ลบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:49:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลบ  (อ่าน 5394 ครั้ง)
kenchi
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 10:23:39 PM »

อยากลบหน้านี้ออก ไป พอดีลงvista แล้วลบออก

thank for every thing

hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 11:34:36 PM »

ตอนนี้เครื่องใช้ windows อะไรอยู่
kenchi
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 06:11:43 AM »

xpครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 08:10:17 AM »

มันขึ้นมาตอนไหนครับ ใช่ตอนก่อนเข้าวินโดว์หรือเปล่า ภาพมองไม่ชัดครับผม
kenchi
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 03:04:29 PM »

ตอนก่อนเข้าWINDOWSจะให้เลือกว่าจะเข้าWINDOWSอะไรครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 03:16:03 PM »

เคยลงวินโดว์ 2ตัว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 11:25:52 PM »

ลองไปที่  run  พิมพ์  msconfig   ไปที่  Boot.ini   คลิ๊กที่ check  all  boot  paths   แล้วเครื่องจะรีบูตใหม่แล้วจะหายเองครับ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 11:59:52 PM »

ลองไปที่  run  พิมพ์  msconfig   ไปที่  Boot.ini   คลิ๊กที่ check  all  boot  paths   แล้วเครื่องจะรีบูตใหม่แล้วจะหายเองครับ

ทำแบบที่เพื่อนบอกถูกต้องแล้วครับ   Lips Sealed

kenchi
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 06:34:40 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy Kiss Kiss

kenchi
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 02:34:39 PM »

เอ........... แต่ว่าไม่หายอ่ะ  ครับ

sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 10:38:49 PM »

วิธีกลับมาใช้ XP สำหรับผู้ที่ติดตั้งแบบ Dual Boot อย่างถูกต้องและปลอดภัย
จาก http://www.itmodclub.com/forums/showthread.php?p=220  (Tips #13)
ผู้ ที่จะทดลองใช้ Vista โดยติดตั้งคู่กับ XP โดยติดตั้งแบบ Dual Boot ผมบอกไว้ก่อนจะมีปัญหาในการจะกลับมาใช้ XP โดยที่ ไอ้เมนูที่ให้เลือกการบูต
มันไม่หายง่ายๆ ครับ ถึงจะ format หรือ ลบ partition ที่ลง Vista ออกแล้ว เพราะการทำเช่นนั้นมันผิดวิธี ปกติ XP ทำ dual Boot กับตัวอื่น เช่น ME
หรือ 98 เมื่อจะทำให้เหลือแค่ XP นั้นทำได้ง่าย เพียงไปแก้ไฟล์ Boot.ini แล้วตามลบ Partition ของ ME หรือ 98 ได้ แต่สำหรับ Vista ไม่ได้ครับ
เพราะมันไม่ได้ใช้ Boot.ini เป็นตัวกำหนดOSในการบูต....วันนี้ผมเอาวิธีการที่ถูกต ้องมาบอก
1.ให้คุณบูตเครื่องและเลือกทำงานที่ XP
2.เอาแผ่น Vista ใสไว้ใน cd หรือ DVD ของคุณ (แผ่น setup )
3.ไปที่ Start > Run พิมพ์คำสั่งตามนี้ X:\boot\bootsect.exe /nt52 ALL /force ( X: คือ CD ของคุณ) แล้ว Enter
4.เมื่อทำเสร็จแล้วก็บูตเครื่องใหม่ เมนูเลือก OS จะหายไปเครื่องคุณจะบูต XP แทนครับ
คราว นี้ก็จะทำอะไรกับ partition ที่ลง Vista ก็ทำได้แล้วครับ .....อ้อ...เกือบลืมให้คุณย้ายไฟล์ Boot.BAK และ Bootsect.BAK ออกจาก ไดรฟ์ C: ที่
ลง XP ไปไว้ที่อืนด้วย มันเป็น backup file ของ Bootloader เดิมครับ
ทิปเพิ่มเติม : เอา Vista กลับมา
ใน กรณีที่คุณเปลื่ยนใจอยากเอา Vista กลับมา แต่คุณต้องยังไม่ไปทำอะไรกับ Partition ที่ลง Vista นะครับก็ให้คุณทำวิธีเดิม เพียงแต่เปลื่ยน option ของ คำสั่ง
- จาก X:\boot\bootsect.exe /nt52 ALL /force
- มาเป็น X:\boot\bootsect.exe /nt60 ALL /force เท่านี้ Vista ก็จะกลับมาเหมือนเดิมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์