compaq presario 5000 model 5bw380
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 12:35:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: compaq presario 5000 model 5bw380  (อ่าน 2471 ครั้ง)
onekab
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 01:36:27 PM »

อาการเริ่มแรกเปิดเครื่องแล้วจอมืด คีร์บอร์ดใช้ไม่ได้ ลองเปลี่ยน ram และ เคียร์ biosโดยการถอดถ่านออก ปรากฎว่าจอติดแต่ว่ามองไม่เห็น hdd show ยี่ห้อ compaq ที่หน้าจอ และcurser กระพริบอยู่มุมจอ อยากถามว่าอาการแบบนี้ bios มีโอกาศเสียเปล่าครับ

PHEZ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 05:42:37 PM »

ขอตอบครับ

....  ลองเคลีย ไบออส ทิ้งไว้นานๆ 1-5 ชั่วโมง

เครื่องค้างถึงตอน ดีเท็ก อุปกรณ์หรือเปล่าครับ ถ้าใช่.....สังเกตไฟ HDD มีกระพริบ หรือ ค้างไหม ค้างดูที่ HDD

ไม่ BOOT HDD หรือเปล่า......  เช็ค HDD ดู ถอดสาย HDD ทั้งหมด เสียบใหม่ลอง BOOT เข้าใหม่ l

ถ้าค้างตรงโลโก้ ขอทราบการใช้เครื่อง ก่อนที่จะเกิดอาการนี้ขึ้น ครับ ทำอะไร ไปบ้าง หรือเป็นเอง

onekab
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 07:00:04 AM »

ลองเคียร์ไบออสทิ้งไว้คืนหนึ่งแล้วครับ และลองเช็ค hdd แล้วไม่เสีย ที่ทำไปแล้วคือเปลี่ยน ram สงสัย bios จะเสียหาย มีวิธีลง bios ใหม่หรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ keyboard กดไม่ได้ครับ บอก modelผิดไปครับ เป็น model 5BW360 ครับ Cheesy
sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 10:21:55 AM »

การแฟลชไบออสโน้ตบุ๊คทำได้ยาก ส่วนใหญ่ถ้าทำเองก็ทำได้ในวินโดว์เท่านั้น ถ้าเข้าไม่ได้ การแฟลชภายนอกต้องถอดชิปไบออสออกมาแฟลชด้วย เครื่อง eeprom programer  เท่านั้นครับ สรุปส่งร้านซ่อมดีกว่าครับ หรือยังอยุ่ในประกันก็ส่งศูนย์ดีกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์