VCD Leona A500A สัญญาณเสียงออกทางขวาด้านเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:11:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VCD Leona A500A สัญญาณเสียงออกทางขวาด้านเดียว  (อ่าน 2496 ครั้ง)
maxking99
member
*

คะแนน1

Ex-REXKING99

« เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 01:33:25 PM »

VCD Leona A500A สัญญาณเสียงออกทางขวาด้านเดียว ทำความสะอาดปลั๊ก RCA ตัวเมียที่ท้ายเครื่องด้วย SONAX แล้วไม่หาย
สงสัยว่า IC UTC4558 ภาคขยายเสียงจะเป็นตัวปัญหาเลยถอดออกจากบอร์ดแล้วใส่ socket เปลี่ยน IC ใหม่เป้น4558D JRC
อาการยังไม่หายอีก ควรจะแก้ไขตรงไหนครับ

Cheesy Cheesy Cheesy

tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 10:52:48 AM »

เช็คสัณญาณที่ออกจากบอร์ด MPEG ดูก่อนครับ ว่าออกครบเปล่า (L R) ครับ  แล็วไล่วงจรบนบอร์ดดู ครับมี IC opamp  ที่ขยายก่อนออก ครับ เช็คดูครับ อาการแบบนี้ซ่อมไม่ยากนะครับ Wink Wink

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
maxking99
member
*

คะแนน1

Ex-REXKING99

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 12:33:55 PM »

เช็คสัณญาณที่ออกจากบอร์ด MPEG ดูก่อนครับ ว่าออกครบเปล่า (L R) ครับ  แล็วไล่วงจรบนบอร์ดดู ครับมี IC opamp  ที่ขยายก่อนออก ครับ เช็คดูครับ อาการแบบนี้ซ่อมไม่ยากนะครับ Wink Wink

ท่าน tom ele ช่วยขยายความว่าเช็คตรงจุดไหนและทำอย่างไรด้วยครับ เพราะผมมีความรู้ทาง Elec แค่งูๆปลาๆครับ

Cheesy Cheesy Cheesy
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 02:11:28 PM »

-ที่มาจากบอร์ด VCD นั้นแหละครับว่าสัญญาณมาหรือเปล่า  หากว่ามีสโคปก็ลองจับสัญญาณดู
-ส่วนในเรื่องสัญญาณ R/L นั้นฏ็ลองกดดูที่ตัวรีโมทครับ  ไม่ใช้ว่าเครื่องท่านไม่มี  มีทุกเครื่องแหละครับ
-ในส่วนของไอซี opamp ก็เบอร์ 4558 นั้นแหละครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 10:43:30 AM »

มีกล้องไหมครับ ถ่ายรูปมาดูหน่อย จะได้ช่วยง่ายขึ้นครับ Wink Wink Wink

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์