ใครรู้บ้าง sensor tcrt5000 ใช้ยังไงอะ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้บ้าง sensor tcrt5000 ใช้ยังไงอะ  (อ่าน 12516 ครั้ง)
pepzei
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 11:45:37 AM »

Roll Eyes  ใครรู้บ้าง sensor tcrt5000 ใช้ยังไงอะ
มันมีสี่ขานะค่ะแล้วเราจะต่อมันยังไงค่ะใครเคยใช้บ้างแล้วในวงจรนะค่ะ
ต้องต่อตัวต้านทานด้วยไหมค่ะ แล้ว output มันเป็นไงอะดิจิตอลหรือเอาท์พุตค่ะ
ใครทาบชวบตอบที   Sad   Cheesy

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 12:10:17 PM »

มีทั้ง LED อินฟราเรดและโฟโต้ทรานซิสเตอร์ไว้ภายใน เมื่อจ่ายไฟให้วงจร LED จะส่งแสงอินฟราเรดในรัศมีที่กว้าง ถ้ามีวัตถุอยู่ด้านหน้าโฟโต้ทรานซิสเตอร์ จะได้รับแสงสะท้อนกลับมา ทำให้สามารถนำกระแสได้ จะมากหรือน้อย ก็ขึ้นอยู่กับความเข้มของแสงอินฟราเรดที่ตกกระทบโฟโต้ทรานซิสเตอร์

หนูต้องเข้าใจเรื่อง LED  และ ทรานซินเตอร์เป็นอย่างดี  นะหนู

ลุง...อธิบายแล้วมันยาวหนะ

http://www.ortodoxism.ro/datasheets/vishay/83760.pdf

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
pepzei
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 12:20:05 PM »

คือหนูมีเซ็นเซอร์อยู่แล้ว แล้วมันมี 4 ขานะค่ะหนูไม่รู้ว่าจะต่อขาไหนยังไงนะค่ะแล้วลุงพอจะรู้ไหมค่ะว่าขาไหนต่อ vcc ต่อกราวหรืออะไรนะค่ะ
หนูมีดาต้าชีดแล้วแต่ หนูต่อไม่เป็นนะค่ะ   Angry
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 12:56:17 PM »

ก็ต่อไฟแรงดัน + ผ่านตัวต้านทาน เข้าขา Anode ของ LED อินฟาเรด  ส่วนขา Katode ต่อลง กราวนด์ 

คำณวนเพื่อ หาค่าความต้านทานที่จะมาต่อ โดยให้กระแสที่ผ่าน LED มีค่า 10 mA

ส่วนโฟโต้ทรานซินเตอร์ที่เห็นจะ เป็นแบบ NPN

ต่อแรงดัน + ผ่าน Load แล้ว ให้ผ่าน ตัวต้านทาน เพื่อป้องกันกระแสไหลผ่าน IC สูงเกินที่จะทำให้โฟโต้ทรานซินเตอร์พังได้ เข้าทางขา C  ส่วนขา E ต่อลงกราวนด์

ลุงอธิบายไม่ค่อยเก่งหนะหนู  Grin

pepzei
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 04:58:05 PM »

ขอบคุณคุณลุงมากค่ะ
หนูเข้าใจแล้วกำลังต่อวงจรดูนะค่ะ
 Grin
member
*

คะแนน863

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 05:06:24 PM »

จ๊ะ.... หนู  Grin

หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 09:17:48 AM »

Cool

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
band
วีไอพี
member

คะแนน100

bandkhon@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 12:48:17 PM »

TRRT 5000
มีระยะในการตรวจจับสั้นมากครับ
ไม่กี่ mm  เองครับ
ดูจาก  Datasheet ได้ครับ
ระยะการตรวจจับที่หวังผลได้คือ 12 mm  (วัดจากฐานของตัว Sensor)
ซึ่งความสูงของตัวตรวจจับมีระยะ  7  mm   แล้ว
ดังนั้นระยะที่ตรวจจับได้จะมีเพียง  5 mm  เท่านั้น

แล้วก็ตัวตรวจจับชนิดนี้  จะมีผลจากมุมตกกระทบของแสง , ความเข้มของแสง
และที่สำคัญที่สุด  มีการกวนจาก  Infrared  ค่อนข้างสูง

แต่มีข้อดีคือ  ราคาถูก   และใช้งานง่าย
ถ้าเป็นงานที่ต้องการความแน่นอนมาก ๆ ไม่ควรใช้ตัวนี้ครับ

สู้ไม่ถอย...ต่อยแล้ววิ่ง
BUNCHA AUDIO PROCESSOR
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 01:18:52 PM »

ผมมีวิธีที่ทำให้ TCRT5000 มีระยะการตรวจจับได้ไกลขึ้น ถึง 10เซ็นติเมตร หรือมากกว่านั้น ดูวงจรนี้เลยครับ ใช่วงจรเปรียบเทียบแรงดันครับ  ปรับ VR เพื่อเป็นการปรับระยะการตรวจจับ ให้ใกล้หรือไกลได้ วิธีทดสอบคือ นำ LED มาแสดงผลที่ O/P ดู
band
วีไอพี
member

คะแนน100

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 02:11:56 PM »

ระยะการตรวจจับของ Sensor ตัวนี้ มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยนะครับ
ไม่ใช่ว่าใช้วงจรไหนแล้วจะได้ระยะการตรวจจับตามที่ออกแบบไว้ทั้งหมด
ขึ้นอยู่กับบริเวณที่ทำการตรวจจับ  ปริมาณแสงสว่างมีมากหรือไม่  หากแสงสว่างน้อย
ระยะการตรวจจับก็สั้นลง เพราะมีการดูดกลืนของสัญญาณ  หรือบริเวณดังกล่าวมีสัญญาณรบกวนมาก
ก็ส่งผลต่อระยะการตรวจจับเช่นกัน  เพราะฉะนั้นเสถียรภาพของเซนเซอร์เบอร์ดังกล่าวนี้ ไม่ดีพอสำหรับวงจร
หรือระบบการตรวจจับที่ต้องการความแน่นอน 

pao1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 05:23:47 PM »

ระยะ การตรวจจับขึ้นอยู่ ลักษณะของ ตัว senser ส่วนการตรวจจับ ส่วนตัวผมเอง ถ้าใช้ร่วม ic คอนโทรลเลอร์ ผมจะใช้ความถี่ ในการจ่ายให้หลอด อินฟราเรด และตรวจจับกลับมาเป็น ความถี่ เพื่อลดการรบกวนจากสภาพแวดล้อมหลักการ คล้ายๆกับ รีโมท ของ ทีวี  Cool Cool
band
วีไอพี
member

คะแนน100

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 09:02:13 PM »

เห็นด้วยครับ  ใช้ลักษณะการใช้งานแบบความถี่จะได้เสถียรภาพดีกว่าครับ
เบอร์ที่ใช้กันบ่อย ๆก็  TSOP4838  ครับ   หา Data sheet ดูนะ 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์