ผมโดนไวรัสตัวไหนครับ ไดร์หายไปทั้งไดร์เลย งง.....
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:40:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนไวรัสตัวไหนครับ ไดร์หายไปทั้งไดร์เลย งง.....  (อ่าน 51635 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 08:51:19 PM »

Sad

คือผมมีฮาร์ดดิส 2ตัว ตัวแรกเป็นไดร์ C, D ใช้ได้ไม่มีปัญหาทั้ง 2 ไดร์

ส่วนตัวที่ 2 เป็นไดร์ G, H ปรากฎว่าอยู่ดีๆไดร์ก็เปิดไม่ได้ เมื่อตอนกลางวัน

บางทีก็เปิดได้ บางทีก็ไม่ได้ มาตอนนี้เปิดไม่ได้เลยครับ แล้วขึ้นข้อความดังกล่าวครับ

ส่วนไดร์ H ใช้งานได้เป็นปกติครับ

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 08:59:49 PM »

ลองเปลี่ยนสายแพดูหรึยัง Sad หรือ สาย SATA Cool
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 09:05:39 PM »

ยังเลยครับท่านอาจารย์  Tongue

ไดร์ G, H ที่ว่านี้ใช้สายแพรครับ เป็นตัวเก่า ส่วนไดร์ C, D ใช้ SATA ครับ

ผมได้แนบหน้าต่าง Task manager มาให้ผู้เชี่ยวชาญได้วิเคราะห์กันครับ

ว่ามีอะไรน่าสงสัยหรือเปล่าครับ  Sad

แบบที่พี่บอกว่าให้ลองเปลี่ยนสายแพรดู ผมสงสัยว่าแล้วทำไมไดร์ H มันถึงเปิดได้ปกติ

ทั้งๆที่มันก็เป็นฮาร์ดดิสตัวเดียวกันกับไดร์ G ครับ  Sad รบกวนด้วยครับ  Tongue
harley
member
*

คะแนน19

สังคมที่ดีเริ่มจากการให้

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 10:14:50 PM »

มันเป็นไวรัส Godzilla ครับ วิธีแก้คือ

1.Double Clik ไอคอน My Computer ที่ Desktop เลือกเมนู Tools --> folder options
2.ปรากฏไดอะล็อก folder options คลิกแท็บ view
1)คลิกเลือก Show Hidden files and folders
2)เอาเครื่องหมาย / ในช่องส๊เหลี่ยมหน้า Hide extention... และ Hide protected operating system file ออก
3)คลิก OK

3.กดปุ่ม Ctrl+Alt+Delete ที่คีย์บอร์ด
4.ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Windows Task Manager คลิกเลือกแท็บ Processes
1)คลิกเลือกเมนู Image Name (เพื่อ sort file)
2)คลิกเลือกไฟล์ wscript.exe (ทีละตัว)
3)คลิกปุ่ม End Process

5.เปิดไดร์ฟ (โดยคลิกเม้าส์ขวาเลือก Explore ห้าม Double Click ไดร์) ทำการลบไฟล์ autorun.inf และ ms32dll.dll.vbs ออก (โดยกด shift+Delete) ทุกไดร์ที่มีอยู่ในเครื่องคอมฯซึ่งรวมทั้ง Handy Drive และ floppy disk ด้วย

6.เปิดโฟลเดอร์ C:WINDOWS เพื่อลบไฟล์ MS32DLL.dll.vbs ออก (โดยกด shift+Delete)

7.ไปที่ปุ่ม start-->run ใส่คำสั่ง regedit ตกลง ปรากฏไดอะล็อกบ็อก REgistry Edit

8.เลือก Hkey_local_machine-->software-->cerrent version-->run เพื่อลบไฟล์MS32DLL โดยกดปุ่ม Delete

9.คลิกเลือก HKEY_CURRENT_USER-->software-->microsoft-->internet explorer-->main เพื่อลบไฟล์ที่ Windows Title"Hacked by Godzilla" ออก โดยกดปุ่ม Delete

10.ไปที่ปุ่ม start-->run ใส่คำสั่ง gpedit.msc ตกลง ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Group Policy

11.คลิกเลือก User Configuration-->Administrative Templates-->system-->Double click ไฟล์ Turn off autoplay ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Turn off autoplay Properties
1)คลิกเลือก Enabled
2)คลิกเลือก All drives
3)OK
เพื่อป้องกันการเปิดไดร์ฟอัตโนมัติในกรณีที่นำแผ่น CD หรือ Handy drive มาใช้งานซึ่งเปงช่องทางที่จะติดไวรัสได้ง่าย

12.ไปที่ปุ่ม start-->run ใส่คำสั่ง msconfig ตกลง ปรากฏไดอะล็อกบ็อก system Configuration Utility คลิกแท็บ Startup
1)เอาเครื่องหมาย / ในช่องสี่เหลี่ยมหน้าไฟล์ MS32DLL ออก
2)คลิกปุ่ม APPly
3)คลิกปุ่ม OK
จะปรากฏไดอะล็อกบ็อก system Configuration เลือก EXit Without REstart

13.Double Clik ไอคอน My Computer ที่ Desktop เลือกเมนู Tools --> folder options

14.ปรากฏไดอะล็อก folder options คลิกแท็บ view
1)คลิก / ในช่องส๊เหลี่ยมหน้า Hide extention... และ Hide protected operating system file
2)คลิก OK

15.click ขวาที่ไอคอน Recycle bin เพื่อเรียก shortcut menu เลือก empty Recycle bin เพื่อ นอนยัน การลบไฟล์
ลองดูครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 08:57:18 AM »

รีบเก็บข้อมูลจากไดร้ว์ไว้ที่อื่นได้แล้ว เป็นไปได้ว่าHDDใกล้เจ้ง พี่เจออาการแบบนี้3ตัวแล้ว ไม่นานมันก็พัง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 02:23:27 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ จะลองดูครับ ขอบคุณมากครับ  Cry  Cry

เมื่อกี๊ผมเพิ่งกลับจากมหาลัย ลองเปิดคอมดู ไดร์ G ขึ้นว่าหาไดร์ไม่เจอครับ

สายแพรลองเปลี่ยนแล้วเหมือนเดิมครับ ยังไงจะลองตามท่าน Harley ดูครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 02:53:27 PM »

ลองใช้ Kill godzilla ก็ไม่หายครับ ( restart แล้ว ) ที่ Title bar

ก็ไม่มี Hacked by godzilla นะครับ มีวิธีอื่นๆอีกมั๊ยครับ

ประเด็นพี่ถาวร ผมก็ตะหงิดๆอยู่เหมือนกันครับ เพราะฮาร์ดดิสตัวนี้

มีอายุได้ 4 ปีกว่าแล้วครับยี่ห้อก็ไม่ติดตลาดด้วย ( ตัวเก่าครับที่ติดมากับเครื่อง )

ยี่ห้อ Western 80 GB  7,200RPM

มีหนทางไหนอกีบ้างครับ ตอนนี้ผมอยากจะ Copy ข้อมูลไปไว้ในฮาร์ดดิส อีกตัว

แต่ติดตรงที่ผมไม่สามารถเข้าไปดูข้อมูลในไดร์ G ได้เลยครับ  Cry  Cry  Cry
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 03:07:04 PM »

เข้าไบออส แล้วทำการออโต้ดีเท็คดู ถ้าดีเท็คช้ากว่าจะเจอ ทำใจเลยน้องเอ้ย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 03:45:12 PM »

ท่านลองใช้ตัวนี้สแกนดูครับ

http://www.thaiware.com/main/info.php?id=7560
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 03:52:32 PM »

ท่านลองวิธีนี้ดูครับ......เปิดรันขึ้นมาแล้วcopyข้อความด้านล่างนี้ลงที่รันREG add

HKCU\Software\Microsoft\windows\CurrentVersion\Policies\System /v DisableTaskMgr /t REG_DWORD /d 0

/fกดenterครับก็ใช้ได้แล้ว***ค่า0คือคลายล็อกค่า1คือล็อกtask manager

ขอให้โชคดีนะท่าน.... Smiley

ลองเข้าอ่านนี้ดูเผือมีวิธีแก้

http://search.pantip.com/cgi-bin/ss?query=Task+manager&group=All&search=&age=all
member
*

คะแนน912

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 07:37:47 PM »

ท่านอีกเวปครับ แก้ไขการโดนปิดเข้าใช้งาน Task Manager และ Internet Options
XP

http://www.varietypc.net/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=21
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 08:18:47 PM »

ท่านครับ Task manager ของผมใช้งานได้ตามปกติครับ ที่มีปัญหาคือ

เปิดไดร์ G ไม่ได้ครับ กด Explore ก็เหมือนเดิมครับ ไม่ว่าจะกดอะไรมันจะขึ้นให้

Format อย่างเดียวครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 08:31:02 PM »

ผู้เชี่ยวชาญด้านคอมพิวเตอร์ว่ายังไงบ้างครับ อาการแบบผม

มันเป้นเพราะไวรัส หรือฮาร์ดดิสเจ๊งครับ แล้วมีวิธีแก้ไขได้มั๊ยครับ

เพราะงานอยู่ในนั้นเพียบ ถ้าส่งร้านจะทำได้มั๊ยครับ
Santi.
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 08:34:55 PM »

ลองเอาฮาร์ดดิสไปเปิดที่คอมเครื่องอื่นดูครับ หรือเปิดโดยใช้ USB ครับ
sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 11:12:15 PM »

ลองใช้ Active Patition recovery หรือ patition magic ดูครับในแผ่น hiren boot cd ก็มีนะ ผมว่าข้อมูลในไดรว์ยังอยู่ครบ แต่พาร์ทิชั่นหายไปเท่านั้นเอง ส่วนสาเหตูที่แท้จริงอาจจะเกิดจากไวรัส หรือบางทีสายแพหลวมก็เป็นไปได้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 08:45:23 AM »

ลองใช้ Active Patition recovery หรือ patition magic ดูครับในแผ่น hiren boot cd ก็มีนะ ผมว่าข้อมูลในไดรว์ยังอยู่ครบ แต่พาร์ทิชั่นหายไปเท่านั้นเอง ส่วนสาเหตูที่แท้จริงอาจจะเกิดจากไวรัส หรือบางทีสายแพหลวมก็เป็นไปได้

ท่านบอกมาแบบนี้ผมใจชื้นขึ้นมาทันทีเลยครับ  Tongue จะลองดูครับ ขอบคุณมาก

ผมก็ยังสงสัยอยู่ครับ ปกติเวลาผมกด Properties ตรงไฟล์ System ทั้งไดร์ G และ H

NTFS แต่ตอนนี้ไดร์ G ตรง File system เป็น RAW ครับ Sad
sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:01:07 AM »

ลองไปที่เว็ปนี้ดูครับ
http://xchange.teenee.com/index.php?showtopic=55480

แนะนำอีกหนึ่ง PTDD Partition Table Doctor 3.5

http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=29F1D78327JKYPLNTTTTJIYBB[U2T4
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:34:53 AM »

ท่านครับ ผมขอถามแบบไม่รู้เลยนะ ผมเคยไปให้ร้านคอมลง Window ให้ใหม่

เนื่องจากเข้า Window ไม่ได้โดนไวรัส ผมก็นั่งดูร้านเข้าทำ เห็นเค้ากดโน่นกดนี่

จนเข้าไปที่ไดร์ได้ แล้วก็เลือกเอาไฟล์ที่สำคัญของเราไปเก็บไว้ที่อื่น ก่อนที่จะ Format

ผมอยากทราบว่าวิธีตรงนี้ ทำยังไงครับ เพราะผมไม่รู้เรื่องจริงๆครับ  Cry Cry
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:48:04 AM »

ลองเข้าไปที่ Bios ดูก่อนครับว่าเจอฮาร์ดดิสก์ลูกที่มีปัญหาหรือเปล่า ถ้า Bios เจอ แต่ Windows  เข้าไปที่ในฮาร์ดดิสก์ลูกนั้นไม่ได้ อาจจะเป็นที่ Fat Partition เสียครับ ลองหาโปรแกรมกู้ข้อมูลมากู้ดูก่อนเลือกเอาไฟล์ที่สำคัญ ๆ เก็บไว้แล้วจัดการฟอร์แมตเสียครับ

sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 11:58:08 AM »

ต้องดูว่าเข้าไม่ได้แบบไหนเช่น ไฟล์บุ๊ตสำคัญหายไป เช่น ntdlr missing ก็ต้องแผ่น boot win xp เข้าแทนแล้วใช้คำสั่ง  fixboot,fixmbr  หรือถ้ายังสามารถ บู๊ตเข้าเซฟโหมดได้ก็ง่ายขึ้นในการโอนย้ายข้อมูลไปที่อื่น หรือถ้าเข้าไม่ได้เลยทั้งแบบปกติหรือเซฟโหมด ก็อาจจะใช้วิธีลงวินโดว์ทับแบบไม่ฟอร์แมตหรือก็เอาตัวฮาร์ดดิสที่มีปํญหาไปต่อพ่วงกับฮาร์ดดิสตัวอื่นที่สามารถเข้าวินโดว์ได้แล้วก็ถ่ายข้อมูลออกไป หรือใช้แผ่นบู๊ตซีดีต่าง๐ เช่น hiren boot cd,
 windows pe,linux ubuntu   อื่นๆอีกมากมายสารพัดวิธี
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 06:59:38 PM »

วันนี้เมื่อเย็นลองยกเครื่องไปร้านคอม เห็นเค้าบอกว่าต้อง Format ใหม่อย่างเดียว

หรือไม่ก็ต้องกู้ข้อมูล โดยต้องใช้เวลา ถึง 3 วัน ผมเลยยกเครื่องกลับมาบ้านก่อนดีกว่า

ทีนี้ผมสนใจวิธีกู้ข้อมูลครับ รบกวนท่าน sss ช่วยบอกวิธีกู้โดยละเอียดหน่อยได้มั๊ยครับ

ผมไม่มีความชำนาญด้าน Software เลยครับ  Cry  Cry
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:45:02 PM »

ใช้โปรแกรมกู้  รายละเอียดไม่ยากมากนัก กู้ไว้ Drive อื่นไว้ก่อน ลองดู หาโปรแกรมลง
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 11:24:14 PM »

วิธีการพอดีผมไปเจอมาครับ แต่ไม่รู้ว่าจะมีโปรแกรมให้โหลดหรือป่าวครับ  Sad

http://www.com-th.net/software/?easyrecovery
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 12:00:38 AM »

วิธีการพอดีผมไปเจอมาครับ แต่ไม่รู้ว่าจะมีโปรแกรมให้โหลดหรือป่าวครับ  Sad

http://www.com-th.net/software/?easyrecovery

หนก่อนพี่ไม่ได้ไร้น์แผ่นรวมโปรแกรม PC ไปให้ด้วยหรือ
ถ้าไร้น์ให้ไปในนั้นมีโปรแกรมนี้ ถ้าจะเอาเดี๋ยวพี่ส่งให้ถ้าไม่มี  Tongue

มีแผ่น Hiren อยู่นี่ ในนั้นมีโปรแกรมกู้ข้อมูลอยู่หลายตัว
ลองใช้ดูไม่ต้องส่งโปรแกรมให้แล้วมั้ง  Tongue

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 12:11:05 AM »

ขอบคุณครับ งวดแรกที่พี่ส่งมานั้น เจ้าโปรแกรมตัวที่ว่าไม่มีครับ  Tongue

ส่วน Hiren ผมมี 9.1 และ 9.2 ครับ จะลองดูก่อนครับ  Cheesy  Tongue
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 12:26:06 AM »

ขอบคุณครับ งวดแรกที่พี่ส่งมานั้น เจ้าโปรแกรมตัวที่ว่าไม่มีครับ  Tongue

ส่วน Hiren ผมมี 9.1 และ 9.2 ครับ จะลองดูก่อนครับ  Cheesy  Tongue

ไว้พี่ส่งให้ใหม่พร้อมมือถือ มีของใหม่ไปให้เล่น   Tongue
ว่าแต่มีของดีอยู่กับตัวกับไม่เอามาใช้  Angry

ข้อมูลในแผ่น Hiren
:Recovery Tools
-EasyRecovery Pro. 6.10 ​โปรแกรมกู้ข้อมูลที่ผมมีติดเครื่อง​ไว้​เป็น​ประจำ​
-GetDataBack for FAT ​โปรแกรมกู้ข้อมูลอีกตัวที่​ใช้​กับ​ข้อมูลที่​เป็น​ FAT
- GetDataBack for NTFS ​เมื่อมี​ FAT ​ก็​ต้อง​มี​ NTFS ​ด้วย​
-Hand Recovery ​กู้ข้อมูลที่​เน้นพวก​ Removable Disk
-Recover My Files 3.98 ​โปรแกรมกู้ข้อมูลที่ดีอีกตัวหนึ่ง​

วิธีใช้งานไปดูที่นี่ละกัน ขี้เกียจบอกแล้ว  Tongue
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=10371.0

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 09:14:29 AM »

เท่าที่เจอติดไวรัสครับ  ลองถอดไปใส่เครื่องอื่นก่อนครับ    พยามเชพข้อมูล  แล้วล้าง partition ใหม่  แต่ถ้าจำไม่ผิด เอาไปฆ่าไวรัสแล้วหายนะครับ  ถ้าไม่หายต้องใช้ Hiren ซ่อม แล้วละครับ   ล้างเชคเตอร์ใหม่หมด

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
harley
member
*

คะแนน19

สังคมที่ดีเริ่มจากการให้

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 02:44:29 PM »

ลองโหลดfirmware  ของ harddisk ตามยี่ห้อมาลองแก้ดูครับ แต่ขอแนะนำครับว่าเสียงกับข้อมูลหายพอสมควรครับแต่ก็ค่อยกู้กันทีหลังครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 02:53:32 PM »

ผมลองแล้วครับ EasyRecovery Pro. 6.10 ​ มีในแผ่น Hiren ครับ

แต่ว่าผมใส่แผ่นเป็น 10 กว่าครั้ง ปรากฎว่า โปรแกรมทำงานแค่ 2 ครั้ง ครับ

ใช้เวลากู้ชั่วโมงกว่าๆก็เสร็จ แต่พอถึงขึ้นตอนการ เลือกไฟล์ ปรากฎว่าผมเลือกๆอยู่

โปรแกรมก็ค้างซะอย่างนั้น สรุปคือต้องเริ่มใหม่อีก พอใส่แผ่นอีกทีก็ไม่ได้แล้วครับ  Cry
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์