สอบถามปัญหาตู้เย็น 2 ประตูเกี่ยวกับอุปกรณ์การทำงานและการตรวจเช็ค
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 07:45:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาตู้เย็น 2 ประตูเกี่ยวกับอุปกรณ์การทำงานและการตรวจเช็ค  (อ่าน 7603 ครั้ง)
chatchai123
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 10:08:10 AM »

1. อุปกรณ์ฮิดเตอร์ที่อยู่ในท่อคอล์ยเย็น วิธีการตรวจเช็ค ทำอย่างไร ? 

2. ดีฟอรส์ เทอร์โม การตรวจเช็คทำอย่างไร ?

3. ถ้าต่อไฟเข้าฮิดเตอร์ตรงๆ จะใช้เวลาทำให้ท่อละลายน้ำแข็ง นานเท่าไร ?
   ( ถ้าตอนที่ซ่อมมีน้ำแข็งอยู่มาก )

4. ทำไมให้เทอร์โมฟิวส์ อยู่ในคอล์ยเย็นด้วย เอาไว้ข้างนอกตู้ได้รึป่าว ?

5. มิลเลี่ยน ฮิดเตอร์ , เอสคอรส์ อิดเตอร์ , เดรน ฮิดเตอร์ มีความสำคัญอย่างไร ?
    ตรวจเช็ดอย่างไร ? โอกาสเสียมีมากน้อยแค่ไหน ?

สงสัยจะถามเยอะไป เอาแต่ข้อ 1 ก็ได้ครับ  แล้วถ้าเสียจะเปลี่ยนยังไง สงสัยฮิดเตอร์จะขาด

Cheesyที่ช่วยให้ความรู้ Embarrassed
((( ขอเบอร์โทรศัพท์ อ.จุ๋ม ด้วยครับ )))
จาก  Chatchai123 ( 089-8641612 )

jarun
วีไอพี
member

คะแนน33

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 02:59:27 PM »

ตัวฮิตเตอร์วัดค่าโอมห์เอาครับตั้ง R คูณ  1  ก็พอครับถ้าเข็มขึ้นก็ปกติครับ      Sad
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 05:51:37 PM »

1. ใช้มิเตอร์วัดโอห์ม เอาครับ 220x220หารด้วยW ของฮีทเตอร์ ก็จะออกมาเป็นค่าโอห์ม ครับ
2. ดีฟรอสเทอร์โม (ไบเมนทอน) ในสภาวะปรกติวัดไม่ขึ้นครับ จะวัดขึ้น 0โฮห์ม ก็ต้องแช่น้ำแข็งหรือทำให้เย็น ที่อุณหภูมิ 4-8 องศาC
3. เทอร์โมฟิวส์ต้องไว้ในตู้ครับ ป้องกันฮีทเตอร์ร้อนเกินหรือไม่ตัด ถ้าร้อนมากไม่ตัดเทอร์โมฟิวส์จะตัดแทนครับ ช่องฟรีสจะไม่เสียหาย ห้ามต่อตรงครับ
4. มิลเลี่ยน ฮิดเตอร์ , เอสคอรส์ ฮิดเตอร์ , เดรน ฮิดเตอร์ มีความสำคัญครับขึ้นอยู่กับขนาดของตู้ และคุณภาพ ยี่ห้อ ส่วนมากทำหน้าที่เหมือนกันหมดครับ คือละลายน้ำแข็งเมื่อครบกำหนด 12-18 ชั่วโมง แล้วแต่ยี่ห้อครับ
chatchai123
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 08:02:39 PM »

ขอบคุณคุณจรัล.เเละอ.จุ๋มเป็นอย่างยิ่งครับที่ช่วยชี้แนะ
วันหน้ามีปัญหาอะไรจะขอคำแนะนำอีกครับ... Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์