ขอวิธีเช็กมอเตอร์พัดลมhatariแบบตั้งพื้นครับ จากช่างฝึกหัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 03:33:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเช็กมอเตอร์พัดลมhatariแบบตั้งพื้นครับ จากช่างฝึกหัด  (อ่าน 39146 ครั้ง)
ch.19
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 04:24:06 PM »

อาการเปิดแล้วไม่หมุนจะเริ่มเช็กตรงไหนครับใครรู้ช่วยบอกที่ ขอบคุณครับจากช่างฝึกหัด Cheesy

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 08:50:10 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=22061.msg131172#msg131172
Hack
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 03:25:11 AM »

ของท่าน supoj007

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?       PHPSESSID=ac3a719c877d05a7b42ac444ed831bf4&topic=409.0     
koon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 03:27:54 PM »

พี่ๆๆ ครับผมขอรบรวนหน่อยน่ะครับ คืว่าพัดลมยี้ห้อเดียวกันนี้ล่ะครับ (Hatari รุ้น HT4691) ของผมมันพังไปแล้วผมก็ลองซ่อมมันดู ปรากฏว่าแผงควบคุมมันเสียครับ (ทราบโดยการตัดแผงควบคุมออกแล้วทำการต่อตรงทดสอบมันดูครับมันก็ดีครับ)แล้วผมเอาแผงไปหาชื้อ อะไหร่มันไม่มีครับ(คือ IC HT48RO) ผมอยากรบรวรพี่ๆๆว่าจะหาได้จากที่ไหน หรือว่ามีวิธีการแก้ไขอย่างไรต่อ ขอรบกวน น่ะครับ

ขอรบกวนพี่เจ้าของกระทู้ด้วยน่ะครับ
omoming
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 12:54:37 PM »

ลองต่อตรงเลยครับโดยการปลดสายชุดขดลวดออก ชุดขดลวดจะมีทั้งหมด 4เส้นครับ เส้น123ตามนั้นเลยครับมันคือชุดขดลวดที่จำนวนรอบไม่เท่ากันง่ายๆคือความแรงของพัดลมเบอร์1เบอร์2และเบอร์3นั่นเองครับให้ปลดออกทั้ง3เส้นเลยครับ ส่วนเส้นที่4คือสายคอมม่อนไม่ต้องปลดก็ได้ครับเดียว งง เมื่อปลดออกแล้วให้นำสายไปต่อตรงได้เลยครับง่ายๆคือเอาสายที่ถอดออกมาจิ้มที่ไฟ220Vข้างๆสายคอมม่อนนั่นแหละครับ ง่ายกว่านั้นจิ้มมันไปตรงฟิวส์ได้เลยครับดีที่สุดคือจิ้มฟิวส์ที่มันตรงข้ามกับสายปลั๊กเลยครับหากว่าขดลวดมันช็อตอยู่ฟิวส์จะได้เป็นตัวป้องกันด้วยแต่เน้นจิ้มทีละสายนะครับถ้าพัดลมปกติดีจะสังเกตุเห็นความแรงมีการเปลี่ยนแปลงครับ
แต่ถ้ามันหมุนหนื่อยๆแสดงว่ามันฝืดครับให้ถอดมาล้างแล้วหยอดน้ำมันจักร(หาซื้อตามตลาดนัด10กว่าบาท)แต่หากเอานิ้วหมุนแล้วไม่ใช่อาการฝืด ซี ตัวสีดำๆอยู่ที่ตูดพัดลมมันเสื่อมครับถอดเอาไปเที่ยนรุ่นเปลี่ยนได้เลยครับ(ตามร้านขายอีเลคทรอนิคทั่วไปราคาประมาญ50บาทมั้งเคยซื้อแต่นานละ)
แต่ถ้าต่อตรงแล้วพัดลมทำงานปกติแสดงว่าแผงวงจรที่ด้านล่างเสียครับ
ลองทำตามท่านผู้ใจบุญทางด้านบนเลยครับ อุปกรณ์เกือบทุกตัวถ้าเสียถอดเปลี่ยนได้เลยครับราคาไม่แพง หากเช็คจนมั่นใจแล้วว่าอุปกรณ์ไม่เสียค่อยมามองที่ IC-14ขา เบอร์SN8P2501BPB มันอาจจะเสียได้ครับลองเอาเบอร์ไปคนหาทางเน็ตเพื่อหา Data sheet(คู่มือIC)เช็คตามนั้นแหละ
ดูขาไฟเข้า ขาไฟที่ปล่อยไฟออกว่าทำงานปกติหรือปล่าวลองกดห้พัดลมทำงานตามลำดับแล้วเช็คว้ามีไฟ5V.ออกจากICหรือปล่าวหากมีแสดงว่าICสั่งงานปกติให้ลองกลับไปเช็คอุปกรณ์ในทางเดินวงจรอีกครั้งอาจมีอุปกรณ์เสียอยู่ ง่ายๆปลายทางของวงจรจะมี ทรานซิสเตอร์ หรือไตรแอค (ไม่แน่ใจยังไม่ได้ดูData sheet)ตั้งเรียงกันอยู่3ตัวคอยรับไฟไบอัสที่ขาBและจ่ายไฟ220vให้กับ ขดลวดแต่ละชุด (เมื่อICหรือสมองมันสั่งงานแสดงว่าอุปกรณ์ภายนอกหรือแขนขาไม่ดี
แต่หากแขนขามันดีแสดงว่าสมองมันไม่ดี)ลองเช็คดูครับ////////
อีกนิดครับIC-14ขา เบอร์SN8P2501BPB มันคือ Micocontroller
ง่ายๆคือมันต้องเขียนโปรแกรมลงที่ตัวICครับเอาไปเทียบซื้อไม่ได้ครับ
ใส่ตัวใหม่ก็ไม่ทำงานครับ เพราะมันคือสมองที่ยังไม่มีความจำ จะเสียเงินเปล่าๆครับ ลองถามHatariดูครับว่าเขาแยกขายเฉพาะIC หรือปล่าว
หรือลองเช็คที่อมร ร้าขายอุปกรณ์ที่บ้านหม้อดูก็ได้ครับ ผมคิดว่าช่างซ่อมส่วนใหญ่น่าจะรู้แหล่งครับ โชคดีนะครับ Omoming
na_nyu
Full Member
member
**

คะแนน38

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 04:33:20 PM »

การวัดค่า ในการซ่อมพัดลมนะครับ

ดาวโหลด
http://storage.3bb.co.th/view2/MTMwMDl8YzA3N2MwY2Q0MTU3NTNjMGY1ZjNhYTkzOTdkNzM5ZTN8MTY2MQ==

omoming
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 11:48:20 PM »

ลืมบอกไปว่าอ้างอิงจากพัดลม Digital ของ Hatahi ถ้าเป็นพัดลมปุ่มกดธรรมดาก็เอามิเตอร์วัดค่าโอมห์ที่สายปลั้กเสียบแล้วกดเบอร์พัดลมดูค่าโอมห์ของขดลวดแต่ละขดได้เลยครับ
doraemon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 04:45:28 PM »

c ภาคจ่ายไฟเข้าบอร์ดเสื่อมก็ไม่ทำงานเพราะไฟไม่พอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์