วิทยุ SONY XR-CA620X
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:03:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุ SONY XR-CA620X  (อ่าน 20822 ครั้ง)
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 11:32:11 PM »

รบกวนถามหน่อยครับ คือว่าผมได้รับวิทยุตัวนี้มา 1 ตัวอ่ะครับ สภาพยังดีอยู่ เจ้าขอบอกว่าสามารถฟัง เทป ซีดี วิทยุ ได้ตามปกติ พอดีผมไม่มีรถอ่ะครับ เลยต้องต่อไฟ 12V จากเพาเวอร์ซัพพลายคอมอ่ะครับ อยากจะถามว่า ผมจะฟังวิทยุ แต่ทำไมเสียงมันเงียบเลยอ่ะครับ เป็นแค่ mode วิทยุอย่างเดียวนะครับ อย่างอื่นเสียงออกปกติครับ แล้วถ้าต่อแบนี้จำเป็นต้องใช้เสาอากาศไหมครับ

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 07:44:48 AM »

ลอง .....   คุณ boom  จะต้องต่อสายอากาศให้กับเครื่องด้วยครับจึงจะรับวิทยุได้.....แต่ถ้ายังรับวิทยุ  ไม่ได้อีก  ก็แสดงว่า ภาครับวิทยุ มีปัญหา แล้วละครับ...
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 09:41:16 PM »

ขอถามต่อนะครับ
1.พอดีหลังเครื่องมีสายออกมาอีก 2 สายครับ คือ 1.ANT REM MAX 0.1A                2.AMP REM MAX 0.3A 
ทั้ง 2 สายนี้มีหน้าที่อะไรครับ และต้องต่อเข้ากับอะไรไหมครับ
2.เสาอากาศต่องใช้เสาอากาศแบบไหนครับ หน้าตาเป็นยังไงครับ ถ้าใช้สายไฟธรรมดาต่อแทนได้ไหมครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 07:32:20 AM »

1.ANT REM MAX 0.1A   เป็นไฟ 12 โวลท์ ออก   สำหรับใช้ขับ มอเตอร์ไฟฟ้าของเสาอากาศ อะคับ   2.AMP REM MAX 0.3A    เป็นไฟ 12 โวลท์ ออก   ไปใช้สำหรับ เป็นไฟ  รีโมท  ต่อให้กับเพาเวอร์แอมป์ทำงาน  อะคับ  Cheesy        สายอากาศ วิทยุ ถ้าอยู่ในเมือง ก็สามารถใช้  สายไฟยาวๆก็คงจะรับ สถานีได้บ้าง  อะคับ ถ้าอยู่ในที่ๆห่างไกล ชุมชน ก็คงต้องใช้  **ไม้ไผ่ สีสุกเลือกอันที่มันตรงๆ** ทั้งต้น  ละคับ แล้วเอามา  ต่อเสาอากาศ  **ระวังจะล้ม ทับหลังคาบ้าน นะคับ** Angry Cheesy
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 09:21:18 PM »

1.ANT REM MAX 0.1A   เป็นไฟ 12 โวลท์ ออก   สำหรับใช้ขับ มอเตอร์ไฟฟ้าของเสาอากาศ อะคับ   2.AMP REM MAX 0.3A    เป็นไฟ 12 โวลท์ ออก   ไปใช้สำหรับ เป็นไฟ  รีโมท  ต่อให้กับเพาเวอร์แอมป์ทำงาน  อะคับ  Cheesy        สายอากาศ วิทยุ ถ้าอยู่ในเมือง ก็สามารถใช้  สายไฟยาวๆก็คงจะรับ สถานีได้บ้าง  อะคับ ถ้าอยู่ในที่ๆห่างไกล ชุมชน ก็คงต้องใช้  **ไม้ไผ่ สีสุกเลือกอันที่มันตรงๆ** ทั้งต้น  ละคับ แล้วเอามา  ต่อเสาอากาศ  **ระวังจะล้ม ทับหลังคาบ้าน นะคับ** Angry Cheesy
ใช้สายไฟต่อตรงรูตรงกลางของช่องต่อสายอากาศใช่ไหมครับ
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 10:26:30 PM »

ผมลองแล้วยังเงียบเหมือนเดิมครับ จะทำยังไงเนี่ย  Cry
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 11:12:03 PM »

ผมลองแล้วยังเงียบเหมือนเดิมครับ จะทำยังไงเนี่ย  Cry
ผมลองเอามือแตะที่ตัวไอซีนะครับ รู้สึกว่ามันอุ่นๆครับ ตอนนี้มันยังปกติดีหรือเปล่าครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 07:35:17 AM »

Cheesy ก็แสดงว่า ตัวรับ วิทยุ คงจะเสียแล้วละครับ  Cryซ่อมคงหลายสตางค์ ครับ  7-800 บาทครับ 
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 05:33:08 PM »

Cheesy ก็แสดงว่า ตัวรับ วิทยุ คงจะเสียแล้วละครับ  Cryซ่อมคงหลายสตางค์ ครับ  7-800 บาทครับ 

เฮ้อ อดฟังวิทยุเลย  Cry  ขอบคุณพี่ pkkel มากครับ ที่ช่วยตอบให้ผม Cheesy
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 10:51:11 PM »

สวัสดีครับพี่ pkkel อยากจะถามการต่อสายไฟของวิทยุยี่ห้อ honda ครับ สายไฟสีๆมันงงมากเลยครับ พอจะแนะนำได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 07:41:50 AM »

เป็น ซีดี 6 แผ่นหรือเปล่า ครับ  รายละเอียดของปลั๊ก หลังเครื่องเป็นงัย บ้างครับ มันมีมาก ตอบไม่ถูก  ใช่แถวละ 10 หรือเปล่า มีสองแถว บน/ล่าง:( คิด
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 09:02:28 PM »

ตัวนี้เล่นเทปกับวิทยุครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 07:52:28 AM »

แถวบน เหลือง/แดง ซ้ายมาขวาอันที่สองเป็น...B+Acc      //    แถวบน ขาว/ฟ้า  ขวามาซ้ายเป็น....B+ Batt    //   บนอันที่สองแดง/ดำขวามาซ้ายติดกันเป็น..ILL ไฟหรี่   //  แถวล่างขวามาซ้าย สีดำเป็น.. กราวด์ .............ที่เหลือเป็นลำโพง ครับ  งง หรือเปล่าครับ
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 10:44:19 PM »

เอ่อ พี่ครับ ผมลองต่อดูแล้วนะครับ ไฟส้มข้างหน้าติด แต่ไอซีที่เป็นเพาเวอร์แอมป์อ่ะครับ ร้อนมากเลยครับ ไม่มีอะไรออกจอ LCD นะครับ เพราะว่าหน้าจอมันแตกไปตั้งนานแล้ว ทำยังไงดีเนี่ย Tongue
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 08:00:10 AM »

เอ่อ พี่ครับ ผมลองต่อดูแล้วนะครับ ไฟส้มข้างหน้าติด แต่ไอซีที่เป็นเพาเวอร์แอมป์อ่ะครับ ร้อนมากเลยครับ ไม่มีอะไรออกจอ LCD นะครับ เพราะว่าหน้าจอมันแตกไปตั้งนานแล้ว ทำยังไงดีเนี่ย Tongue
ปัญหาแรก ไอซีขยายก็น่า จะเสียแล้ว  เครื่อง แบบนี้จะพบปัญหาบ่อยคือว่าไอซีขยายมักจะเสียมา เกิดจากว่า **เข้าไฟผิดครับ** ทำให้ เข้าใจผิดเห็นสีสายลำโพงเป็นสีของสายไฟ ประเภทลองดู ทุกเครื่องแหละครับ  .............แล้วที่ว่าหน้าจอมันแตก..แล้วท่านจะซ่อมได้หรือครับ อะใหล่คงหาไม่ได้หรอก ครับ..เก็บไว้ดูเล่นเถอะ Cheesy
nui795
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2008, 07:03:16 PM »

สายหลังเครื่องของผมไม่เหมือนกันครับ งง
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2008, 09:24:07 PM »

สายหลังเครื่องของผมไม่เหมือนกันครับ งง
ไม่ต้องตกใจครับ สายสีแดงต่อเข้าสวิตกุญแจ
สายสีเหลือง ต่อเข้าไฟ +12V ของแบตเตอรี่
สายสีดำ เป็น GND
สายสีฟ้าทั้ง 2 เส้น เป็นสายรีโมต
สายสีเทา ทั้ง 2 เส้น เป็นสายลำโพง FL
สายสีม่วง ทั้ง 2 เส้น เป็นสายลำโพง RL
สายสีเขียว ทั้ง 2 เส้น เป็นสายลำโพง RR
สายสีขาว ทั้ง 2 เส้น เป็นสายลำโพง FR
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 10:20:05 AM »

ของท่าน nui795  เป็นปลั๊ก/สีสาย  แบบสากล ของเครื่อง วิทยุติดรถยนต์ ที่มีขาย ทั่วๆไป  ครับ...ต่อตามที่ท่านboom  แนะนำครับ...
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 09:53:16 PM »

ถามพี่ pkkel นิดนึงครับ ผมเอาวิทยุ sony มาต่อใช้งานโดยใช้เพาเวอร์ซัพพลายคอมจ่ายไฟให้ ผมลองต่อ line out ที่หลังเครื่องเข้าแอมป์ ทำไมมันมีเสียงจี่เบาๆด้วยอ่ะครับ เป็นทั้งเปิดและปิดเครื่องครับ ผมลองเช็คแอมป์แล้วนะครับ ไม่มีเสียงสัญญาณรบกวนใดๆครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 07:38:22 AM »

ถามพี่ pkkel นิดนึงครับ ผมเอาวิทยุ sony มาต่อใช้งานโดยใช้เพาเวอร์ซัพพลายคอมจ่ายไฟให้ ผมลองต่อ line out ที่หลังเครื่องเข้าแอมป์ ทำไมมันมีเสียงจี่เบาๆด้วยอ่ะครับ เป็นทั้งเปิดและปิดเครื่องครับ ผมลองเช็คแอมป์แล้วนะครับ ไม่มีเสียงสัญญาณรบกวนใดๆครับ
กระแสไม่พอหรือเปล่า ครับ   ท่านมีไฟชุดอื่น ลองดูหรือเปล่า ครับ   ***ทำไมมันมีเสียงจี่เบาๆด้วยอ่ะครับ เป็นทั้งเปิดและปิดเครื่องครับ *** ผมก็ไม่ทราบว่า เป็นมากขนาดใหน ต้องเอาหูไปแนบกับลำโพงหรือเปล่า บางครั้งแอมป์บางตัว/บางยี่ห้อ ก็มีเสียงแบบนั้นให้ได้ยินเหมือนกัน ครับ ก็เป็นได้ .....ทั้งสองอย่างครับ  หรือว่า สายต่อ RCA  กราวด์ ไม่ดีก็เป็นได้ ไม่ยากครับลองหาจุด/ต้นเหตุดูครับ ว่าเป็นที่อะไร
nui795
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 02:43:04 PM »

ขอบคุณท่าน Boom มากครับ ใช้ได้แล้ว แต่ว่ามีปัญหาเพิ่มครับ
1.วิทยุมันรับสัญญาณไม่ได้แม้แต่อยู่ใต้เสาอากาศที่สถานีส่ง
2. Vol. ของมัน ดังมั่ง ไม่ดังมั่ง(ไม่ดังซะส่วนใหญ่) สงสัยว่า มันจะเสีย
เทปใช้การได้ดี
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 10:44:33 PM »

กระแสไม่พอหรือเปล่า ครับ   ท่านมีไฟชุดอื่น ลองดูหรือเปล่า ครับ   ***ทำไมมันมีเสียงจี่เบาๆด้วยอ่ะครับ เป็นทั้งเปิดและปิดเครื่องครับ *** ผมก็ไม่ทราบว่า เป็นมากขนาดใหน ต้องเอาหูไปแนบกับลำโพงหรือเปล่า บางครั้งแอมป์บางตัว/บางยี่ห้อ ก็มีเสียงแบบนั้นให้ได้ยินเหมือนกัน ครับ ก็เป็นได้ .....ทั้งสองอย่างครับ  หรือว่า สายต่อ RCA  กราวด์ ไม่ดีก็เป็นได้ ไม่ยากครับลองหาจุด/ต้นเหตุดูครับ ว่าเป็นที่อะไร

อาจจะเป็นที่ไฟเลี้ยงมั้งครับ เพราะว่าเปิดเครื่องแล้วไฟตกอยู่ที่ 10โวลท์ ครับ
หรือว่าอาจจะเป็นที่แจ็ค RCA เพราะว่า ผมดูบนบอร์ดแล้วมีช่องต่อสัญญาณด้านหน้า (FL,FR) ปกติจะมีแต่ช่อง (RL,RR) มาให้ ผมเลยเจาะรูที่ heatsink แล้วต่อสายสัญญาณลงบอร์ดครับ
คงจะมีแต่ 2 ประเด็นนี้อ่ะครับ อ่อ เสียงจี่ผมลองเอาหูแนบลำโพงนะครับ จะได้ยินชัดครับ

ขอบคุณท่าน Boom มากครับ ใช้ได้แล้ว แต่ว่ามีปัญหาเพิ่มครับ
1.วิทยุมันรับสัญญาณไม่ได้แม้แต่อยู่ใต้เสาอากาศที่สถานีส่ง
2. Vol. ของมัน ดังมั่ง ไม่ดังมั่ง(ไม่ดังซะส่วนใหญ่) สงสัยว่า มันจะเสีย
เทปใช้การได้ดี

ข้อที่ 1 ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ลองเอาสายไฟไปต่อตรงช่องเสียบเสาอากาศอ่ะครับ รูตรงกลางนะครับ แต่ของผมลองแล้ว รับสัญญาณอะไรไม่ได้เหมือนกัน
ข้อที่ 2 ลองแกะแผงหน้าปัด แล้วลองล้างด้วยน้ำยาล้างคอนแทคที่โวลุ่มดูนะครับ ถ้าไม่หายต้องเปลี่ยนตัวโวลุ่มครับ ข้อนี้ให้พี่ pkkel แนะนำดีกว่าครับ ผมไม่ค่อยชำนาญ

เอ่อ ว่าแต่วิทยุของพี่ nui795 มีสัญญาณรบกวนออกมาด้วยหรือเปล่าครับ แบบว่าต่อ output ที่ช่อง line out นะครับ  Tongue
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 07:57:37 AM »

นี่ท่าน boom และท่าน nui795 ครับ ผมเริ่มจะ  งงๆแล้ว ละ ท่านใช้กระทู้เดียวกัน  ช่วยกันตั้งและก็ช่วยกันตอบ และ ก็มีผมปนอยู่ด้วย อย่าลืมนะ ในหัวข้อนี้ มีเราแค่ สามคนเองฟัดกันนัวเนียเลย    ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ว่า อาจารย์ใหญ่มาเห็นจะว่า งัย... 555 ....จุ๊จุ๊ แต่ก็เป็น นโยบายของผู้ใหญ่หลายท่านในนี้ ให้ประหยัดเนื้อที่...จุ๊จุ๊... ผมว่ามันก็ดี สำหรับ ท่านๆ แต่ผมกลัวว่า ท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่าน แล้ว จะ  ..งง ๆ//.........กล่าวถึง โวลุ่ม  พยายามอย่าล้างด้วยน้ำยา..คอนแทค  ทั่วๆไปที่มีวางขายนะครับถ้าจะใช้ ให้ใช้ของ..CRC เบอร์ 2-26  ขออภัย นี่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ...   
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 08:54:09 PM »

นี่ท่าน boom และท่าน nui795 ครับ ผมเริ่มจะ  งงๆแล้ว ละ ท่านใช้กระทู้เดียวกัน  ช่วยกันตั้งและก็ช่วยกันตอบ และ ก็มีผมปนอยู่ด้วย อย่าลืมนะ ในหัวข้อนี้ มีเราแค่ สามคนเองฟัดกันนัวเนียเลย    ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ว่า อาจารย์ใหญ่มาเห็นจะว่า งัย... 555 ....จุ๊จุ๊ แต่ก็เป็น นโยบายของผู้ใหญ่หลายท่านในนี้ ให้ประหยัดเนื้อที่...จุ๊จุ๊... ผมว่ามันก็ดี สำหรับ ท่านๆ แต่ผมกลัวว่า ท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่าน แล้ว จะ  ..งง ๆ//.........กล่าวถึง โวลุ่ม  พยายามอย่าล้างด้วยน้ำยา..คอนแทค  ทั่วๆไปที่มีวางขายนะครับถ้าจะใช้ ให้ใช้ของ..CRC เบอร์ 2-26  ขออภัย นี่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ...   

เอ พี่ pkkel ครับ ผมอ่านมาก็ไม่เห็นจะงงนี่ครับ ส่วนท่าน nui795 ที่เขาถามมา ผมว่าเขาคงมีวิทยุรุ่นที่เหมือนผมอ่ะครับ เพื่อไม่ให้เสียเนื้อที่บอร์ด จึงถามเพิ่มเข้ามาอ่ะครับ  Shocked Grin Grin
nui795
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 10:04:33 PM »

1.สงสัยจูนเนอร์จะเสีย ว้าแย่จัง
2.ไม่มี crc ทำงัยครับ ใช่ธรรมดาฉีดไปแล้ว
เรามีเพื่อนอาการเดียวกันแล้ว ตอบ 1 คน ได้ประโยชน์ 2 คน  ขอบคุณล่วงหน้า
แหะๆๆ คิดว่าไม่มีนะครับเพราะผมต่อแค่ลำโพง 4 ตัวคนที่บ้านก็บ่นจนหูยานแล้ว
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 07:31:34 AM »

1.สงสัยจูนเนอร์จะเสีย ว้าแย่จัง
2.ไม่มี crc ทำงัยครับ ใช่ธรรมดาฉีดไปแล้ว
เรามีเพื่อนอาการเดียวกันแล้ว ตอบ 1 คน ได้ประโยชน์ 2 คน  ขอบคุณล่วงหน้า
แหะๆๆ คิดว่าไม่มีนะครับเพราะผมต่อแค่ลำโพง 4 ตัวคนที่บ้านก็บ่นจนหูยานแล้ว
ฉีดแล้วก็แล้วกัน  ครับ ถ้ามี เวลาเข้ามาในเมืองก็อย่าลืมหาซื้อติดโต๊ะไว้ บ้าง แพงหน่อย  ครับ
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 08:50:28 PM »

ท่าน nui795 ครับ ท่านใช้ แบตเตอรี่ หม้อแปลงธรรมดา หรือสวิตชิ่ง จ่ายไฟให้วิทยุอ่ะครับ ของผมยังมีสัญญาณรบกวนอยู่เลยครับ Tongue
nui795
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 08:04:18 PM »

แบตเตอรี่ ครับ ติดตั้งในรถยนต์ กำลังคิดจะเปลี่ยนแล้ว อยากได้cdกับอ่าน usb ได้ กำลังหาอยู่ครับ มีรุ่นไหนเสนอมั่ง
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 09:57:45 PM »

แบตเตอรี่ ครับ ติดตั้งในรถยนต์ กำลังคิดจะเปลี่ยนแล้ว อยากได้cdกับอ่าน usb ได้ กำลังหาอยู่ครับ มีรุ่นไหนเสนอมั่ง

ลองดูของ JVC อ่ะครับ
ของ SONY สรุปว่าจูนเนอร์เสียใช่ไหมครับพี่ Tongue
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์