วัดรอบเครื่องยนต์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 12:45:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัดรอบเครื่องยนต์  (อ่าน 5158 ครั้ง)
tae
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 06:22:33 PM »

ขอโครงงานวัดรอบเครื่องยนต์หน่อยครับ  ผมจะนำไปใช้กับมอไซค์ครับ
แสดงผลเป็นตัวแอลอีดี 2 หลักครับ

ekachai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 09:27:14 AM »

ต้องหาว่าเราจะวัด โดยเอาอะไรไปจับการวัดรอบให้ได้ก่อน
ผมว่าตามท้องตลาดมีตัววัดรอบของมอไซร์อยู่นะ หลักว่าคงจะใช้วิธีการเหนี่ยวนำทางไฟฟ้า
ทำให้เกิดแรงดันแล้วไปหมุนเข็มวัดรอบได้เราหาค่าส่วนนี้ได้ก็นำไปคำนวนค่าที่จะทำเข้า
ic controller แล้วแสดงผล
โครงการน่าทำนะ อยากรวมพัฒนาด้วย งบคงไม่แพงภาค ic control กับภาคแสดงผลไม่เกิน 500
kongmee
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 02:04:36 PM »

มีครับโครงงานนี้รู้สึกเคยเห็นอยู้ในวารสารออบบี้ครับ คือใช้LEDเป็นตัวแสดงผลโดยนำสัญญานมาจากสายปลั๊กหัวเทียนซึ่งจะเอาลวดไปพันกับสายปลั๊กแล้วต่อเข้ากับวงจร ไฟเลี้ยงประมาณ9โวล
ekachai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 05:10:26 PM »

คงวัดจากตัวเหนี่ยวนำ จาก ACแล้วแปลงเป็น DC เข้า ไอซีแบ่งแรงดันแล้วแสดงผลใช่ไหมครับ
regis100
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 12:34:05 PM »

มีครับโครงงานนี้รู้สึกเคยเห็นอยู้ในวารสารออบบี้ครับ คือใช้LEDเป็นตัวแสดงผลโดยนำสัญญานมาจากสายปลั๊กหัวเทียนซึ่งจะเอาลวดไปพันกับสายปลั๊กแล้วต่อเข้ากับวงจร ไฟเลี้ยงประมาณ9โวล
ยังพอมีวารสารเล่มนี้ไม๊คับ ของผมหายไปล่ะ ผมอยากทราบว่าใช้ทองแดงพันบนสายหัวเทียนอ่ะคับ ใช้ทองแดงเบอร์อ่ะไร พันกี่รอบ
ถ้าใครพอมี วารสารเล่มนี้ ช่วยเอามาลงหน่อยนะคับ ตอนนี้มีวัดรอบล่ะ ทำเอง ใช้ pic16f628 แต่ยังไม่รู้จะดึงสัญญาณ จะรถมอไซค์มายังไง
ขอบคุณทุกท่านคับ
หวัดดีปีใหม่ทุกท่านคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์