เปิดเครื่องไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:37:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดเครื่องไม่ได้  (อ่าน 5538 ครั้ง)
do
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 02:25:39 PM »

เรียนถามอย่างนี้นะครับ คือเปิดคอมขึ้นมาเมื่อเครื่องโพสหมดแล้ว แจ้งว่า
ERROR LOADING OPERATING SYSTEM
ครั้นจะลงเอกพีใหม่ของที่มีอยู่เกรงว่าจะหายไปหมด มิได้แบ่งพาติชั้นไว้ด้วย ทำไงดีครับท่าน เข้าเซพโหมดก้ไม่ได้ครับ

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 04:04:33 PM »

แล้วไบออส มันเจอ Harddisk หรือยังครับ

มีแผ่น ซีดี , FDD. ค้างในเครื่องอ่ะป่าว  Grin

อ้างถึง
ครั้นจะลงเอกพีใหม่ของที่มีอยู่เกรงว่าจะหายไปหมด มิได้แบ่งพาติชั้นไว้ด้วย ทำไงดีครับท่าน

ก็ลงแบบ Repair สิครับ แต่ต้องใช้แผ่นที่ไม่ได้ดัดแปลง หรือดัดแปลง แต่ต้องยังมี option repair อยู่ด้วย

do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 04:50:06 PM »

มองเห็นครับ
แต่บูตไม่ได้
ผมมีแผ่นเซ็ตอัพแบบสำเร็จรูปอะครับไม่มีให้เลือกเลยแบซ่อมถ้าลงไปแบบนี้หายหมดใช่ไหมเพราะมันต้องฟอร์แมทก่อนลงด้วยครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 05:19:00 PM »

ไปสร้างแผ่นช่วยบูตของวิน XP จาก FDD มาใช้ครับ มี 6 แผ่น
ไปดูที่นี่เลย.. คลิก  (แล้วจะสามารถลงแบบซ่อมแซมได้)

หรือถ้าไม่ได้จริงๆ ก็หาแผ่น winPE มาใช้ดูที่นี่.. คลิก

do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 11:01:16 PM »

ผมไปดาวโหลด 36 ไฟร์มาแล้ว แตกไฟร์แล้ว ไรด์ลงแผ่นแล้วผมลองใส่แล้วเปิดเครื่องยังไม่มีผลอะไรเลยครับ ทำไงต่อครับหรือผมผืดขั้นตอน
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 03:19:59 AM »

เข้าไป set ค่าใน bios ว่าจะให้เริ่มบูทจากอะไรก่อนตามที่ต้องการ   Embarrassed
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 08:07:45 AM »

เข้าไปเซ็ตแล้วครับแต่ยังไม่ได้ผลครับ ไฟร์ที่ได้ ชื่อ augiebootcd.iso ถูกต้องไหมครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 09:26:45 AM »

ไฟร์ที่ได้ ชื่อ augiebootcd.iso ถูกต้องไหมครับ
ถูกต้องครับ ไฟล์นี้เวลาจะใช้งาน ต้องใช้เรโรไร้ท์ลงแผ่นก่อนนะครับ เลือกหัวข้อที่ว่า เบิร์นอิมเมจจ์ไปยังดิสก์ครับ เพราะเนื่องจากเป็ยไฟล์ ISO ครับผม จากนั้นก็เอาไปบูตครับ  Smiley

ปล. อาการที่ท่านเรียนแจ้งในข้างต้น หมายถึง เครื่องคอมหาไฟล์บูตระบบไม่เจอครับ
ขั้นแรก อยากให้ท่านตรวจเช็คดังนี้ก่อนครับ

1. ในช่อง CD ROM มีแผ่นอะไรค้างอยู่หรือเปล่า
2. ในช่อง Floopy Disk Drive (ไดร์ A) มีแผ่นคาอยู่หรือเปล่า
3. เข้าไปใน Bios ครับดูลำดับการบูตของระบบ ว่ามีหัวข้อ บูตด้วยฮาร์ดดิสก์หรือเปล่า เพราะบางทีอาจจะไป Disable เอาไว้ครับ และก็ดูด้วยว่า BIOS เจอฮาร์ดดิสก์หรือเปล่า ถ้าไม่เจอ  ให้ตรวจเช็คสายแพ/สายไฟของฮาร์ดดิสก์ ว่าเสียบดีหรือเปล่า หรือลองหาสายแพเส้นอื่นมาลองเปลี่ยนดูก่อนครับ

wcrsb
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 10:52:51 AM »

แก้ไขแบบง่ายๆ ครับ มีเครื่องของคุณรู้จักที่อยู่ใกล้กัน ก็ถอด HDD ของเราไป back up ข้อมูลกับเพื่อนคนรู้จักก็เสร็จเรื่อง
แล้วค่อยลง XP ใหม่ ผมว่าง่ายกว่าแล้วค่อยไปข้อมูลคืนมาที่หลัง ใช้เวลาแก้ไขกับใช้เวลาทำใหม่อันไหนใช้เวลาน้อยกว่ากัน
(555 อย่าถือกันเลยครับ ถ้าเป็นเครื่องของเรา แก้ไขได้ก็แก้ไขกันไป แต่เริ่มต้นใหม่ก็ไม่เป็นไร แบบไม่คิดลึกครับ )
แต่ถ้าแถวนั้นมีแต่เครื่องของคุณ do ก็คงต้องลองทำตามที่พี่ๆ แนะนำ ขอโทษด้วยที่ช่วยอะไรไม่ได้
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 12:57:16 PM »

ขอบคุณครับพอดีพังสองเครื่องเลยครับอาการคล้ายกัน ตอนนี้เอาโน๊ตบุคมาแทนชั่วคราว ถ้าคราวนี้พังด้วยก็จบครับ ตอนนนี้ยังไม่ได้เลย มันไม่ยอมบูตจากแผ่นที่ทำงงจังครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์