คำเตือน!!! อันตรายจากการใช้ Copy+Paste ระวังไว้ไม่เสียหลาย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:02:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือน!!! อันตรายจากการใช้ Copy+Paste ระวังไว้ไม่เสียหลาย  (อ่าน 3758 ครั้ง)
ekk_nak
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน23

♣ อย่าลืม ♣ ♥ คำขอบคุณ ♥

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:50:28 PM »

คำเตือน!!! อันตรายจากการใช้ Copy+Paste ระวังไว้ไม่เสียหลาย

การใช้คีย์ลัดบนแป้นคีย์บอร์ดของเราเป็นส่วนหนึ่งที่ ช่วยอำนวยความสะดวกให้กับการทำงานต่างๆของเราได้มาก
แต่ในบางกรณี ความสะดวกสบายเหล่านี้กลับต้องแลกมาด้วยความไม่ปลอดภ ัยเอาซะเลย

เพราะฉะนั้นผมขอแนะนำทุกๆท่านว่า อย่าใช้การ Copy & Paste กับข้อมูลที่มีความสำคัญ
เช่น หมายเลขบัตรเครดิต etc. เพราะการใช้ Ctrl+C หรือ Copy จะมีการเก็บค่าไว้ใน Clipboard ของ Windows
ซึ่งสามารถถูกอ่านผ่าน Web site ได้ด้วย Javascript + ASP

ลอง copy text อะไรก็ได้บนเครื่องแล้วเปิด URL ต่อไปนี้ดู

http://www.friendlycanadian.com/appl.../clipboard.htmหากเว็บนี้แสดงข้อความบนคลิปบอร์ดที่เราก๊อปปี้ไว้ แสดงว่าคุณยังไม่ได้ป้องกันครับ

วิธีการป้องกันง่ายๆ คือ

1. เปิด Internet Explorer ขึ้นมา, ไปยังเมนู Tools -> Internet Options -> Security
2. Click ที่ปุ่ม Custom Level
3. เปิดไปที่ Tab ที่ชื่อว่า security แล้วตั้งค่าโดยกดปุ่ม Custom Level..., แล้วหาคำว่า “Allow Paste Operations via Script.” จากนั้นเลือกที่ Disable เพื่อป้องกันการถูกล้วงข้อมูลจากคลิปบอร์ดของท่าน

(เปิดเว็บนั้นๆ ด้วย FireFox และ Opera ไม่พบปัญหาดังกล่าวนะครับ แต่ IE โดนแน่ๆ ป้องกันไว้ดีกว่าต้องมาน้ำตาตกทีหลังนะครับ)

tewa1 +525
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน74

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 03:51:23 PM »

ขอบคุณครับ Wink Kiss
TOMXO
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 10:55:35 AM »

Thanks จ๊าดน๊าก ครับ ดีนะเนี่ยที่ใช้ หมาย่าง อิอิ / ขอบคุณครับ   Tongue
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:22:14 PM »

ขอบคุณมาก ๆคับ Cheesy Wink

ตื่นๆๆๆๆ
tiraja
member
*

คะแนน2

Tiraja_ja

- -
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:46:40 AM »

เปนความรู้ใหม่ที่น่านำไปใช้จิงๆค่ะ ขอบคุงมั่กๆๆๆ Undecided
fanfan
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 08:27:47 AM »

ขอบคุณครับ
supermom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 07:57:57 AM »

ของผมไม่เห็นมีเลยน่ะ
ใช้ IE7 ทำไงดีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์