SP PROJECT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:46:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP PROJECT  (อ่าน 716393 ครั้ง)
pikunchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #290 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 01:36:01 AM »

ช่วยตรวจสอบความหนาไม้ให้ด้วยครับ  เเต่ละด้านเท่ากันหรือเปล่า   เเละหนาเท่าไรครับ  จะได้คําณวนออกมาถูกต้องครับ

ผมตรวจสอบความหนาของไม้แล้วครับหนาเท่ากันทุกด้านครับ และผมวัดความหนาได้ 16 mm. ครับ และผมจะเจาะใส่ woofer 4 นิ้ว ของ Hokutone ในตำแหน่งนี้ได้มั้ยครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #291 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 08:23:30 AM »

ตู้นี้ใช้ดอก 8 นิ้วได้ครับ   ปํญหาที่เห็นมีหลายอย่างเหลือเกิน   ท่อนั้นจะต่อให้ยาวกว่านี้ได้หรือเปล่า  ถ้าหาท่อขนาดเล็กกว่ามาสวมจะพอเเก้ไขดัดเเปลงได้หรือเปล่า    ท่อสั้นมากๆครับ  เเล้วก็ผายออกด้วย  หาทางคิดเเละเเก้ไขให้ได้ครับ   ถ้ามีอแด๊ปเตอร์หรือข้อต่อเพื่อต่อให้ยาวก็จะเเก้ไขได้ครับ    ส่วน 4นิ้วนั้นข้างหลังถ้าไม่มีเเผ่นเหล็กปิดเเบบเสียงกลาง   คุณต้องหาไม้มาทํากล่องกันลมจาก 8 นิ้วมารบกวนการทํางานของมัน  พยายามติดให้ใกล้ทวีทเตอร์มากที่สุดครับ   ดูเนิทเวิรฺ์คก็พอจะโอเคตัดที่ 600 hz  ใช้ได้ครับ
choty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 09:56:38 AM »

มาแล้วครับ คือผมมีลำโพงหน้าตามรูปภาพนี้ครับ วูฟเฟอร์ 4 นิ้วกว่าๆ เกิบ 5 นิ้ว
choty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 11:21:56 AM »

วูฟเฟอร์ตัวละ/80บ.  ทวิสเตอร์/35บ. ซื้อจากบ้านหม้อ ตอนนี้ผมทำใส่ตู้เปิด ท่ออยู่ด้านหลัง ปริมาตรประมาณ 7.2 ลิตร ไม่มีเนทเวิร์ค มีแค่ซี 3.3uf ต่อกับทวิสเตอร์เท่านั้น  ขับด้วย AV yamaha เก่าๆ (เป็นโปโลจิก) วางบนขาตั้งไม้ (ทำเองเช่นกัน) ห่างจากผนังประมาณ 60 ซม. ตู้ลำโพงวางห่างกันประมาณ 170 ซม. แนวเสียงที่ได้ เบส(สูง)มีพอประมาณ แต่เบส(ต่ำ)ลึกๆ มีให้ได้ยินน้อยมาก ต้องปรับปุ่ม bass เพิ่มประมาณบ่าย 2 และต้องเร่งโวลลุ่มมากหน่อย จึงทำให้เสียงนักร้องเด่นจนรู้สึกหนวกหู ฟังเพลงช้าๆ เครื่องดนตรีน้อยชิ้น ก็พอได้อยู่....แต่ถ้าเพลงที่คึกคักหน่อย เครื่องดนตรีซับซ้อนขึ้น เสียงตีกันมั่วเลยครับ เสียงร้องก็ไปกวนเสียงดนตรี ต้องลดโวลลุ่มลง  ส่วนเสียงแหลมรู้สึกว่าโอเคในระดับหนึ่ง ไม่จัดมาก แต่รายละเอียดก็น้อยตามราคา

......คือผมอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อยครับ ถ้าผมเพิ่มปริมาตรตู้ (กะว่าจะทำเป็นทาวเวอร์ประมาณ 14-15 ลิตร) ผมจะได้เบสลึกๆ เพิ่มไหมครับ  ...หรือท่านเคยมีประสบการณ์กับวูฟเฟอร์ตัวนี้ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ...ขอบคุณครับ
yutt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 04:03:05 AM »

สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับ อ่านแล้วได้ความรู้ดีมากครับ ผมรบกวนพี่ช่วยออกแบบตู้ให้ผมหน่อยครับ พอดีผมมีดอกของซีส 8 นิ้วรุ่น W21EX001 ไม่ทราบว่าต้องใช้ตู้ขนาดเท่าไหร่ครับ ผมว่าจะทำเป็นแบบ2ทางครับ และไม่ทราบว่าที่ไหนรับทำตู้ลำโพงบ้านบ้างครับ ขอบคุณครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:19:21 AM »

วูฟเฟอร์ตัวละ/80บ.  ทวิสเตอร์/35บ. ซื้อจากบ้านหม้อ ตอนนี้ผมทำใส่ตู้เปิด ท่ออยู่ด้านหลัง ปริมาตรประมาณ 7.2 ลิตร ไม่มีเนทเวิร์ค มีแค่ซี 3.3uf ต่อกับทวิสเตอร์เท่านั้น  ขับด้วย AV yamaha เก่าๆ (เป็นโปโลจิก) วางบนขาตั้งไม้ (ทำเองเช่นกัน) ห่างจากผนังประมาณ 60 ซม. ตู้ลำโพงวางห่างกันประมาณ 170 ซม. แนวเสียงที่ได้ เบส(สูง)มีพอประมาณ แต่เบส(ต่ำ)ลึกๆ มีให้ได้ยินน้อยมาก ต้องปรับปุ่ม bass เพิ่มประมาณบ่าย 2 และต้องเร่งโวลลุ่มมากหน่อย จึงทำให้เสียงนักร้องเด่นจนรู้สึกหนวกหู ฟังเพลงช้าๆ เครื่องดนตรีน้อยชิ้น ก็พอได้อยู่....แต่ถ้าเพลงที่คึกคักหน่อย เครื่องดนตรีซับซ้อนขึ้น เสียงตีกันมั่วเลยครับ เสียงร้องก็ไปกวนเสียงดนตรี ต้องลดโวลลุ่มลง  ส่วนเสียงแหลมรู้สึกว่าโอเคในระดับหนึ่ง ไม่จัดมาก แต่รายละเอียดก็น้อยตามราคา

......คือผมอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อยครับ ถ้าผมเพิ่มปริมาตรตู้ (กะว่าจะทำเป็นทาวเวอร์ประมาณ 14-15 ลิตร) ผมจะได้เบสลึกๆ เพิ่มไหมครับ  ...หรือท่านเคยมีประสบการณ์กับวูฟเฟอร์ตัวนี้ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ...ขอบคุณครับ

ดอกมันเล็กมากลงตู้ตั้งพื้น 15 ลิตรคงไปไม่ไหวครับ   ผมว่าลองหา coil มาต่อที่เสียงทุ้มก่อนจะดีกว่าครับจะทําให้ดีขึ้น    ส่วนตู้นั้นลองลดปริมาตรลงสัก 1 ลิตร  ลองหาโฟมมาใส่เพื่อลดปริมาตรเเล้วจูนท่อใหม่ก็น่าจะได้อะไรดีขึ้น
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #296 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:36:40 AM »

สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับ อ่านแล้วได้ความรู้ดีมากครับ ผมรบกวนพี่ช่วยออกแบบตู้ให้ผมหน่อยครับ พอดีผมมีดอกของซีส 8 นิ้วรุ่น W21EX001 ไม่ทราบว่าต้องใช้ตู้ขนาดเท่าไหร่ครับ ผมว่าจะทำเป็นแบบ2ทางครับ และไม่ทราบว่าที่ไหนรับทำตู้ลำโพงบ้านบ้างครับ ขอบคุณครับ

seas W21EX001  ผมลองซิมมูลเลทดูได้ตู้ขนาดที่พอเหมาะเลือกที่ 50 ลิตรครับ    ถ้ารวมปริมาตรของดอกเเละท่อที่ยื่นเข้าไปในตู้ก็น่าจะเพิ่มอีก 3 ลิตรคงจะได้ราวๆ 53 ลิตรครับ   ถ้าจะให้ถูกต้องจริงลองวัดเเล้วคําณวนดูครับ     ส่วนขนาดมิติต่างของตู้ลองใช้ออนไลน์คําณวนดูครับ  BOX Calc      เลือกขนาดตู้ตามความพอใจครับ      ร้านทําตู้นั้นถ้าอยู่ในกรุงเทพลองหาเเถวบ้านหม้อดู    ลองถามร้าน first popular ดูครับน่าจะรับทํา    ท่อนั้นถ้าเส้นผ่าศูนย์กลางภายในมันเล็กกว่า  3 นิ้ว  ท่อมันก็จะสั้นลงอีก   ลองจูนด้วยการฟังจะดีกว่าครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 12:10:21 PM »

วันนี้เป็นวันวิสาขบูชา   อย่าลืมไปเวียนเทียนกันนะครับ     พอดีไปเจอรูปทีในเวบนอกเกี่ยวกับการท่องเที่ยว   ผมก็เป็นสมาชิกอยู่ด้วย    เพิ่งจะกล่าวชมเขา  เขาทํากระทู้ได้เยี่ยมจริง    เป็นชาวฮ่องกง    ทําไปร้อยกว่าหน้ารูปนั้นเเต่ละที่ในจีนดูเเล้วมากเกินบรรยาย     ลองดูครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #298 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 04:49:49 PM »

เปลี่ยนรูปไอค่อนใหม่  ให้เหมือนที่ใช้ในเวบต่างประเทศ   ลิ้งค์การ์ตูนพระพุทธเจ้าก็เปลี่ยนใหม่เพราะลิ้งค์เก่าทําท่าว่าจะปิดตัว   คนทําการ์ตูนเขาเคยบอกว่าเขาตั้งใจทํามาก  เขามีความต้องการเผยเเผ่ให้คนได้รับรู้มากๆ เป็นการ์ตูนที่ดาวน์โหลดเเล้วไม่คิดเงินทองเลย    ส่วนลิ้งค์หนังสือใครที่มีเวลาอย่าลืมดาวน์โหลดไปอ่านกันนะ    หนังสือดีมากเลยอย่างเรื่อง "คิริมานนทสูตร"  เป็นเรื่องพระพุทธเจ้าได้มอบหมายให้พระอานนท์นําสัญญา 10 ประการไปบอกเล่าเเก่พระคิริมานนท์ผู้ป่วยหนัก  เเต่มีความต้องการจะเข้าเฝ้าพระพุทธเจ้าอย่างมาก  เมื่อพระคิริมานนท์ได้ฟังสัญญา 10 ประการ  เเล้วพลันก็หายจากป่วยทันทีเลยได้เข้าเฝ้าพระผู้มีพระภาค    สัญญา 10 ประการนั้น เคยมีหนึ่งครั้ง   ที่ผมเคยได้ใช้รักษาตัวเองตอนที่เคยป่วย   ครั้งนั้นเกือบหายสนิทเหมือนกัน   ติดอยู่ที่เดียวติดตรงละจากโลกไม่ได้  ไม่เหมือนพระคิริมานนท์  ท่านต้องการบรรลุอรหันต์  ท่านจึงหายสนิท    มีลายเซ็นต์สวยๆมาฝากเป็นเพื่อนในเวบเดียวกัน   เคยตอบปัญหาผมหลายครั้ง  ในเวบนี้คนที่ใช้รูปพระเป็นไอค่อนก็มีผมเเละชาวฮังการี  ในเวบ speakerplan นั้นก็มีที่มานับถือพุทธหลายคน   เจ้าของเวบเองก็นับถือพุทธคนที่ออกเเบบ HD15 นั่นเเหล่ะ    ลองเเปรลายเซ็นต์ดู "ความสุขนั้นไม่ได้ลดลงไปเพราะความเอื้อเฟื้อเผื่อเเผ่"
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #299 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 04:53:17 PM »

มาคราวหน้าจะมีเรื่องราวทําลําโพงตัวที่สอง   ตัวนี้ตัดไม้เอง  มีอะไรที่ผิดพลาดเกิดขึ้นมากๆ 

toon5420
member
*

คะแนน0

« ตอบ #300 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 08:34:04 PM »

เข้ามาอ่านหลายรอบสมัครสมาชิกเพราะหัวข้อนี้โดยเฉพาะเลยนะครับ ผมสนใจดอก hokutone 8 นิ้ว มีรุ่นใหนดูมีแววบ้างครับ ผมไม่เคยทำตู้เลยมือใหม่สุดๆ ผมเน้นฟังเพลง 8 นิ้ว กับ 6 นิ้ว ฟังเพลงตัวใหนดีกว่ากันครับ        ( ดอก hokutone )
toon5420
member
*

คะแนน0

« ตอบ #301 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 09:25:55 PM »

เข้ามาอ่านหลายรอบสมัครสมาชิกเพราะหัวข้อนี้โดยเฉพาะเลยนะครับ ผมสนใจดอก hokutone 8 นิ้ว มีรุ่นใหนดูมีแววบ้างครับ ผมไม่เคยทำตู้เลยมือใหม่สุดๆ ผมเน้นฟังเพลง 8 นิ้ว กับ 6 นิ้ว ฟังเพลงตัวใหนดีกว่ากันครับ        ( ดอก hokutone )
----------------
ทำเป็น 2 ทางจะได้หรือเปล่าครับดอก 8 นิ้วส่วนมากเห็นแต่ 6 นิ้ว
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #302 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:34:24 PM »

8 นิ้วก็ทําได้ครับ  วางจุดตัดราว 2.5-3 khz    ดอกหากรวยพวกกระดาษก็จะดีไม่น้อย  ต้องไปที่ร้านเเล้วเลือกดูครับ   ถ้าเป็นกรวยโพลีควรจะมีคาร์บอนผสม    โดยมากเท่าที่เห็นกรวยออกสีเงินครับ   Hokutone  ลองตรวจดูสเปคก็ได้ครับ  เห็นเขามีสเปคผลตอบสนองบอกอยู่ว่าขึ้นสูงได้เท่าไร  ยิ่งสูงก็ยิ่งดีครับ
toon5420
member
*

คะแนน0

« ตอบ #303 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 08:40:17 AM »

กำลังทำตู้อยู่ครับไม่เคยจับงานไม้เลย( ครั้งแรก ) + เครื่องมือไม้พร้อมครับ เสร็จแล้วจะเอามาให้ดูอีกรอบนะครับ

1. ดอง 8 นิ้ว hokutone d200-4m6r2 + tweeter dts280 ( http://www.tandt-ds.com/cp/html/?39.html ) ของผมเป็นดอก 4 ohm เห็นคล้ายกับใน link ไม่รู้ว่าเป็นรุ่นเดียวกันหรือเปล่านะครับ

2. ตู้ปริมาตร 30 ลิตร ตอนนี้ยังไม่ได้เจาะท่อลมครับ ท่อหน้ากับท่อหลังแบบใหนเหมาะสมกว่ากัน ( เห็นพี่แนะนำไว้ 3 นิ้ว + ยาว 23 ซม ) ผมจะเอาตามนี้ก่อนนะครับ แล้วค่อยปรับอีกที

3. network เริ่มต้นค่าประมาณเท่าใหร่เอาแบบมือใหม่นะครับ 1 order สำหรับ ดอก 8 นิ้ว และ 1-2 order สำหรับเสียงแหลม

อ่านกระทู้นี้หลายรอบชอบมากๆ ถามมากไปขออภัยด้วยนะครับ
joeiboy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #304 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 01:43:07 AM »

อยากจัดชุดซับ 5.1อยู่อะคร้าบ ชื่อที่ห้างมาหลายชุดละขายทิ้งหมด 
อ่านในกระทู้มาตลอดเลยไปชื่อดอก hoku tone 8เป้นซับมา1ดอก
แหลม กลางมาครบละ อยากได้สูตรตู้อะคร้าบ มีแอมที่รื้อมาจากโฮมชุดเก่ากำลังขับ30*1  10*5 มันจะไหวบะพี่ยังไงก็ช่วยแนนำที่คร้าบพี่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #305 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 06:44:31 PM »

กำลังทำตู้อยู่ครับไม่เคยจับงานไม้เลย( ครั้งแรก ) + เครื่องมือไม้พร้อมครับ เสร็จแล้วจะเอามาให้ดูอีกรอบนะครับ

1. ดอง 8 นิ้ว hokutone d200-4m6r2 + tweeter dts280 ( http://www.tandt-ds.com/cp/html/?39.html ) ของผมเป็นดอก 4 ohm เห็นคล้ายกับใน link ไม่รู้ว่าเป็นรุ่นเดียวกันหรือเปล่านะครับ

2. ตู้ปริมาตร 30 ลิตร ตอนนี้ยังไม่ได้เจาะท่อลมครับ ท่อหน้ากับท่อหลังแบบใหนเหมาะสมกว่ากัน ( เห็นพี่แนะนำไว้ 3 นิ้ว + ยาว 23 ซม ) ผมจะเอาตามนี้ก่อนนะครับ แล้วค่อยปรับอีกที

3. network เริ่มต้นค่าประมาณเท่าใหร่เอาแบบมือใหม่นะครับ 1 order สำหรับ ดอก 8 นิ้ว และ 1-2 order สำหรับเสียงแหลม

อ่านกระทู้นี้หลายรอบชอบมากๆ ถามมากไปขออภัยด้วยนะครับ

ดอกทวีทเตอร์ 4 โอมห์ ต้องคําณวนเนิทเวิค  4 โอมห์นะครับ    จีนเดียวนี้พัฒนาเร็วมาก  ตู้ 30 ลิตรนั้นใช้ได้เลยครับ   ลองปรับจูนดูอีกที   อย่าลืมใส่เนิทเวิค  กับวัสดุเก็บเสียงอีกทีนะครับ   ส่วนเนิทเวิคตัดราว 2500 hz จะดีกว่าครับ    ทวีทเตอร์ตัดที่ออเดอร์ 2  วูฟเฟอร์ตัดที่ 1 ก็ได้ลองปรับโดยฟังไล่่คอยล์ของวูฟเฟอร์ดูเอาครับ    เริ่มต้นที่ราวๆ 1 mh ก็ได้ครับ   เเต่อย่าลืมลดเสียงเเหลมให้สมดุลย์กับทุ้มดูก่อนครับ    ลองฟังไปเรื่อยๆนานๆ 

*หลักของลําโพงเสียงดีจะฟังได้นานๆ   ถ้าฟังนานๆรู้สึกล้าๆนั้นมันไม่ค่อยดี      การระบุเสียงดีหรือไม่ใจตนเองนั้นรู้ดี      มนุษย์มีข้อเสียคือระบุอะไรได้ค่อนข้างช้า   เพราะเหตุเเห่งความหลง     เเต่มันจะรู้ได้เองเมือสัมผัสนานๆ    ข้อนี้ไม่มียกเว้นเเม้ว่าในระดับโลกก็ตาม   นี้เป็นธรรมที่หลายคนไม่เคยได้ยินจากที่ไหนเลยอย่างเเน่นอน  ฟังนานๆครับเเล้วจะรู้เอง  ค่อยๆเเก้ไขเมื่อมีปัญหา

เสร็จเเล้วอย่าลืมเทสท์ด้วยเพลงเพราะๆเเบบนี้ด้วยครับ

ไม่อยากได้ยิน
สิ่งหนึ่งที่อยากรู้
Xtreme
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #306 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 06:51:43 PM »

อยากจัดชุดซับ 5.1อยู่อะคร้าบ ชื่อที่ห้างมาหลายชุดละขายทิ้งหมด 
อ่านในกระทู้มาตลอดเลยไปชื่อดอก hoku tone 8เป้นซับมา1ดอก
แหลม กลางมาครบละ อยากได้สูตรตู้อะคร้าบ มีแอมที่รื้อมาจากโฮมชุดเก่ากำลังขับ30*1  10*5 มันจะไหวบะพี่ยังไงก็ช่วยแนนำที่คร้าบพี่

พยายามเขียนภาษาให้ถูกต้องหน่อยนะครับ  มีผู้ใหญ่เข้ามาอ่านกันมาก  พี่ไม่เเน่ใจนะว่า 30 วัตต์นั้นมันจะไหวหนือเปล่า   พี่ว่ามันกํ่ากึ่งนะครับ   ถ้าดอก 8 นิ้วที่ซื้อมากรวยไม่หนักจนเกินไปก็คงจะไปไหวครับ   ส่วนสูตรนั้นลองๆดูครับ   8 นิ้ว นั้นออกเเบบไม่ยากเลย    มีน้องนําตู้ไปทํา     เเบบ 3 ท่อ 2 ห้องดูเเบบจากเสเก็ทที่พี่โพสท์คราวก่อน  ใช้ดอก 8 นิ้ว  รายงานมาว่าดีมาก    น่าลองทําเป็น 3 ทางดูครับ    อันนี้เป็นฝรั่งทํา
joeiboy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #307 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 12:24:52 AM »

ข้องใจมากมายคร้าบระหว่างโฮมเทียเตอร์ กับ ชุดเครื่องเสียง5.1มันต่างกันตรงไหนที่ผมเห็นๆมันแต่มีลำโพงมากกว่ากันเท่านั้นเอง
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #308 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 02:00:58 AM »

ข้องใจมากมายคร้าบระหว่างโฮมเทียเตอร์ กับ ชุดเครื่องเสียง5.1มันต่างกันตรงไหนที่ผมเห็นๆมันแต่มีลำโพงมากกว่ากันเท่านั้นเอง

เครื่องเสียง5.1 นั้นก็เป็นระบบของโฮมเทียเตอร์ครับ   ที่ถูกพัฒนามาจากดอลบี้เซอร์ราวด์ในสมัยก่อน   ที่หน่องสัญญาณด้านหลังเเบบโมโน    การเเยกเเชลเเนลในระบบสมัยใหม่    ทําให้เสียงที่มาเเต่ละจุดนั้นมีรายละเอียดมากขึ้นครับ     คือในทิศทางเเละตําเเหน่งได้ดีกว่าครับ   อิมเมจชัดเจนกว่าครับ    เเละซับพอร์ทในระบบความถี่ตํ่าได้มากขึ้นกว่าเดิมๆครับ   จริงๆมันก็คือสิ่งเดียวกันนั่นเเหล่ะครับ    เเต่คําว่าโฮมเทียเตอร์นั้นควบควบทั้งหมด   ไม่ว่า 7.1 5.1 6.1 หรือดอลบี้เซอร์ราวด์ครับ  คงพอเข้าใจนะครับ
joeiboy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #309 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 06:35:17 PM »

ขอบคุณครับ ช่วยแนะนำพาวเวอแอมป์ ขับชุดโฮมเทียเตอให้ที่ราคาไม่สูงเสียงดีๆๆอะคร้าบ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #310 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 02:09:01 AM »

ขอบคุณครับ ช่วยแนะนำพาวเวอแอมป์ ขับชุดโฮมเทียเตอให้ที่ราคาไม่สูงเสียงดีๆๆอะคร้าบ

ลองดู yamaha รุ่นเล็กๆดูนะครับ  ราคาหมื่นต้นๆ  ใช้งานดีทีเดียวเจ้านี้   ภาคดีเอสพีของเขาก้าวไปเร็วมากครับ  เพราะทํามาก่อนเขา   ในสมัยเเรกๆที่ผมเคยเห็นก็ yamaha นี่เเหล่ะที่บุกของบ้าน ตอนนั้นเห็นเเอมป์ dolby  surround 4 ลําโพงของเขาหน้าหลัง   ส่วนของออนเกียวก็ดีครับฟังเพลงอาจจะดีกว่า   เเต่ดีเอสพีจริงๆโดยมากเเพ้ yamaha ครับ  ในช่วงหลังๆพี่ไม่ค่อยได้ติดตามเลยเรื่องนี้   มัวเเต่ไปบ้าพีเออยู่ครับผม
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #311 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 02:50:35 AM »

มีลิ้งค์มาฝากครับ  ลิ้งค์เเรกเป็นเวบขายดอกลําโพงครับ  ส่วนอีกลิ้งค์เห็นดีไอวายในเวบเดียวกันทําซับ
วูฟเฟอร์     ดูเเล้วสวยเหมือนโรงงานทําเลย

เวบขายดอก

diy sub woofer
geaditk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #312 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:33:26 AM »

เขียนเเบบตู้มาใหม่  ออกเเบบวงจร xo มาให้ด้วย   ดอกกลางเเละเเหลมจริงๆเเล้วถ้าวางข้างๆตู้มันจะได้ความราบเรียบมากกว่านะ    เเต่มันอาจจะไม่สวย   

สวัสดีครับพี่ Thawach ผมมีโครงการจะสร้างตู้ลำโพงไว้ฟังเพลงในบ้านครับแต่ด้วยผมเองมีงบประมาณไม่มากนัก เห็นโปรเจคนี้แล้วสนใจอยากสร้างครับ ผมเห็นพี่ออกแบบตู้ลำโพงให้ใหม่แล้วครับมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

ตัวตู้ลำโพงเราต้องกั้นปิดระหว่างส่วนที่เป็นลำโพงวูฟเฟอร์ กับเสียงกลางและเสียงแหลม ที่ระยะ 60 ซมแล้วย้ายท่อระบายทางด้านหลังลงมาด้านล่างแทน ส่วนลำโพงเสียงกลางก็ไม่ต้องทำกล่องสำหรับเสียงกลางใช่หรือเปล่าครับ
หรือว่าทำทุกอย่างเหมือนกับแบบแรกครับ
ขอบคุณครับ
toon5420
member
*

คะแนน0

« ตอบ #313 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 06:40:27 PM »

update อีกนิดนะครับเสียงเป็นที่น่าพอใจที่เดียวครับ เทียบกับ mordaunt short carnival 2 ที่ฟังประจำ
ท่อผมใช้ 3 นิ้วยาว 23.5 ซม ตอนนี้ยังไม่ได้จูนท่อครับ ( ท่อสั้นกับท่อยาวเสียงต่องกันยังไงครับ มือใหม่รบกวนนิดนะครับ ) ส่วน network ผมปรับแบบ order ที่ 2 ครับ 2.5k ฟังสบายหูที่สุดครับตอนแรกใช้ order ที่ 1 ก็ว่าฟังดีแล้วพอฟังได้ซักพักรู้สึกรำคาญหูมาก พอปรับเป็น order ที่ 2 วันนี้ฟังทั้งวันเลยครับ ถ้าขัดติดวีเนียร์ไม้สัก เสร็จแล้วจะเอามาให้ดูอีกนะครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #314 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:34:36 PM »

เเถม 2 ทางอีกครับ   ไม่ต้องลองใช้ได้เลย  รูปที่ออกเเบบใช้ไม้ 16 มม ครับ   ท่อยาว 17.5 cm  กว้าง 3 นิ้ว ทั้ง 3 ท่อ   หาดอกที่มีเม่เหล็กใหญ่หน่อยก็ดีครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #315 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:42:21 PM »

update อีกนิดนะครับเสียงเป็นที่น่าพอใจที่เดียวครับ เทียบกับ mordaunt short carnival 2 ที่ฟังประจำ
ท่อผมใช้ 3 นิ้วยาว 23.5 ซม ตอนนี้ยังไม่ได้จูนท่อครับ ( ท่อสั้นกับท่อยาวเสียงต่องกันยังไงครับ มือใหม่รบกวนนิดนะครับ ) ส่วน network ผมปรับแบบ order ที่ 2 ครับ 2.5k ฟังสบายหูที่สุดครับตอนแรกใช้ order ที่ 1 ก็ว่าฟังดีแล้วพอฟังได้ซักพักรู้สึกรำคาญหูมาก พอปรับเป็น order ที่ 2 วันนี้ฟังทั้งวันเลยครับ ถ้าขัดติดวีเนียร์ไม้สัก เสร็จแล้วจะเอามาให้ดูอีกนะครับ

ท่อสั้นเกินเบสจะบูม  โน๊ตไม่ชัดครับ   ถ้ายาวเกินเบสจะช้าไปไใ่ค่อยทันจังหวะเเม้ว่าจะลึกกว่าก็ตาม   คราวหน้าหลายคนที่ชอบออกเเบบตู้  ลองติดตามกระทู้พีเอด้านล่าง    จะมีการอธิบายลายเซ็นต์ของพี่   เเละจะมีการออกเเบบตู้ลําโพงบนวิถีทางพุทธศาสนา   คนที่สนใจลองตามดูนะครับ
geaditk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #316 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 10:24:23 AM »

เจอเว็บขายดอกลำโพงครับ

http://carrier.esmartbiz.com/
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #317 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 04:27:35 PM »

เอาตู้เล่นในบ้านมาฝาก   ใช้ดอก penton สเปคที่นี่ครับ  Penton SP 5083  เป็นดอกน่าจะของอเมริกา มีขายอยู่ที่  NPE 

เเม้ว่า จะมีสเปคมาน้อย   เเต่ก็พอจะออกเเบบได้  เอาลงตู้เเบบนี้  มีหลายๆคนนําไปทําเเล้วชอบเบสมันมากเป็นเบสใหญ่ๆ  ดอกเเค่ 10 วัตต์  อย่านึกว่าไม่ดังนะครับ   ใช้กับหลอดจะเหมาะที่เดียว   อาจจะไม่ต้องพึ่งซับเลยก็ได้  ตู้นี้ใช้ไม้ 16 มมครับ
anuwatpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #318 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:24:42 PM »

รบกวนอาจารย์บอกวิธีการวัดโดยholmimplus ยังไงครับ ขอเป็นขั้นตอนได้ไหมครับ  wav!!
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์