มีปัญหา win me ไม่แน่ใจว่าโดนไวรัสหรือเปล่า ฃ่วยทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 11:56:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา win me ไม่แน่ใจว่าโดนไวรัสหรือเปล่า ฃ่วยทีครับ  (อ่าน 2669 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 08:21:03 PM »

เป็นเครื่องของเพื่อนผมเอง
ใช้ winme ปัญหาคือ
ตรงมุมด้านซ้าย quick lunch
หายไป
และ control panel เปิดไม่ได้มันจะ error
drive cdrom หายหาไม่เจอ
ไม่แน่ใจ ว่าโดนไวรัสหรือไม่
ผมก็เลย ghost ให้เขา เพราะว่าเคย ghost เครื่อง
เพื่อนเก็บไว้
เมื่อ ghost เสร็จแล้ว ก็ปกติ quick lunch
ก็กลับมา แต่ว่า drive cdrom ก็ไม่มีเหมือนเดิม
กับ control panel เปิดไม่ได้
ผมอยากรู้ว่า มันโดนไวร้สอะไร
แล้วมีวิธี ทำให้มองเห็น cdrom ไหมครับ

numn101
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 10:58:24 PM »

ผมว่าไม่น่าจะเป็นไวรัสครับ คาดว่า winme น่าจะหา Hardwareไม่เจอนะครับ เช่นมีฝุ่นมากตามข้อต้อสายต่าง ๆ
ให้ตรวจสอบและทำดังนี้ คาดว่าอาการจะเป็นปรกติครับ

1.ถอดปลั๊ก เป่าฝุ่นให้เครื่อง
2.ถอดและเสียบสานแพรตรง CD-Rom ใหม่
3.เสียบปลั๊ก เปิดเครื่อง กด F1 หรือ Del เพื่อเข้า Bios ตรวตสอบ ดูว่ามีการ Enable IDE ของ CDRom หรือไม่
   ถ้ามี ก็ให้ Reset แล้ว Boot เครื่องปรกติ Win-Me จะเจอ CDRom เองครับ
คาดว่า ฝุ่นในเครื่องเยาะมาก ลองแกะดูครับจะทราบเองครับ
ถ้าใช้ไม่ได้ ลองทำข้อ 2 ใหม่ หรือเปลี่ยนสายแพรไปเลยครับ

Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์