ทิ้งไว้นานๆ แล้วมาเปิดได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 10:24:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทิ้งไว้นานๆ แล้วมาเปิดได้  (อ่าน 6745 ครั้ง)
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 09:55:28 AM »

ทิ้งไว้นานๆ แล้วมาเปิดได้ ครับ แต่ถ้าปิดหรือ restart เลยจอจะไม่ขึ้นอะไรเลย ต้องรอเป็นชั่วโมงหรือบางทีก็เป็นวัน จึงจะเปิดได้  เป็นที่เมนบอร์ดไหมครับ ASUS K6-2 รุ่นเก่า

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 10:06:29 AM »

ทิ้งไว้นานๆ แล้วมาเปิดได้ ครับ แต่ถ้าปิดหรือ restart เลยจอจะไม่ขึ้นอะไรเลย ต้องรอเป็นชั่วโมงหรือบางทีก็เป็นวัน จึงจะเปิดได้  เป็นที่เมนบอร์ดไหมครับ ASUS K6-2 รุ่นเก่า
ลองถอดถ่าน Bios ออกมาวัดดูครับ ว่ายังมีไฟอยู่หรือเปล่า
ผมเจออาการนี้กับ IBM ครับ Battery Backup หมด ก็เปิดเครื่องไม่ติด... Tongue

Smiley ในส่วนของเมนส์บอร์ด ก็เป็นไปได้ครับ ถอดแรมออกมาทำความสะอาดด้วย ดูพวกคาปาซิเตอร์ที่เมนส์บอร์ด ว่ามีตัวไหนบวมปริ บ้างหรือเปล่า บางที น้ำยาใน Capacitor มันแห้ง ก็มีผลทั้งนั้นครับ

เดี๋ยวพี่ kaesa คงมาให้ความกระจ่างครับ  Smiley
 Tongue
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 10:20:02 AM »

3 โวลท์เต็มครับ และเท่าที่ดูๆ ก็ไม่มี C ตัวไหนบวม ยังไงก็รบกวนด้วยนะคร้าบ.....ขอบคุณครับ

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 10:50:36 AM »

อ้างถึง
3 โวลท์เต็มครับ

ลองหาโหลดมาต่อด้วยครับ แล้วจะได้โวลต์ที่แน่นอน
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 11:03:58 AM »

3 โวลท์เต็มครับ และเท่าที่ดูๆ ก็ไม่มี C ตัวไหนบวม ยังไงก็รบกวนด้วยนะคร้าบ.....ขอบคุณครับ
ให้ถอดถ่าน Bios ออกทิ้งไว้สักประมาณ 10 นาที (ถอดปลั๊กไฟด้วยนะครับ) เพื่อเป็นการ Clear Bios จากนั้นใส่เข้าไปใหม่ แล้วเปิดเครื่อง เข้าไปใน Bios ตั้งเวลา/วันที่ใหม่ ถ้ายังไม่หาย อาจจะต้องการ Flash Bios ครับ
 Smiley
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 01:50:02 PM »

การ Flash Bios สามารถทำได้ด้วยตัวเองไหมครับ ต้องมีวิธีการยังไงครับ

member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 02:20:25 PM »

การ Flash Bios สามารถทำได้ด้วยตัวเองไหมครับ ต้องมีวิธีการยังไงครับ
ทำได้ครับ เราต้องรู้ยี่ห้อ/รุ่นของเมนส์บอร์ด แล้วไปดาวน์โหลดไฟล์ อัปเดท BIOS มาครับ

ข้อควรระวังคือ ขณะที่ทำ ห้ามไฟตกหรือไปดับครับ (ควรมี UPS)

ได้ไฟล์มาแล้วก็ทำแผ่นบูท แล้วสั่ง รันไฟล์ จากนั้นก็เป็นขั้นตอนของมันครับ
 Smiley
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 02:33:15 PM »

บางทีมันไม่มีภาพอะไรเลยนี่สิครับ ก็เลยทำอะไรไม่ได้.....................เดี๋ยวผมจะลองดู ขอบคุณทุกท่านครับ

member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 02:40:24 PM »

ตอนเปิดที่ว่ามันไม่ติดนี่ หมายถึง จออย่างเดียวหรือเปล่าครับ แล้วไฟที่เคสมันติดหรือเปล่า ไฟฮาร์ดดิสก์มีกระพริบบ้างไหม  Tongue
อย่าเพิ่ง แฟรชนะครับ ไล่เช็คอุปกรณ์ให้ดีก่อนครับ  Smiley
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 03:06:13 PM »

ใช่ครับ แค่จอเท่านั้นที่ไม่ติด ฟังเสียง Harddisk ก็หมุน อื่นๆ ก็ทำงาน เปลี่ยน การ์ดจอแล้วก็เหมือนเดิม บางทีเปิดเห็นหน้าจอสักพัก พอกำลังจะ Boot เข้า ก็ค้างซะงั้น เปิดใหม่ก็ไม่มีภาพ คล้ายไม่มีสัญญาณ แต่ถ้าวันดีคืนดี Boot เข้าได้ก็สบาย เล่นได้ทั้งวัน แต่อย่า restart เชียว

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 09:20:11 AM »

ผมซ่อมได้แล้วครับ เปลี่ยน C 1000 uF ที่อยู่แถวๆ socket การ์ดจอเป็นใช้ได้เลย Embarrassed

paik1689
member
*

คะแนน1

รักเธอประเทศไทยครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 08:02:08 PM »

ลุ้นแถบแย่   5 5 5 5 5
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์