SP PROJECT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:00:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP PROJECT  (อ่าน 716261 ครั้ง)
praken
member
*

คะแนน1

« ตอบ #232 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 07:29:55 AM »

ขอถามเรื่องช่องระบายอากาศของตู้ลำโพงแบบเปิดครับ คือผมเห็นจากหนังสือ (semi) ว่าช่องระบายอากาศ ต้องห่างจากขอบลำโพงของ woffer อย่างน้อย 3" แต่เห็นแบบตู้โดยทั่วไป บางครั้งก็ไม่ได้เป็นแบบนั้น อยู่ด้านหน้าตู้บ้าง ด้านหลังตู้บ้าง น้อยกว่า 3"  ก็มี ไม่ทราบว่ามันมีผลกับเสียงอย่างไร หรือแบบไหนดีที่สุดครับ
ขอบคุณมากครับ

movely
member
*

คะแนน0

« ตอบ #233 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:33:53 AM »

มาแล้วครับ
ตู้ 18 ลิตร ใช้  A166-2SPH  กับ  เสียงแหลมเปลี่ยนจาก TL10-17 เป็นอย่างอื่นแร่ะครับ
เพราะทำอย่างอื่นเสร็จหมดแล้ว .. อยากฟังแล้วว พอดีไปเดินบ้านหม้อ เลยได้ตัวนี้มา spec ก็ไม่มี เด้วค่อยไปแก้ๆ network เอา
ตอนนี้ยังใช้ L1=0.72 , C1=5.6uF ,L2=1.5mH
ฟังกับ CD-Rom Player + Dac 1bit , Pre-Opamp ,แล้วก็ Amp Gain clone
ฟังมา สองวันแร่ะครับ เสียงแหลมรู้สึกจะมากไปนิด เด้วลองฟังซัก สองอาทิตย์ก่อน ถ้ายังแหลมเกิน ก็จะได้เอา R ต่อตามที่ Thawach แน่ะนำ
โดยรวมก็ โอเคน่ะครับ ฟังเรื่อยๆ ถ้าเป็น เพลง acoustic หรือ pop ฟังสบายๆ ก็พอใช้ได้ครับ อาจจะติดแหลมไปหน่อย
สอบถามครับ
- หากเอา R มาต่อเพื่อลดเสียงแหลม ควรใช้ค่าประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วต่อตรงไหนของnetwork ครับ
- กรณีจะปรับปรุง ขอแนวทางและหลักการด้วยครับ เช่นหากผม ลดรอบ L2 เหลือ 1mH จุดตัด ก็จะอยู่ที่ประมาณ 1.2 KHz หมายความว่า จะมีเสียงกลางจะออกมาที่ Bass มากขึ้น อย่างงี้ใช่รึเปล่า จริงๆก็คงต้องใช้หูฟังตามความชอบของเรา ผมก็อธิบายไม่ถูก ผมว่ามันยังขาดๆเกินๆ น่าจะทำให้ดีกว่านี้ได้ 
ขอบคุณครับ
movely
member
*

คะแนน0

« ตอบ #234 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:43:19 PM »

....ถ้ายังแหลมเกิน ก็จะได้เอา R ต่อตามที่ Thawach แน่ะนำ ....

ขออภัยครับ พึ่งเห็นตกคำว่า ... พี่ Thawach ... 
praken
member
*

คะแนน1

« ตอบ #235 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:03:24 PM »

ของผมยังไม่ได้ประกอบเลยครับเพิ่งจะพันขดลวดเสร็จ ของเสียงแหลมใช้ลวดเบอร์ 27 เส้นเล็กไปหน่อยเพราะของเดิมมีอยู่แล้ว ซื้อแต่เบอร์ 18 โลละ 420 บาทพอดีกลับต่างจังหวัด (โคราช) เลยซื้อที่นั่นไม่รู้ที่ กทม. โลละเท่าไร

praken
member
*

คะแนน1

« ตอบ #236 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:07:50 AM »

เพิ่งได้ลองเสียงครับ สรุปว่า L2 ลองดู 3 ค่า 0.65mH, 0.85mH และ 1.5mH เสียงถูกหูผมที่สุดคือ 1.5mH ครับ R ที่ต่ออนุกรมกับ order 2 ของเเหลม ใช้ค่า 1.5 ohm ส่วน C ค่า 8uF อนุกรมกับ R ค่า 8 ohm ที่ทำหน้าที่คุมอิมพีแดนซ์ ยังไม่ได้ใส่ลงไป ส่วนท่อยังไม่ได้ปรับจูนครับ เสียงกลางมากไปนิด ตอนนี้อยากลดเสียงกลางลงไม่ทราบจะมีคำแนะนำอะไรได้บ้างครับ รึอาจจะเป็นเพราะ Amp ผมใช้ Magnet MA-1 (30W) +PR-1 + เครื่องเล่น DVD ทั่วๆไปครับ
ขอบคุณครับ
praken
member
*

คะแนน1

« ตอบ #237 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:20:12 AM »

เพิ่มเติมครับ ลืมบอกไปว่า XO นั้นโมจากของเก่า L2 เดิม ค่า 1 mH แบบแกนเหล็กผมต่ออนุกรมกับ 0.5 mH ที่พันเองแบบแกนอากาศ ถ้าว่างเดี๋ยวจะพันแบบแกนอากาศทั้งหมดครับ ส่วน order 2 ของเสียงแหลม  C, 4.7uf ขนานกับ 1uf = 5.7uF, L1 = 0.72mH ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #238 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:10:51 AM »

ขอถามเรื่องช่องระบายอากาศของตู้ลำโพงแบบเปิดครับ คือผมเห็นจากหนังสือ (semi) ว่าช่องระบายอากาศ ต้องห่างจากขอบลำโพงของ woffer อย่างน้อย 3" แต่เห็นแบบตู้โดยทั่วไป บางครั้งก็ไม่ได้เป็นแบบนั้น อยู่ด้านหน้าตู้บ้าง ด้านหลังตู้บ้าง น้อยกว่า 3"  ก็มี ไม่ทราบว่ามันมีผลกับเสียงอย่างไร หรือแบบไหนดีที่สุดครับ
ขอบคุณมากครับ

นานเลยไม่ได้มาตอบให้   คอมป์ช่วงหลังๆของพี่ก็ error บ่อยมาก  ถามที่ Tech Support Guy ที่พี่เป็นสมาชิกอยู่    mod เขาบอกว่าให้ update กราฟฟิก  พี่เลยตอบเขาว่า โอเค mod i'll update ultra man graphic...lol  เเต่ก็ยังไม่ได้อัพเดทใหม่เลย    เตรียมขอมูลไว้เเล้วฟอร์เเมตไป 1 ครั้งหาข้อมุลไม่เจอพวกลิ้งค์ก็ลองหาไม่    ที่ว่าท่ออยู่ห่างจากวูฟเฟอร์ประมาณ 3 นิ้ว   นั้นถูกต้องเเล้วครับ   ที่ว่าน้อยกว่า 3 นิ้วนั้นก็ทําได้ในบางกรณีเช่นเป็นตู้ซับสามารถทําได้   หรือถ้าเป็นท่อขนาดเล็ก 2 ท่อเราก็สามารถวางไว้ได้ใกล้ๆได้   ส่วนที่วางไว้ด้านหลังเขาทําเพื่อให้เสียงทุ้มสะท้อนกับผลังหลังช่วยเพิ่มเบส  ตู้เเบบนี้ไม่ควนวางชิดผนังหลัง    ท่อที่วางหลังไม่ควรอยู่ในระดับเดียวกับวูฟเฟอร์ควรเยื้องบ้างเพื่อที่ไม่ให้เเรงดันตกเร็วจนเกินไป   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #239 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:17:17 AM »

มาแล้วครับ
ตู้ 18 ลิตร ใช้  A166-2SPH  กับ  เสียงแหลมเปลี่ยนจาก TL10-17 เป็นอย่างอื่นแร่ะครับ
เพราะทำอย่างอื่นเสร็จหมดแล้ว .. อยากฟังแล้วว พอดีไปเดินบ้านหม้อ เลยได้ตัวนี้มา spec ก็ไม่มี เด้วค่อยไปแก้ๆ network เอา
ตอนนี้ยังใช้ L1=0.72 , C1=5.6uF ,L2=1.5mH
ฟังกับ CD-Rom Player + Dac 1bit , Pre-Opamp ,แล้วก็ Amp Gain clone
ฟังมา สองวันแร่ะครับ เสียงแหลมรู้สึกจะมากไปนิด เด้วลองฟังซัก สองอาทิตย์ก่อน ถ้ายังแหลมเกิน ก็จะได้เอา R ต่อตามที่ Thawach แน่ะนำ
โดยรวมก็ โอเคน่ะครับ ฟังเรื่อยๆ ถ้าเป็น เพลง acoustic หรือ pop ฟังสบายๆ ก็พอใช้ได้ครับ อาจจะติดแหลมไปหน่อย
สอบถามครับ
- หากเอา R มาต่อเพื่อลดเสียงแหลม ควรใช้ค่าประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วต่อตรงไหนของnetwork ครับ
- กรณีจะปรับปรุง ขอแนวทางและหลักการด้วยครับ เช่นหากผม ลดรอบ L2 เหลือ 1mH จุดตัด ก็จะอยู่ที่ประมาณ 1.2 KHz หมายความว่า จะมีเสียงกลางจะออกมาที่ Bass มากขึ้น อย่างงี้ใช่รึเปล่า จริงๆก็คงต้องใช้หูฟังตามความชอบของเรา ผมก็อธิบายไม่ถูก ผมว่ามันยังขาดๆเกินๆ น่าจะทำให้ดีกว่านี้ได้ 
ขอบคุณครับ

ต่อ R เเบบนี้ใช้ค่าประมาณ 1-3 โอห์มครับโดยมาก   กรณีจะลดรอบก็ทําได้  เเต่ให้นํา R+C ไปต่อคร่อมจะดีกว่าครับ  พี่ทําไว้ 2 ค่าให้ลองปรับดู
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #240 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:35:50 AM »

เพิ่งได้ลองเสียงครับ สรุปว่า L2 ลองดู 3 ค่า 0.65mH, 0.85mH และ 1.5mH เสียงถูกหูผมที่สุดคือ 1.5mH ครับ R ที่ต่ออนุกรมกับ order 2 ของเเหลม ใช้ค่า 1.5 ohm ส่วน C ค่า 8uF อนุกรมกับ R ค่า 8 ohm ที่ทำหน้าที่คุมอิมพีแดนซ์ ยังไม่ได้ใส่ลงไป ส่วนท่อยังไม่ได้ปรับจูนครับ เสียงกลางมากไปนิด ตอนนี้อยากลดเสียงกลางลงไม่ทราบจะมีคำแนะนำอะไรได้บ้างครับ รึอาจจะเป็นเพราะ Amp ผมใช้ Magnet MA-1 (30W) +PR-1 + เครื่องเล่น DVD ทั่วๆไปครับ
ขอบคุณครับ

ดอกทวีทเตอร์บนนี้ถ้าเป็นรุ่น TL 032  น้องใช้ค่า C 2.2 mf ต่อตัวเดียวก็พอ  ตัวนี้ค่า 2.2 พี่ลองฟังเเล้วใช้ได้เลย  พี่ไม่อยากเเนะนําออเดอร์สูงๆเพราะไดนามิกส์มันตกมาก    จากนั้นลองปรับลวดอีกทีใช้ zobel filter ที่พี่โฟสท์วันนี้ด้านบนต่อคร่อมเเล้วลองฟังอีกที    การปรับทุ้มให้กลมกลืนกับเเหลม   RTA โดยทั่วไปไม่สามารถระบุได้เเม้ว่าจะวัดได้ดีเพียงใด   ที่พึ่งสุดท้ายคือหูเราครับ  เเยกเเยะรายละเอียดเพียงนิดน้อยได้ดียิ่งกว่า RTA   การลดเสียงกลางจะทําได้ต้องมีการวัดว่ามันเกิดที่ช่วงใด  มันทําได้ทั้งสองอย่าง คือออกเเบบพาสซีฟไลน์เวเวล  คือใช้วงจรเนิทเวิร์คควบคุม   เเต่ต้องรู้ค่าความถี่เเละอิมพีเเด็นซ์ครับ   ทําตามพี่บอกน่าจะหายนะครับลองดูใหม่  อย่าลืมว่างานนี้เป็นของละเอียด
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #241 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:41:44 AM »

เพิ่มเติมครับ ลืมบอกไปว่า XO นั้นโมจากของเก่า L2 เดิม ค่า 1 mH แบบแกนเหล็กผมต่ออนุกรมกับ 0.5 mH ที่พันเองแบบแกนอากาศ ถ้าว่างเดี๋ยวจะพันแบบแกนอากาศทั้งหมดครับ ส่วน order 2 ของเสียงแหลม  C, 4.7uf ขนานกับ 1uf = 5.7uF, L1 = 0.72mH ครับ

อย่าวางขดลวดใกล้กันนะครับ    เลือกวางนอน 1 ตัว วางตั้ง 1 ตัว
praken
member
*

คะแนน1

« ตอบ #242 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 08:16:35 AM »

ขอบคุณมากครับคุณ Thawach เดี๋ยวจะลองต่อ C 2.2uF ตัวเดียว ส่วน R 1.5ohm ผมต่อผิดตำแหน่ง ผมไปต่อหลัง L 0.72mH (อนุกรมกับเสียงแหลม) ส่วนทุ้มจะลองทำตามที่คุณ Thawach แนะนำครัุบ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #243 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 04:34:22 AM »

ขอบคุณมากครับคุณ Thawach เดี๋ยวจะลองต่อ C 2.2uF ตัวเดียว ส่วน R 1.5ohm ผมต่อผิดตำแหน่ง ผมไปต่อหลัง L 0.72mH (อนุกรมกับเสียงแหลม) ส่วนทุ้มจะลองทำตามที่คุณ Thawach แนะนำครัุบ

เป็นอย่างไรบ้างครับ   กลางยังมากอยู่หรือเปล่า  ถ้ายังมากอยู่ลองเพิ่มใยสังเคราะห์เข้าไปอีกเป็นวิธีที่ง่ายที่สุด  ลองฟังดู  อย่าใส่จนเสียงนั้นอับก็เเล้วกัน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #244 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 04:56:11 AM »

ตั้งใจจะเข้ามาที่กระทู้นี้ก่อนปีใหม่สักวัน   ใกล้ปีใหม่เเล้วเลยเก็บวิดิโอดีๆมาฝาก  เป็นเพลงเพราะๆที่เกี่ยวกับศาสนาที่ค่อนข้างจะโด่งดังมากทั้งต่างประเทศเเละในไทย 

เพลงเเรกชื่อเพลง"Maitreya Buddha Mantra " เพลงนี้เพราะมากครับลองฟังดูเดี๋ยวจะอธิบายให้ฟังอีกทีทิ้งท้ายก่อนปีใหม่  ว่าเนื้อหาเป็นเช่นไร

http://www.youtube.com/watch?v=UQewNimWDqA&feature=related

ต่อด้วยอีกเพลงที่มีลักษณะคล้ายกันชื่อเพลง"Maitreya Buddha Mantra" ขับร้องโดย Faye Wong อัลบั้มนี้ทําเพื่อการกุศลคือสร้างพระพุทธรูปขนาดใหญ่    ฟังดูเเล้วทั้งชุดฟังเพลงนี้ได้เพลงเดียว  นอกนั้นพระธิเบตสวดดีๆนั้นเอง ฮ่าๆๆ

http://www.youtube.com/watch?v=aX76E0AqhYY&feature=related

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #245 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 05:30:39 AM »

ส่วนอันนี้เป็นการแสดงคอนเสิร์ตในฮ่องกง    ดูเเล้วพุทธศาสนาในจีนนั้นยิ่งใหญ่มาก  มีนักร้องของจีนมากมายที่ออกอัลบั้มเพลงเกี่ยวกับศาสนามาอย่างต่อเนื่อง
เพลง "Prajna paramita Hrdaya Sutra"  คําเเรก Prajna หมายถึงปัญญา paramita นั้นหมายถึง บารมี  ส่วน Hrdaya นั้นมาจากคําว่า heart เเปลว่า หัวใจ   ส่วนคําท้ายนั้น Sutra หมายถึงคัมภีร์สุตระ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Us7ax3ev50Q#!

เพลงถัดมาคือเพลง "Namo Bodhisattva Avalokitesvara" ขับร้องโดย Chyi    Namo ก็คือ นะโม  Bodhisattva Avalokitesvar คือ โพธิสัตว์อวโลกิเตศวร  บรรยากาศการเเสดงคอนเสิร์ตเพลงนี้ยิ่งใหญ่มากครับ

http://www.youtube.com/watch?v=JN8Oc2Mjg-0&feature=related

ต่อมาอีกเพลงคือ"Bodhisattva " หรือหมายถึงพระโพธิสัตว์  ขับร้องโดย Steely Dan ในปี 1973 หลายปีเเล้ว   เเนวเพลงดุดันมากเเบบ jazz ฟังเรื่อยๆ ก็เพราะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=2QIYogO2L8M&feature=related

อีกเพลงสุดท้ายฟังเเล้วไม่เพราะยินดีให้ว่าเลยจริงๆ ฮ่าๆ  "Heart Sutra" ขับร้องโดยนักร้องสาวชาวมาเลย์คือ Imee Ooi   เพลงทั้งหมดที่เธอร้องเเละอัดจะเกี่ยวกับศาสนาพุทธทั้งสิ้น  มีมากมายหลายอัลบั้มมาก  ไม่มีใครไม่รู้จักเธอเเม้เเต่ในจีนก็เถอะ    พี่ไปเจอโปรไฟล์ของเธอที่ hi baidu ครั้งหนึ่ง  พี่ก็มีโปรไฟล์ที่นั้นเหมือนกัน  คล้ายๆ hi5  นั่นเเหละเเต่ตอนหลังไม่ได้ใช้บริการมานานเเล้ว   

http://www.youtube.com/watch?v=ciYO7mWq3Og&feature=related

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #246 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 06:35:52 AM »

เพลง "Maitreya Buddha Mantra"  เป็นเพลงในโครงการของพระดาไลลามะ   ทําเพื่อหาทุนในการสร้างพระพุทธรูปพระศรีอริยะเมตตรัยนั่นเอง   พระศรีอริยะเมตตรัย ถ้าเราศึกษากันท่านก็คือพระพุทธเจ้าอีกองค์ที่จะมาตรัสรู้หลังจากศาสนาในยุคของพระโคดมพุทธเจ้าของพวกเราสิ้นไปเเล้ว   พระศรีอริยะเมตตรัยเป็นพระพุทธเจ้าใช้เวลาสร้างบารมีนานกว่าองค์อื่นๆเพราะท่านใช้ความเพียรในการนําทาง เพราะบรรลุได้ช้าท่านจึงมีบารมีมาก   ซึ่งในพระไตรปิฏกนั้นปรากฏว่า  พระพุทธเจ้าที่บรรลุได้เร็วคือใช้ปัญญานําทางอย่างเช่นพระโคดมพุทธเจ้าของเรา    รองมาใช้เวลานานระดับกลางๆคือใช้ศรัทธา     มีประวัติคร่าวๆของท่านมาเล่าให้ฟัง    มีสมัยหนึ่งที่ท่านเป็นพระราชามีพระนามว่าบรมสังขจักร   ท่านมีจิตใจผูกพันธ์กับการได้เห็นพระรัตนตรัย   ในสมัยนั้นมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดขึ้นบนโลกชื่อพระสิริมิตรพุทธเจ้า   พระบรมสังขจักรต่อมาเมื่อทราบว่ามีพระพุทธเจ้ามาบังเกิดบนโลก   ท่านสละราชย์สมบัติโดยไม่ใยดี  เดินทางโดยลําพังไปในทางที่พระสิริมิตรพุทธเจ้าประทับอยู่   ด้วยท่านไม่เคยทํางานหนักมาก่อน  เดินทางหลายวันเท้าก็เเตกจนเริ่มเดินไม่ได้เเต่ก็จะคลานไปให้ถึง    เรื่องนี้ทราบถึงพระสิริมิตรพุทธเจ้า   พระสิริมิตรพุทธเจ้าจึงปลอมตัวมาเป็นคนขับรถม้าเพื่อมารับ    พอมาถึงที่ประทับของพระสิริมิตรพุทธเจ้า   พระบรมสังขจักรรู้สึกปิติเป็นอย่างยิ่งที่ทรงได้เห็นพระสิริมิตรพุทธเจ้า    พระองค์ขอฟังธรรมจากพระสิริมิตรพุทธเจ้าเเค่บทเดียว   ท่านได้บอกเเก่พระสิริมิตรพุทธเจ้าว่าให้หยุดเเสดงธรรมเเก่พระองค์    มีปุจฉาวาที่ให้หยุดเสียดังนี้เพราะว่าพระองค์เดินทางมาโดยลําพัง  ไม่มีสิ่งใดมาตอบเเทนพระสิริมิตรพุทธเจ้า  ในที่สุดพระบรมสังขจักรได้ตัดสินกระทําปรมัตถบารมี  อันยิ่งยอดกวาพระบารมีทั้งปวงฯ  คือพระองค์ได้ตัดศรีษะของตัวเองเพื่อบูชาธรรมที่พระองค์ได้รับฟังจากพระสิริมิตรพุทธเจ้า   นี่เป็นส่วนหนึ่งของกรรมที่นําพาพระองค์ให้มาเป็นพระพุทธเจ้า      ส่วนในครั้งสมัยพระพระพุทธเจ้าที่เรานับถือในปัจจุบัน   ท่านก็ได้กําเนิดในตระกูลกษัตริย์เป็นบุตรของพระเจ้าอชาติศัตรู  เเต่พระองค์ก็ไม่สนใจในการที่จะเป็นกษัตริย์   จึงได้มาบวช  พระโคดมพุทธเจ้าได้ให้นามท่านว่าพระอชิตะเถระ   จริงๆในสมัยของพระโคดมพุทธเจ้า  ไม่ได้มีพระโพธิสัตว์มาเกิดเเค่องค์เดียว   เท่าที่ทราบมีทั้งหมด 10 พระองค์  เกิดในตระกูลกษัตริย์ 2 พระองค์  เป็นพราหมณ์ 6 พระองค์  เกิดเป็นช้างอีก 2 เชือก   เเต่ผู้ที่ถูกพยากรณ์ตรงๆโดยจากพระโอฐมีองค์เดียวคือ  พระศรีอริยะเมตตรัย  พระพุทธเจ้าองค์สุดท้ายก่อนโลกจะสิ้นไป     นี่เป็นประวัติคร่าวๆของท่าน   เขียนเพื่อให้มีความรู้เป็นมงคลก่อนปีใหม่    ไม่เขียนในวันปีใหม่กลัวว่าจะไม่ทัน   อ่านเป็นความรู้ไว้ไม่เสียหายนะครับ   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #247 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 07:05:29 AM »

แก่กว่าผม 4-5 ปี อิอิ ... STAY นี่เพราะจริง ๆ ครับ ฟังทีไรต้องยิ้มทุกทีไม่รู้เป็นไง ส่วนไมค์นี่ต้องขอบคุณพี่ thawach มากครับสำหรับข้อมูล
ตัวดอก 6 " A166-2SPH นี่ตอนแรกกะจะลองวัดอิมพีแดนซ์ด้วยโปรแกรม ARTA เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้ศึกษาวิธีการใช้โปรแกรมเลย
ตอนทีวัด A166 กับ TL10-17 ใช้แรงดันเท่ากันเพียงแต่ระยะห่างของไมค์อาจไม่เท่ากันเป๊ะ
พี่ thawach ครับรบกวนอีกนิด ผมอยากจะคว้านตู้ให้หน้าจาน tweeter ลงไปเสมอกับหน้าผนังตู้จะใช้เครื่องมืออะไรดี ผมมีแท่นเจาะสว่านอยู่ด้วย

โมทนาด้วยครับกับธรรมทานที่ให้ออกไป เว็บนอกเว็บไหนครับ อยากดูครับ

เวบนอกพี่ไม่ได้เข้ามานานราวๆ 6 เดือนเเล้วอย่าเพิ่งไปดูเลย  ว่าจะตั้งหลักใหม่อยู่ภาษาบาลีอังกฤษนั้นยากพอสมควร   เป็นกระทู้ที่ฝรั่งชอบเพราะพี่ได้สอนเกี่ยวกับการเดินทําสมาธิครับ   พี่เห็นว่าบางคนไม่ค่อยถนัดในการนั่งทํา   ปรากฏออกมาว่าเขาชอบกันมาก     ที่พี่เเปลกๆใจนั้นชาวต่างประเทศมีการรักษาศีล 5 กันด้วย     

การคว้านตู้ให้หน้าจาน tweeter ลงไปเสมอกับหน้าผนังตู้ปกติเขาจะใช้เครื่องมือที่พี่โพสท์รูปไว้ด้านบนคือเร้าเตอร์ครับ  วันก่อนไปเห็นที่ macro ราคาพันสามห้าสิบบาทครับ    มีอีกตัวหลานพี่ใช้อยู่เป็นของ matec  ราคาสองพันตัวเล็กมาก  หลานบอกว่าจับมือเดียวสบายใช้ได้   พี่ไม่เคยใช้เลยไม่เเน่ใจ

http://www.youtube.com/watch?v=2gFAENhk-5w&feature=player_embedded#!

เห็นน้อง cascode ดูท่าจะชอบอ่านธรรม   พี่เลยนํามาให้อ่าน   

http://www.facebook.com/note.php?note_id=130823060268742

พี่ขยายความคําตรัสของพระองค์เป็น math เเบบง่ายๆ ให้ น้อง cascode คิดตามดูนะ

happiness=pain,h/p=1,feeling=1(คนเรามีอารมณ์เดียว), suffering=pain*t(time of craving)

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #248 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 07:08:48 AM »

เมื่อวันก่อนไปเจอดอกลําโพงนี้เลยซื้อมา
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #249 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 07:15:38 AM »

จําได้ว่าเพื่อนในเวบนอกเคยเเนะนําให้ซื้อมาทําซับบ้าน    มีหลายคนทําเเล้วบอกว่าดี  พี่ก็ดูสเปคเเล้วเข้าท่าทีเดียว  ซื้อมาเก้าร้อยบาท

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #250 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 07:29:03 AM »

ตอนเเรกว่าจะเอามาทําซับเขย่าบ้าน     คิดไปคิดมาไปเจอโปรเจ็คลําโพง kit  ที่ใช้ดอก P audio ทั้ง 3 ดอก   เลยว่ายังงัยๆอยู่    ลําโพงชุดคิตที่เขาทํา  เขาทําใช้ฟังในบ้านก็ได้นอกบ้านก็ดี  พี่เลยคิดว่าจะเอาอย่างไรดี   ก็เลยคิดว่าจะหาดอกทั้ง 3 เลย  ราคาไม่น่าเเพงเพราะดูราคาในต่างประเทศ 10 นิ้วถูกกว่าเกือบครึ่ง   ดูถ้าเอามาเปิดงานปาร์ตี้เล็กๆเข้าท่าทีเดียว  ดอกทุ้ม 15 นิ้วเป็นซับ  ลองคําณวนด้วย win isd  .ใช้ขนาดตู้ราวๆ 145 ลิตร  ใช้ท่อ 2 ท่อ  ได้กราฟตามรูป
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #251 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 07:35:24 AM »

รูปอันนี้เเละที่ไปเห็นโปรเจ็กนอก   ดูเหมือนคล้ายๆ 3 ทาง  คู่บนทุ้ม 10 นิ้ว   ส่วนอีกรูปเห็นชาวรัสเซีย  ทําเป็นซับยิงลงพื้นใช้ดอก P audio เหมือนกัน
praken
member
*

คะแนน1

« ตอบ #252 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 07:01:03 AM »

เป็นอย่างไรบ้างครับ   กลางยังมากอยู่หรือเปล่า  ถ้ายังมากอยู่ลองเพิ่มใยสังเคราะห์เข้าไปอีกเป็นวิธีที่ง่ายที่สุด  ลองฟังดู  อย่าใส่จนเสียงนั้นอับก็เเล้วกัน

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ Thawach ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเพิ่มเติมครับ นอกจากพันขดลวดใหม่ ยังหาเวลาอยู่ครับ ขอบคุณครับ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #253 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:54:07 PM »

เสียงจากดอก IMF เป็นอย่างไรบ้างครับ
nut_ty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #254 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:42:48 AM »

ไม่ทราบว่าถ้าใช้ไม้อัด  ไม้mdf  ไม้ osb ในการทำตู้ลำโพงมีผลต่อเสียงไหมครับ
Bomber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #255 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:02:20 AM »

น่าสนใจมากครับดอก IMF แล้วใช้ AMP ขนาดกี่ watt ครับ ถึงจะได้กำลังเสียงที่เต็ม  lv!
Bomber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #256 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:58:37 AM »

ตู้ 10 นิ้ว ใช้ดอกของ p รุ่นอะไรครับ ตามรูปที่พี่ Thawach บอก ปริมาตรกี่ lit ครับ เป็นตู้เปิดหรือตู้ปิด ถ้าเป็นตู้เบิด ท่อลมมีขนาดเส้นศูนย์กลางเท่าไหร่ ยาวเท่าไหร่ครับ  ขอรายละเอียด network ด้วยครับ  ขอบคุณครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #257 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:50:07 AM »

เสียงจากดอก IMF เป็นอย่างไรบ้างครับ

ยังไม่มีเวลาทําเลยครับได้เเต่นั่งดูอยู่   รุ่น  HP-15W  เเต่ดูที่ฝรั่งทําแปลกใจเหมือนกันว่าของเราทําไมเคลือบมัน   กลัวอย่างเดียวมันจะไม่ได้ 34 hz  เบสมันจะไม่นุ่มนวลนะครับ   imf  ตัวนี้กลัวว่าจะเป็นรุ่นปรับปรุง    เเละตอนนี้ก็มีรุ่นใหม่ออกมาเเล้ว   เขาเน้นพีเอมากกว่า  เบสไม่ลึกเท่าตัวเเรกเลยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #258 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:51:59 AM »

ไม่ทราบว่าถ้าใช้ไม้อัด  ไม้mdf  ไม้ osb ในการทำตู้ลำโพงมีผลต่อเสียงไหมครับ

ใช้ได้ครับเป็นพื้นฐานของไม้เศษๆเเล้วบีบอัด  ความหนาเเน่นก็อยู่ในเกณท์ดีครับ   ควรเลือกใช้ 16-20 ม.มครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:54:37 AM »

น่าสนใจมากครับดอก IMF แล้วใช้ AMP ขนาดกี่ watt ครับ ถึงจะได้กำลังเสียงที่เต็ม  lv!

ลองซิมมูเลทเเล้ว  100 watt ก็เเทบเเป๊กเเล้วครับ    เเต่ดีบีที่ได้น่าดูเหมือนกันเเม้ว่าจะใช้เเค่ 50 วัตต์   สรุปคือไม่กินวัตต์เลยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #260 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:57:57 AM »

ตู้ 10 นิ้ว ใช้ดอกของ p รุ่นอะไรครับ ตามรูปที่พี่ Thawach บอก ปริมาตรกี่ lit ครับ เป็นตู้เปิดหรือตู้ปิด ถ้าเป็นตู้เบิด ท่อลมมีขนาดเส้นศูนย์กลางเท่าไหร่ ยาวเท่าไหร่ครับ  ขอรายละเอียด network ด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ดอก 10 นิ้ว 2 ทาง เป็นรุ่น imf HP-10W ครับ   เดี๋ยวว่างๆจะลองคําณวนตู้ให้ครับ   ดูเหมือนต้นเเบบเป็นตู้ปิดครับ   รายระเอียดมาคราวหน้าจะนําลิ้งค์มาให้ดูครับ 
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์