เปลี่ยนมอเตอร์ถังปั่นแห้ง PAL ไม่ใส่ผ้ามีแรงแต่พอใส่ผ้าแล้วไม่หมุน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 05, 2024, 07:44:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนมอเตอร์ถังปั่นแห้ง PAL ไม่ใส่ผ้ามีแรงแต่พอใส่ผ้าแล้วไม่หมุน  (อ่าน 14836 ครั้ง)
รุจน์
member
*

คะแนน1

ขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจทุกๆท่าน

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 08:38:20 AM »

เครื่องซักผ้ายี่ห้อ  PAL เป็นชนิด 2 ถังครับมอเตอร์ของเดิมเสียผมเปลี่ยนตัวใหม่ซื้อจากอมรรังสิต ( สายสีแดง ไฟ )  น้ำเงิน เหลือง หลังจากต่อสายแล้วลองเปิดโดยม่ใส่ผ้า ก็หมุนได้แต่มันซอยความเร็วจากช้าไปเร็วซึ่งดูแล้วมันไม่น่าจะเป็นนี้ยิ่งผมลองเอาผ้าเปียกน้ำใส่เข้าไปทีนี้ไม่หมุนเลยแถมครางอือๆเหมือนพัดลมบู้ทเสียยังงั้น ผมไม่ได้เปลี่ยน C จะเป็นสาเหตุหรือเปล่าเพราะมองจากสายตาสภาพมันยังดูดีเป็นแบบกลมๆก้อนเดียวแต่มี 2 ค่า 10 ไมโคร และ 5 ไมโคร หรือว่าผมซื้อมอเตอร์เสียมาแล้วสายที่คนขายเขาบอกจะชัวร์มั้ยครับ ก่อนต่อสายผมลองแตะๆดูก่อนกันพลาดเพราะมันไม่มีอะไรแปะไว้ฟังจากคนขายบอกว่าสายแดงเป็นไฟน้ำเงินเหลืองต่อ C ก็เท่านั้น รบกวนด้วยครับเครื่องซักผ้าผมยังไม่มีความชำนาญ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ Smiley

mon0915
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน216

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 09:37:20 AM »

ไม่ทราบตอนลองมอเตอร์หมุ่นสลับซ้ายขวาได้เปล่าครับแล้วตอนลองไม่ใส่ผ้ารอบมอเตอร์ความเร็วเป็นอย่างไรครับ
รุจน์
member
*

คะแนน1

ขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจทุกๆท่าน

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 10:18:43 AM »

ขอโทษครับเป็นมอเตอร์ถังปั่นแห้งครับผมเข้าใจว่าหมุนไปทางเดียวนอกจากจะสลับสายไฟคาปาซิเตอร์ใช่เปล่าครับ  ตอนไม่ใส่ผ้ามันสามารถหมุนได้แสดงว่ามอเตอร์ยังใช้การได้ใช่ใหมครับ หรือผมต้องเปลี่ยนคาปาซิเตอร์ด้วย
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 01:42:08 PM »

เช็คคอนเดนเซอร์ด้วยครับ
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 01:49:49 PM »

C10MF.ใช้กับมอเตอร์ถังซัก
C5MF.ใช้กับมอเตอร์ถังซักปั่น ...หากCเสื่อมทำให้มอเตอร์ไม่มีแรงบิดครับ  Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
รุจน์
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 03:35:52 PM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวผมจะลองเปลี่ยนคาปาซิเตอร์ดู Smiley
TW99
member
*

คะแนน10

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 04:32:47 PM »

Roll Eyes เครื่องซักผ้าของน้องผมครับ(อยู่ในค่ายทหารเชียงราย) อาการเสียเวลาซักเครื่องจะหมุนสักพัก แล้วเครื่องจะไม่หมุนจะค้าง เราต้องเอามือช่วยหมุน มันถึงจะหมุน แต่อีกสักพักเครื่องจะหยุดหมุน ผมเลยทดลองปลดสายพานออก มันก๊อยัง หมุนบ้าง หยุดบ้าง ผมเลยทดลองเปลี่ยน C ค่า 10 ไมโคร ตัวที่เข้ามอเตอร์ซักดู .... Grin ประกอบสายพานเข้าที่เดิม เดินเครื่องซักผ้าตามปกติ เครื่องทำงานตามปกติดีครับ
ให้ทดลองเปลี่ยน C ดูก่อนครับ ราคา C ที่ตัวจังหวัดเชียงราย 140 บาท ครับ

ความรู้ไม่มีวันหมด
somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 06:54:30 PM »

ผมเคยเจอยี่ห้อ misumishi ที่นอกเปลื่ยน  C แล้วยังมี สวิทที่ฝาถังปั่นอีกตัวนะครับหน้าสวิทมันไหมมีความต้านทาน
สูงขึ้นไฟผ่านน้อยก็เกิดอาการนี้ได้ครับลองเช็คดูอาจจะเจอแบบนี้ก็ได้  Smiley

somkeat_sin
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 09:24:04 PM »

1. วัดค่า C ดูครับ (อ่านที่ตัวมอเตอร์มีบอกครับใช้ค่าเท่าไร)
2. บูสที่ยางแกนถังปั่นเสียครับ
3. มอเตอร์แรงม้าไม่พอครับ
4. เหมือนคุณsomkeat_sin บอกนั้นแหละครับ
รุจน์
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 09:48:04 AM »

ปิดงานแล้วครับ สรุป คาปาซิเตอร์ เสื่อมสภาพครับ ผมซื้ออมรเฉพาะค่า 5 ไมโครฟารัด ราคา 70 บาท ตอนนี้วิ่งปร๋อเลย  ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ อ้อ แล้วการปรับตัวปล่อยน้ำเราควรตั้งระดับไหนครับมันมี 3สเตปคือ  normal , streng, dren
jarun
วีไอพี
member

คะแนน33

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 11:14:52 AM »

ถ้าใช้ตามปกติให้เลีอก  normal
  ถ้าช้กผ้าที่ต้องการถนอมผ้าเลีอก dren
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์