ภาษาอิสาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:51:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาอิสาน  (อ่าน 63717 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน 286

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 10:43:01 AM »

เป็นหนี้..นั่นหละมันจังเห็ดให้คนเฮา ขยัน..หมั่นเพียร..ตั๊วเพิ่นว่า.. Tongue Tongue สามสิบปี..สิทันใช้หนี้เมิ๊ดบ่อบุ๊..สิตายก่อน...อะอะอะ (สำลักน้ำลายเจ้าของ..ดอก).... Grin
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน 54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:07:12 PM »

9-10 มีนา ไปเที่ยวทางได๋น้อ
เป็นหนี้..นั่นหละมันจังเห็ดให้คนเฮา ขยัน..หมั่นเพียร..ตั๊วเพิ่นว่า.. Tongue Tongue สามสิบปี..สิทันใช้หนี้เมิ๊ดบ่อบุ๊..สิตายก่อน...อะอะอะ (สำลักน้ำลายเจ้าของ..ดอก).... Grin

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
Apisit
member
*

คะแนน 21

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 06:32:42 PM »

คนบ่มีหนี่ คือคนบ่มีเครดิตแม่นบ่ พ่อใหญ่สุพจน์ Grin Grin Cool

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
Tongchai
member
*

คะแนน 3

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 03:40:18 PM »

จากหนองคายมาอยู่ประจวบคึดว่าสิได้เว้าภาษาไทย มีแต่สารคาม สุรินทร์ ร้อยเอ็ด บุรีรัมย์ เฮ็ดงานอยู่นำกัน
Apisit
member
*

คะแนน 21

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 05:30:43 PM »

อ้างถึง
สรุปหัวข้อ
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 03:40:18 PMข้อความโดย: Tongchai 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
จากหนองคายมาอยู่ประจวบคึดว่าสิได้เว้าภาษาไทย มีแต่สารคาม สุรินทร์ ร้อยเอ็ด บุรีรัมย์ เฮ็ดงานอยู่นำกัน 

ว่าแผนอยู่บุรีรัมย์อำเภอหยังน้ออ้าย Cool

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
supoj007
member
*

คะแนน 286

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 08:43:27 PM »

9-10 มีนาคม หัวตะกลับมาจากงานบวชลูกชาย มาตั๊ว ครับ..วัดราชบพิธ Tongue..บวชจัวน้อย...(เณรน้อยภาคฤดูฮ้อน)
aaaa
member
*

คะแนน 11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 09:04:13 PM »

ดีน้อเผิ่นมีลูกซายได้บวช ผมอยู่ไปอยู่มากะฮ่อนๆ อยากซิบวชแต่กะบ่มีคนซ่อมงาน เฮ็ดจังได๋ดีน้อ บ่มีลูกซายนำเพิ่น.... Cool Cry Smiley
chai001
member
*

คะแนน 0

สัก วัน มัน ต้อง เป็น วัน ของ เรา สู้ๆ

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 03:37:33 AM »

ไม่มี ภาษา เขมรบ้างเหรอคับ   

บอง - สลัน - เนียง  แปลว่า  พี่ - รัก - น้อง 

วันหลังจะมา บอกใหม่นะคับ     Grin Grin Wink Smiley Smiley Wink

ทีมงานตะนอดซาวด์  ฅนสุรินทร์เหลา

chai001
member
*

คะแนน 0

สัก วัน มัน ต้อง เป็น วัน ของ เรา สู้ๆ

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 03:41:38 AM »

โทดค้าบ  ผิดห้อง 

ทีมงานตะนอดซาวด์  ฅนสุรินทร์เหลา

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน 54

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 04:38:39 PM »

วันนี้เสนอคำที่ค่อนข้างเก่ามาก ( หรือไม่ค่อยใช้กัน ) แม้แต่ผมเองยัง งง

คำว่า เหิง   หมายความว่า นาน
( ความหมายเดียวกับ คำว่า โดน )

เช่นถามว่า  มาเหิงล่ะเบาะ   หมายถึง มานานรึยัง ตอบ เหิงเติบล่ะ หมายถึง นานพอสมควรแล้ว

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
supoj007
member
*

คะแนน 286

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 05:15:58 PM »

ขอเสนอคำว่า  ***ป้าด ทิ โธ้***เป็นคำอุทานแบบแปลกใจ-เชิงโกรธนิดหน่อย-หรือสบดไม่พอใจ อัศจรรย์ใจ
เช่นคำว่า  ป้าดโธ้..(ป้าดทิโธ้...คืองามแท้)  หมายถึง  โอ้โฮ  สวยจัง  (อัศจรรย์ใจ) Grin
               ป้าดโธ้ คือเว้าจังสั่น                       **     เฮ้ย...   ทำไมพูดแบบนี้ว่ะ (โกรธนิดหน่อย ไม่พอใจ) Tongue
               ป้าด......ทิ โธ้...บักบ้านี่แหม...                เอ้ย....ไอ้บ้านี่ เดี๊ยะ.....(โกรธมาก) Tongue

aaaa
member
*

คะแนน 11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 06:36:41 PM »

โบราณว่า หลับด้วยความหิวดีกว่าตื่นด้วยการเป็นหนี้ แตกะเฮ็ดบ่ได้ สู่มื้อนี่สู้กะญ่อนหนี้อีหลีเด้อ.... Cool
xzineinc
วีไอพี
member

คะแนน 62

CONTROL

xzinedragon@hotmail.com
« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 05:01:17 PM »

หัวแต้เข่ามาอ้านพ่อ
 ผมมาเรียนกุงเทพผมเว้า3ภาษา ครับ
ภาษาหลัก โคราช
ภาษารอง อีสาน
ภาษาทางการ กรุงเทพ
เว้าไปเว้ามาปนกันเหมิด
ตอนพรีเซ่นงานเป็นประจำ Grin

we make computer do more
Apisit
member
*

คะแนน 21

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 08:13:11 PM »

อ้างถึง
ข้อความเมื่อ: เมษายน 05, 2007, 04:38:39 PMข้อความโดย: sukyone 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
วันนี้เสนอคำที่ค่อนข้างเก่ามาก ( หรือไม่ค่อยใช้กัน ) แม้แต่ผมเองยัง งง

คำว่า เหิง   หมายความว่า นาน
( ความหมายเดียวกับ คำว่า โดน )

เช่นถามว่า  มาเหิงล่ะเบาะ   หมายถึง มานานรึยัง ตอบ เหิงเติบล่ะ หมายถึง นานพอสมควรแล้ว

มีอีกคำนึงเด้อพี่  ตำอิด   หมายความว่า แต่กี้หรือแต่ก่อนครับ  Tongue

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน 54

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 03:50:34 PM »

มื้อนี่เสนอคำว่า
จอบ

จอบ เป็นคำกิริยา หมายถึง อาการ แอบ,ซุ่มอยู่ในที่ลับตาคนเพื่อรอบางอย่าง

วลีที่ใช้บ่อยคือ จอบเบิ่ง ซึ่งหมายถึงแอบดู
เช่น จอบเบิ่งคนสิมาลักหมากแงว หมายถึง แอบดูคนจะมาขโมยคอแลน (  หมากแงว)

คำที่อาจใช้ร่วมกันได้ คือ ซอมเบิ่ง แต่คำว่า ซอม อาจจะไม่ต้องอยู่ในที่ลับตา หรือไม่ต้องซ่อนตัว
เช่นการซอมดูลูกสาวไม่ให้ลักไปเที่ยวงานวัด  Grin Grin

ปล. หมากแงว กับ คอแลน นี่เป็นผลไม้ชนิดเดียวกันหรือเปล่าครับ

S@n
member
*

คะแนน 2

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 09:01:14 AM »

เป็นตามวนกันแท้..อ้ายเอ้ย  ไห้ข้าน่อย..โสเหล่...นำแนนเด้อ...ครับ Grin Grin

aon3
member
*

คะแนน 3

อันนี้เอาไว้ลองงานให้ลูกค้าก่อนส่งเล็กไปนิด......

jonathan_boun@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 07:09:04 PM »

" ม่วนกุ๊บทีป....บานนี้พี่น้องเอ๋ย "....คิดฮอดบ้านเด้ๆๆๆ..วะ ฝนตกรินทางก้ามนี้ คิดฮอดหมฮวกทางก้ามพู้นเด้ Cry
ดีใจหลายครับมื้อนี้ลองเข้ามาเล่นบ้านเฮาเป็นเทือแรกแฮกม๋าน ! จั๋กเขียนทืกบ่ทืกกะอย่าซิว่ากันเด้ออ้ายซาย ..แบบว่ากำลังหัดอยู่....!!! เว้าเล่นเด้อครับผมนี้ล่ะครับ...ตอนลาว...โอ๊ๆๆๆ ..บ่แม่นครับ..E-san.ครับ ดีใจที่ได้เป็นคน อิสานครับ ดีใจที่ฮู้จักอ้ายทุกคน

" เผิ่นว่าเชื่อซาติแฮ่งอย่าเหม็นสาบกุ่ยกัน

เกิดเป็นคนอิสานให้ฮักแพงกันไว้

ไผไปดีให้ซู้ ซูขึ้นอย่าหยามเยียด

ไผขี้ล้ายให้ซ่อยค้ำซูขึ้นให้เกิ่งกัน...อ้ายเอ้ย..

..... เบิ่งกันแงงกันแน่เด้อครูบาเอ้ย.......  มื้อหน้าซิเข้ามาเล่นใหม่เด้อ       
    ไผ มีหมอลำซิ่งสดๆแบบ MIX BY MIX  เอาแบบไงง้อง ..ม่วนกุ๊บทีป....เอามาลงไว้แน้เด้อ
                         ข้าน้อย...ชิเอาไป  TEST BASS.. DIGITAL CLASS  T  .

ปล. AUDIO TRACK     เด้อครูบา.......       

เรียนท่านที่ต้องการทราบข้อมูลต่างๆขอความกรุณาท่านฝากเบอร์โทรไว้ในข้อความส่วนตัวนะครับเเล้วผมจะโทรกลับครับ ท่านไม่ต้องเสียเงินค่าโทรครัผมพิมม์ไม่เก่งครับเเละอีกอย่างคุยกันในโทรศัพท์จะได้เข้าใจตรงกันครับเเล้วท่านที่ต้องการฝากรูปหรืองานใดๆในเมลกรุณาส่งเข้าเมล  jonathan_boun@hotmail.com  ด้วยนะครับ
bunyut
member
*

คะแนน 14

ขยันเข้าไว้จะได้สำเร็จ

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 02:11:03 PM »

โอยได๋อานแล้วคือมวนแท้ภาษาบ้านเจ่าของนิ ให่เว้านำแนเด้อ บักหำน้อย แปวาจังได๋ขน่อยหึหึ ไผแปได้แปให่ฟังแน  [บ แมนคำยาบเด้อ]

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 10:15:03 PM »

โอยมันบ่หยากดอกเด้ออาจารย์ขั่นอยากเว้าใต้หั่น  ไป๋หาผมคับ  ผมอยูใต้เด้อคับ  ตอนนี่ผมนั่นเป็น ลาวสตอแหลวคับ หมากกะถินใหญ่  โอยเขียนหยาก มันบ่มีโตหยอ คือประเทศลาวเหวย  หยากกินแจวหมากกะถินลงไปใต้หาผมเด้อ  เฮาคนอีสานอยูใสกะบออึดบอยากดอก  ไชยา  สุราษฎร์ คนอีสานมีเป็นพัน สิอยากอายเหดหยังคับเอ่ย  คนอีสานตีกอฟล์แหล่วได๋คับ ขั่นภาษาอีสานขั่บอเว้ามันกะลืม  จังได้ฝึกหัดเอาไว่  คนอีสานนุงผ้าขาวม้าขึ่นห่าง นั่นบอมีแล้วคับ โอยเมือยพอกอนนอ้เอาไว้มื่ออืนน้อะ

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 08:25:30 PM »

โอ้ละหนอ   ทุกบอมีเสื่อผ่า ฝาเฮือนดีพอหลี้อยู่  ทุกบอมีเข่าอยู่เหล้าสินอนหลี้อยูบอเป็น พีน้องเอ่ย   คาดสิทุกบอฮอนมี คาดสิมีบอฮอนหยาก เว้าไป๋หลายมันลายข้ายย้ายคือพีอ้ายหมผ่าน้าสาว  มาเด้อเหล่าขาวสิเบิ่ดขวดแล้วได๋

supoj007
member
*

คะแนน 286

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 10:41:13 PM »

คั้นมักม่วน ให้ไปม่วนเวปอ้ายแน่เด้อ น้องหล่า.... Angryเว้าผญากันม่วนอยู่พุ้นกะได้
bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 07:57:18 AM »

คับ หยาอ้าย ผมสิลองเข้าไปเล่นนำเด้อ  ไปอยู่ใต่  บอได๋เว้าภาษาบ้านเจ้าของ จักสิออกทางได อ้ายเอ้ย  หลังงานซ่อมเล่นแต่อินเตอร์เนตหูตาลายเบิดแล้ว  ขั่นมีคนทางกํ่าอีสานคำบอนเคยอยู่  เถิงสินอนขดขู่กะอยู่ได้ตัวละชาย  หมายป๋องเข่าหาเงินทางเมืองลุม  สุมผูสาวดอกอยู่บ้านเอาผัวสั่มละบอเหลือ 

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน 54

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 04:45:42 PM »

ซูมื้อนี้คือเงียบๆนอ.....
สมาชิกไปทางได๋เบิด  หิว

supoj007
member
*

คะแนน 286

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 11:37:17 PM »

สงสัย  ขึ้นไปเฮ็ดนา กันเมิดละตี๊  ข้าวหอมราคาดี Shocked Tongue
rerk.com
member
*

คะแนน 5

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 07:39:55 AM »

อ้ายๆ ซอยข่อยแน

พอกะเทิน สิแป๋วาจังใด๋  Sad อธิบายได้แต่แปลตรงตัวแบบจังๆ ไม่ได้ครับ

คนขอนแก่นเด้อครับ ยูอำเภอภูเวียง มาเฮ็ดงานไซ่หนี่รัฐบาล (กองทุนกู้ยืม) ไซ่หนี่ญี่ปุ่น(โตโยต้า) กับไซ่หนี่เวรหนี่กรรม (เมีย)

มักห้องนี่หลายๆ ครับ

prince
member
*

คะแนน 5

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 08:45:08 PM »

พี่ๆ ครับ แล้ว ถ้าจะใช้เป็นภาษาเขียน
จะต้องเขียน "อิสาน" หรือว่า "อีสาน" เหรอครับ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน 808

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 07:03:55 AM »

เพิ่มเติมอีกสักหน่อยครับ............ถ้าคำซ้ำกัน
ต้องขออถัยนำเด้อ!!!!!!!!!!

คำกริยา           
      เมียบ้าน  กลับบ้าน 
อีหลีบ่  จริงหรือ     
      ศูนย์  โกรธ 
อีหลี  จริง     
      ไปบ่  ไปไหม 
แม่นบ่  ใช่หรือ     
      บ่ไป  ไม่ไป 
สวย  สาย     
      ไปนำ  ไปตามตัว 
มิด  เงียบ, จม     
      เบิ่ง  ดู 
จอบ  แอบดู     
      ไปนำแน่  ไปด้วย 
แลน  วิ่ง     
      ไปไส  ไปไหน 
เซา  หยุด     
      ไปโลด  ไปเลย 
แซบ  อร่อย     
      หั่นเด้  นั่นงัย 
ยาง  เดิน     
      หลุด  ลด(ราคา) 
เว่า  พูด     
      มวน  สนุก 
เฮ็ด  ทำ     
      แจ้ง  เช้า 
เวียก  งาน     
      ซอย  ช่วย 
โดน  นาน     
      ซอด  ทะลุ 
อีหยัง  อะไร     
      ตั๋ว  โกหก 
บ่  ไม่     
      ขี้ตั๋ว  ขี้โกหก 
ติง  ขยับ     
      เซี่ยง  ซ่อน(ของ) 
ลี้  ซ่อน     
      ซูน  แตะ 
ตอดเงา  สัปงก     
      ต้อย  แตะ 
ขี้คร้าน  ขี้เกียจ     
      อึด  หายาก/ขาดแคลน 
ขี้ถี่  ขี้เหนียว     
      ดึก  ปา/ขว้าง สิ่งของ 
ปึก  โง่ ฉลาดน้อย     
      ฮู้  รู้ 
จี่  ย่าง/ปิ้ง     
      ม่วน  สนุก 
ม่าง  รื้อ, ทำลาย     
      เข็ดแข่ว  เสียวฟัน 
แนม  แอบดู     
      เมี่ยน  เก็บให้เป็นระเบียบ 
ฟ้าว  รีบ     
      หลุดทุน  ขาดทุน 
เป็นตาหน่าย  น่าเบื่อ     
      รถตำกัน  รถชนกัน 
หย่ำ  เคี้ยว     
      มุน  ละเอียด 
โสกัน  คุยกัน     
      ลุบ  ยุบ 
เข็ดแข่ว  เสียวฟัน     
      ม่องได๋/บ่อนได๋  ที่ไหน 
ยู่  เข็น     
      เล่นสาว  จีบสาว           

คำนาม             
      พืช-ผลไม้             
      บักหุ่ง  มะละกอ 
บักมี่  ขนุน     
      บักหุ่งเหิม  มะละกอใกล้สุก 
มันเภา  มันแกว     
      บักเขียบ  น้อยหน่า 
บักทัน  พุทธา     
      ไน  เมล็ด/เม็ด 
บักอึอ  ฟักทอง     
      บักต้อง  กระท้อน 
บักสีดา  ฝรั่ง     

สั...               
      ขี้คันคาก  คางคก 
ปลาแดก  ปลาร้า     
      ขี้เกี้ยม  จิ้งจก 
งัว  วัว     
      หมาว้อ  หมาบ้า     

สิ่งของ             
      เกิบ  รองเท้า 
บ่วง  ช้อน     
      จอก  แก้วน้ำ 
บักจก  จอบ     
      รถยู้  รถเข็น 
รถเครื่อง  มอเตอร์ไซด์     

คำสรรพนาม             
      เซียง  คำนำหน้าคนที่เคยบวชเณร 
ทิด  คำนำหน้าคนที่เคยบวชพระ     
      เอื้อย  พี่สาว 
อ้าย  พี่ชาย     
      ข่อย  ข้าพเจ้า 
เพิน  ท่าน/เขา   

อื่นๆ             
      ซาว  20 
แข่ว  ฟัน     
      ดัง  จมูก 
สบ  ริมฝีปาก     

มัก - ชอบ

มั๊กหล๊ายหลาย - ชอบมากๆ

คิงฮ้อน - ตัวร้อน

แซ่บนัว - อร่อย กลมกล่อม

จ๊ก - ล้วง

ต่อน - เป็นชิ้นๆ

เมี้ยน - ทำความสะอาด

ตาหล่าง - ข้างล่าง

เฮือน - บ้าน

ขี้หลี - เจ้าชู้

เป็นตาย่าน - น่ากลัว

ปัน - แบ่ง

ฟ้าแลง - ตอนเย็น

ตม - ขี้โคลน

ขี้แข่ว - อุจาระฟัน

ฮูดัง - รูจมูก

ข้าวปุ้น - ขนมจีน

บักน้ำ - น้ำเต้า

ปลาข่อ - ปลาช่อน

ปลาเข็ง - ปลาหมอ

ขี้กะตืด - พยาธิ

ผู้ได๋ - ใคร

อีหล้า - ลูกสาวคนเดียว

บักหล้า - ลูกชายคนเดียว

โมง - ตาข่ายดักปลา

ยางกระติ้ว -  ยางรัด,ยางวง

wav!!  THANK!!
sodsai13♥
วีไอพี
member

คะแนน 43

sodsai13@gmail.com

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 08:46:26 PM »

วันนี้ขอเสนอคำว่า จอบบ้อน หมายความว่า การจะไปทอดแห และแอบซุ่มปลาที่มันโผล่ขึ้นมาผิวน้ำแล้วก็โตนโลด อิๆๆ

คนอุดรมาอยู่ชล เจอแต่คนบ้านเฮา แต่ไปไสเค้ากะรู้ว่าอิสาน เพราะหน้าตามันบอก อิๆๆ

อีบุคสอนซ่อมเครื่องซักผ้าเครื่องทำน้ำอุ่นไฟฟ้าแก็ซและหม้อหุงข้าว
http://sodsai.info

deedao
Full Member
member
**

คะแนน 9

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 02:41:10 PM »

หัวแต่ฮู่วา อ้าย supoj007 เป่นค้นอีสาน

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์