กำจัดไวรัส MSN กันดีกว่า กำลังระบาด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:59:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำจัดไวรัส MSN กันดีกว่า กำลังระบาด  (อ่าน 3435 ครั้ง)
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« เมื่อ: มกราคม 11, 2008, 04:16:02 PM »

*** อัพเดทเพิ่มเติม สำหรับการกำจัดเจ้าไวรัสตัวนี้ให้ได้ผลยิ่งขึ้น ให้กด Ctrl + Alt + Del จากนั้นให้ endtask Process ที่ชื่อว่า winlog32.exe ก่อนครับ อย่าลืมปิด msn ในระหว่างการกำจัดไวรัสด้วยครับ

อาการของการติดไวรัส
คนที่ติดไวรัสนี้จะ ไม่ทราบเลยครับ เพราะเมื่อติดแล้ว ทุกครั้งที่ online msn ไว้เจ้าไวรัสจะแอบส่งข้อความและไฟล์ไวรัสให้กับเพื่อนเราเองเลยครับ ดังนั้น หากมีเพื่อนใน list ของ msn มาถามว่า เราส่งไฟล์อะไรให้หรือเปล่า ก็ให้ตรวจสอบได้เลยครับว่าโดนหรือไม่

ส่วนท่านที่ได้รับข้อความหรือไฟล์จากเพื่อนของคุณ ให้สอบถามก่อนที่จะรับเสมอครับว่าไฟล์อะไร ซึ่งหากมีความผิดปรกติเช่น ข้อความที่เพื่อนคุณส่งมาเป็นภาษาอังกฤษ ล้วนๆ หรือเป็นภาษาอื่นๆ หรือส่งไฟล์ที่ชื่อว่า image.zip, pic.zip หรือ photo.zip ก็ให้ สอบถามให้แน่ใจครับ

ถ้าเพื่อนของคุณบอกว่าไม่ได้ส่งอะไร ให้ ก็แสดงว่า เพื่อนคุณติดไวรัส ตัวนี้ไปแล้วครับ

อ่านเจอเลยเอามาฝาก เผือมีประโยชน์ Smiley Smiley

http://content.mthai.com/view.php?pid=2&cate_id=67&content_id=11460&hash_id=1

member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2008, 07:31:48 PM »

เรามีวิธีฆ่าไวรัสเพื่อไม่ให้เครื่องส่งข้อความและไฟล์ไวรัสไปให้เพื่อนผู้เคราะห์ร้ายคนอื่นๆจำนวน 2 วิธี ขอขอบคุณเว็บไซต์ teenee.com ที่นำวิธีแก้ไขของคุณ fwmail มาโพสต์ไว้

วิธีที่ 1. คือการกำจัดแบบ Manual เริ่มที่

1. กด ctrl + Alt + del เพื่อเรียก task manager
2. ดูที่ process list ว่ามี winlog32.exe หรือไม่ ถ้ามีให้ end task ไป
3. ไปดูที่ start => run พิมพ์ว่า msconfig แล้ว enter
4. ไปที่ แท๊บ start up ดูหา Winlog32.exe ให้ uncheck มัน แล้ว กด OK ยังไม่ต้อง restart
5. เข้า Start => Search แล้วไป search ที่ drive c: หาไฟล์ winlog32.* ถ้าเจอ winlog32.exe - ให้ลบทิ้งไป
6. restart Windows อีกครั้ง

วิธีที่ 2. การกำจัดแบบอัตโนมัติ ก่อนอื่นต้องดาวน์โหลดโปรแกรม MSN_Worm_Remover.ex e จาก

http://www.thaicert.org/advisory/alert/msnworm/MSN_Worm_Remover.exe ขนาดไฟล์ 111,104 ไบต์

จากนั้นรันไฟล์ที่ดาวน์โหลดมาโดยการดับเบิลคลิ๊กไฟล์ MSN_Worm_Remover.ex e
member
*

คะแนน912

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2008, 07:33:46 PM »

ผมอ่านเจอเลยเอามาฝากอีกครับเพราะเชือว่าหลายคนเจอเข้าไปแล้ว ขอให้โชคดีครับ  Smiley Smiley
member
*

คะแนน912

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2008, 07:59:24 PM »

ขอเสริมนะครับ คงไม่ว่ากันนะครับ เผือประโยชน์ของทุกคน  Cheesy Cheesy Smiley

วิธีแก้ไวรัส MSN ที่ส่งไฟล์ image.zip

1.ก่อนอื่น กด ที่คีย์บอร์ด
ctrl+alt+del แล้ว end process winlog32.exe

2.ที่ Start -> Run พิม regedit แล้วตกลง
หาคีย์

HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Run

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Run

HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Runonce

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\RunServices

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\RunOnceEx

HKEY_USERS\.DEFAULT\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Run

HKEY_USERS\.DEFAULT\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Runonce

ถ้าเจอตรงไหน ก็ให้ลบด้วยนะคับ

3.Restart เครื่อง computer

4.set explorer ให้แสดงโชว์ hidden file

5.ลบ file c:\windows\winlog32.exe

6.ที่ Folder options เลือ restore defaults แล้ว ok .จบคับ

Credit : Bever  http://community.thaiware.com/index.php?showtopic=319331
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์