ต้องกังวลใจ ....5 5 5 55 5 5 5 5  ...(พูดเล่นนะครับ)

อีกอย่างอุปกรณ์ที่เรานำมาประกอบทำกัน ไม่ได้มาตรฐาน (เกรดต่ำ)  มันก็เลยมีคลื่นฮาโมนิคส์ ที่แถมมากับอุปกรณ์ที่เราใช้งาน ,  เกรดดี ๆ เขานำเข้าโรงงานกันหมดครับ ..........แต่ก็ยังดีครับ ที่ยังมีอุปกรณ์หลงเหลือให้เรามาได้ทดลองทำกัน  เพื่อเป็นประสบการณ์  ...... และก็การศึกษาครับ...........

off
member
*

คะแนน5

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 10:57:43 PM »

อะ ถูกต้อง  ถ้าไม่มีฮาโมนิคส์  ก็คงไม่ใช่เครื่องส่ง Grinแต่ มีน้อย มีมาก  ....ความเสีถยร ในการล๊อคความถี่อีก  เสียงที่ออกมาอีก
ถ้าวงจรนี้ดีนะ วทช. 4000กว่าแห่ง ทั่วไทยใช่กันหมดแล้ว  อิอิอิ   จะคุ้มกันไหมต้องงมานั้งเก็บฮาโมนิคส์    อีก  ตัวอื่นงานผ่านเร็วกว่าเยอะ  ที่พูดได้  นะ รื้อทิ้งมาเยอะแล้ว ขำๆๆๆ Shocked Shocked Shocked
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 12:43:17 PM »

ทำไงได้ครับ คนมีทุนน้อย งบน้อย ก็ต้องหาวงจรที่พอจะหาซื้ออุปกรณ์ได้ในราคาถูก .... นำมาปรับแต่งกับเครื่องไม้เครื่องมือที่มีอยู่ละครับ .....พยายามแล้ว  .... มันก็พยายามต่อไปอีก  ไม่สำเร็จสักที    Shocked    Shocked    Shocked     Shocked    ......ดีนะที่มันมี....ฮาฯ .... มาให้  (เครื่องส่งอารมณ์ดี  ฮา ตลอด ไม่มีเครียด     Embarrassed     Embarrassed     Embarrassed) .........
manopongs
member
*

คะแนน0

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 05:43:18 PM »

รุ่นนี้มี  LCD  step50khz เปลี่ยนความถี่กดปุ่ม เสียงดี
ราคาเท่าไรครับ  มีรายละเอียดบ่ครับ  manopongs@hotmail.com
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 12:47:35 PM »

ราคา 1,000  บาทไทยครับ    ถ้าคุณไปซื้อที่ประเทศอินโดนีเซีย  สำหรับประเทศไทย ราคาหลายสิบเท่าครับ   เครื่องนี้ให้กำลังส่งที่  8 วัตต์
                   ลอง Google  ดูครับ  มีวงจร  รายปริ้นท์  และโปรแกรม Hex    ...........แต่ไอซีที่เขาขายละตัวละไม่เกิน 300 - 400  บาท ครับ  แต่จะมีปํญหาทางด้าน TR  ไม่มีขาย  ก็ลองหาเบอร์แทนครับถ้าคุณอยากทำจริง ๆ    ถ้าทำเองคงจะ 2 พัน up  ครับ  (ค่าจัดทำแผ่นปริ้นท์  + อุปกรณ์ + จอแสดงผล  + อื่น ๆ  )   ผมเลยไม่อยากทำ  ลงทุนสูง.............. หันมาทำ MPX96  แบบแมนนอล  แต่มัน Work   มีฮาโมนิคส์พอ ๆ กัน......... สุ่มเสียงก็ไม่ต่างกัน...........
radio
member
*

คะแนน0

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 07:31:43 PM »

MPX96 ดีกว่าหลายเท่าเลยครับ Veronica ถอนทิ้งมาเยาะแล้วเสียงไม่ได้เรื่องเลย MPX96 stereo ซ้าย-ขวา ใกลเคียงอิสระ ไม่ดีที่สุดแต่ดีตามราคา....ถูกนะครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 09:04:03 AM »

Cheesy  ที่มีความคิดเช่นเดียวกับผม  ตอนแรกจะทำ Veronica  แต่อยู่บอร์ดแล้วมันใหญ่  ภาค Stereo ก็ไม่มี  อุปกรณ์หาง่ายก็จริง  ....แต่เสียงเบา ปรับไม่ลึกเหมือน MPX96 ที่ยังมีการปรับอย่างเหลือเฟือ (หมายถึงปรับเสียงให้ดัง)  เพียงแค่ปรับนิดเดียวเสียงก็ดังครับ   ...การแยกซ้ายแยกขวา จะรั่วนิด ๆ (ถ้าปรับให้ดีจะไม่มีการรั่ว หรือการข้ามช่อง  ซึ่งอยู่กับการใช้ค่า VR ) ................... ...........หากภาค Stereo หันมาใช้ BA1404  ละก็เสียงจะดีขึ้นมานิดหนึ่งครับ..........แต่เบอร์นี้ และแร่ 38 KHZ  หายากซักหน่อยครับท่าน.............
yai0007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 10:44:22 AM »

ณ ปัจจุบัน MPX96 ยังน่าใช้อยู่ไม๊ครับ (คนงบน้อย) เอาไปต่อกับ Mosfet RD15HVF1 ราว 15w. คิดว่าจะมีปัญหาเรื่อง Harmonic2 ไม๊ครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 07:12:59 PM »

ก็มีเหมือนเครื่องส่งทั่ว  ๆ ไปครับ..ก็มีบ้างฮาร์โมนิคส์...แต่ก็เก็บได้ครับ...ประกอบและก็...ปรับแต่งง่าย........เสียงชัดเจน  อยู่ที่แหล่งสัญญาณที่ป้อนเข้ามทาง Input ครับ
kanha
member
*

คะแนน2

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:29:58 AM »

พอดีใช้แบบ veronica เหมือนกัน (รุ่นที่เพิ่มภาคสเตอฯแล้ว)เลยเข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมครับ    ให้สถานศึกษาซื้อแบบแตกเป็นวัสดุฝึกมาทดลองครับ เอามาขยายเป็นสองแบบคือ แบบใช้ 2sc1946a ได้ 35 W กับใช้ 2sc1972 ได้ 12 W  พอดีใช้กับความถี่ออกมาทางสูงนิดหนึ่ง (102 MHz up) สังเกตว่าช่วงบ่ายๆร้อนๆความถี่มันอยากจะหนีจากเดิม(นานๆเป็นที) เลยคิดเอาเองว่ามันน่าจะเหมาะกับความถี่ช่วงต่ำๆมั้ง  เสียงก็โอเคนะครับ สมราคา (เสียงถูกใจกว่า MPX96) ม๊อดได้แรงสูสีกับคลื่นสถานีอื่นๆ ฮาร์มอนิกส์ที่ 1.5 กับ 2 ก็มีบ้างครับ  ห็หลบเอา อย่าให้ทับ ตร.กับทีวี ในแถบนั้น
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 11:57:45 AM »

บอร์ดของ MPX96  ผมได้ออกแบบใหม่ในส่วนภาค Stereo MPX  ใช้ไอซี BA1404    ในบอร์ดประกอบด้วย

1. วงจร 15KHZ  Filtering
2. ระบบเสียงเป็นแบบ Unbalancd Audio Input
3. Op-Amp คุณภาพสูง
4. มีชุด Voltage Regulator
5. มีภาค Clip บอกสัญญาณ Audio  ซ้ายและขวา
6. สัญญาณเสียงแยกซ้าย และ ขวา  เด็ดขาด  (รั่วนิด ๆ  แทบจะไม่ได้ยินเสียง)

เสียงที่ออกมาชัดเจน  เสียงใส  ดีกว่า MPX96  ของเดิม หลายเท่าตัวครับ......... มีเสียงแหลมและเบส  ฟังได้นิ่มนวลครับ....สนใจบอร์ด MPX96  รุ่นปรับปรุงใหม่ในส่วนภาค STEREO  ใช้ IC-BA1404  ติดต่อคุณ 500  ได้ครับ
500
member
*

คะแนน0

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 05:27:17 PM »

ช่วงนี้ ยังไม่รับจองนะครับ
รอให้ ชุด output 10 วัตต์ และชุด 30 วัตต์ ไดทดลองสำเร็จก่อน นะครับ
"ขอบคุณที่ รอ"
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์