SP PROJECT

SP PROJECT

(1/107) > >>

Thawach:
เป็นแบบตู้ต่างๆที่น้องๆหลายคนไม่ค่อยได้เห็น   ตู้Bipolar กระจายเสียง 360องศา  ตู้แบบนี้เหมาะมากสําหรับHome theater
 ตู้ isobaric ส่วนมากใช้กันในรถยนต์เพราะตู้มีขนาดเล็ก    ตู้Tranmission line ยังมีใช้กันตามบ้านแต่ก็น้อยลง
  มีข้อดีคือเบสลงได้ลึกและสะอาด  แต่เวลาประกอบกว่าจะได้ฟังรับรองหายอยาก    มีน้องๆหลายคนสงสัยอยากทราบว่าการหันดอกลําโพงแบบเอาทางด้านแม่เหล็กออกกับเอาทางหน้าออกแบบทั่วๆไปนั้นแตกต่างกันตรงไหน  ผมตอบตรงนี้เลยว่าในอดีตจนถึงปัจจุบันการผลิตดอกลําโพงโดยมากมีการเคลื่อนที่ของกรวยที่ไม่สมมาตร      กล่าวคือกรวยเคลื่อนที่ไปข้างหน้าได้มากกว่าข้างหลัง  ทั้งนี้เพื่อป้องกันการกระแทกของกระบอกวอยซ์คอยล์       ทําให้เมื่อมีการตอบสนองสัญญานดนตรีจึงเกิดความไม่ลิเนียร์    ดังนั้นการเคลื่อนที่ของกรวยทางด้านหน้าจึงให้แรงอัดอากาศที่มีประสิทธิภาพสูงกว่า   แต่กับลําโพงรุ่นใหม่ๆสิ่งนี้ได้ถูกแก้ไข้เเล้ว   แต่มันก็เกิดขึ้นเฉพาะดอกที่แพงๆเหมือนเดิม (ดอกจนๆไม่ค่อยมีสิทธ์กับเขาเลย น่าอนาจใจจริงๆ)  แนะนําหน่อยสําหรับคนที่ชอบเล่นHome theater คู่หน้าลองทําเป็น bipolarดูซิครับแล้วจะรู้ว่าดีเเค่ไหน  ใช้ปริมาตรตู้เดิมแล้วเอา2ไปคูณ

aong.com:
ขอถามคุณพี่ Thawach ครับ ว่า
1. เครื่องเสียงกลางแจ้งตู้แบบไหนดังดีที่สุด โดยไม่ต้องใช้จำนวนของตู้เยอะนะครับ คือแถวบ้านผมเขาแข่งกันข้อนข้างเยอะ ส่วนมากจะเน้นเสียงดังแต่ไม่ค่อยจะมีคุณภาพ ถ้าเราจะแข่งกับเขาได้เราต้อง ดังและคุณภาพเสียงก็ต้องดีด้วย ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
2. เครื่องเสียงบ้านครับ คืออยากจะทำใว้ฟังในบ้านครับ ผมเคยเห็นและได้ฟังตู้ของเพื่อนบ้านนะครับ เขาใช้ ยี่ห้อ Pioneer เป็นตู้ดอกขนาด 8 นิ้ว นะครับ ของเขาดังดีมากเลยครับ และก็ดังได้ไกลด้วย เมื่อฟังแล้วมันน่าฟังนะครับ ให้เบสลึกและนุ่ม เป็นตู้เปิด รูระบายอยู่หลังตู้ ชุดขับเขาก็ไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่ตู้เขาดี ผมว่าจะทำแต่ไม่มีสูตร และอยากทำสัก 10 นิ้วครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
ถ้าเป็นไปได้ช่วยตอบทั้ง 2 ข้อด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Thawach:
1.ถามเรื่องเครื่องเสียงกลางแจ้งพี่ไม่อยากตอบเลย   มันคนละแนวกับที่พี่เล่นไม่ค่อยได้ให้ความสนใจนัก    เมื่อ3ปีก่อนก็มีคนมาถามเรื่องออกแบบลําโพงกลางเเจ้ง  จะให้ออกแบบแต่พี่ไม่อยากทํามาตอนหลังเห็นเขาไปซื้อมาจากบ้านหม้อ   บอกว่าดูจากโฆษณาในหนังสืออิเลคทรอนิกส์  ลำโพง เบสลองทรูว์  วันนั้นเขาชวนไปดู     เห็นตัวตู้ก็ไม่ค่อยใหญ่มากนักดอกประมาณ15นิ้ว   วันนั้นลองต่อกับแอมป์บ้าน60w  พี่แปลกใจเหมือนกันไม่ค่อยกินวัตต์ดังดีเหมือนกัน  ตอนหลังไปซื้อมาอีกคู่พร้อมแอมป์บอกว่าไปออกมาหลายงาน   แต่พี่ก็ไม่ได้ไปดูเลยไม่รู้ว่าดังแค่ไหน    แต่ฟังวันนั้นเสียงดีเหมือนกัน   มาดูคําถามของน้องที่ว่าดังโดยไม่ใช้ตู้เยอะพี่ว่ามันก็ยากอยู่นะ   เห็นเเอ๊ด คาราบาว เล่นทีไรลําโพงเป็นกองทุกที   พี่ว่าลําโพงฮอร์น w ที่ใช้อยู่ทุกวันนี้มันก็เล็กแล้วนะ  นี่ขนาดทํากันไม่เต็มสูตร   ถ้าเต็มที่ตู้เดียวยาวเกือบ10เมตร  พี่เคยเห็นฝรั่งทําลองกันกลางสนามบอลเลยตลกน่าดู    ที่น้องว่าเสียงไม่ดีมันมีส่วนหลายอย่าง  แอมป์ของน้องถ้ามีค่าความเพี้ยนสูงมากมันก็ไม่ดีแล้ว   จริงแล้วมีActive crossover กับ Equalizer ดีๆมันก็น่าจะทําให้เสียงดีขึ้นมากแล้ว   เเต่น้องต้องเซ็ทค่าให้เป็นด้วย  โดยมากที่เห็นมาปรับกันมั่วไปหมด  แค่เดินผ่านยังรําคาญเลยลองเช็คดูอีกทีนะ

2.สําหรับตู้บ้านพี่ว่าดอก8นิ้วก็พอ   ดอก10นิ้วถ้าไม่แพงจริงเอาดียากมาก   กรวยมันใหญ่ไม่ค่อยแข็งแรง  ที่สําคัญนํ้าหนักกรวย
มากมันจะไม่ทันดอกเสียงกลางซึ่งนํ้าหนักน้อยกว่า   ฟังดูเหมือนไม่กลมกลืนกันแปลกๆอย่างไรชอบกล    ดอก8นิ้วถ้าน้องทําแบบตั้งพื้นหน้าแคบๆก็จะดูสวยดี   วันหลังต้องการเบสลึกกว่าเดิมก็ทําซับเพิ่มในภายหลังก็ได้   8นิ้วถ้าเป็นกรวยพลาสติกก็ยังพอไปได้   ถ้า10นิ้วกรวยพลาสติกโพลีโพไพลีนนอกจากนํ้าหนักมากแถมกินวัตต์   ถ้าเครื่องขยายกําลังไม่พอเบสจะไม่เเน่น   กรวยชนิดนี้มีข้อดีตรงที่เสียงกลางนุ่ม  เมื่อเกิดการเบรค อัพ  มันจะเป็นในช่วงความถี่กว้างๆทําให้ออกแบบcrossoverได้ง่าย  และที่พี่ชอบคือเบสลงได้ลึกดี    แต่โพลีมันก็มีข้อด้อยถ้ามีขนาดกรวยเกิน6นิ้วเนื่องจากวัสดุชนิดนี้มีรูพรุนในเนื้อของมันทําให้ไม่แข็งแรง  พี่เคยฟังเบสออกนุ่มแต่เบลอๆตอนหลังมาเห็นมีการผสมคาร์บอน ไฟเบอร์  ทําให้เเข็งแรงขึ้น  กรวยที่พี่ใช้อยู่ก็ผสมคาร์บอน  เอาเป็นว่าออกแบบ8นิ้วนะครับ   ทําเสร็จเมื่อไหร่ลองเชิญPioneerมาฟังของเราบ้างซิ  ต่อไปน้องอาจจะไม่อยากฟังPioneerคู่นั้นอีกเลย  ที่ยอมออกแบบให้เพราะน้องขอมาตรงๆ  และอุตส่าห์ตามมาหาจากห้องรถยนต์ที่พี่เคยตอบไว้      ดูแบบตู้เเละcrossover networkไม่รู้ว่าจะทําไหวหรือเปล่า   ส่วนดอกดูตามนี้

1.Hokutone Tweeter รุ่น TL 10-32 ตัวนี้ให้เสียงเกินราคาไปมาก  และขาดตลาดปล่อยถ้าจะซื้อลองโทรเช็ค
            ที่บริษัท นัฐพงษ์ อีกที
  2.Hokutone วูฟเฟอร์ 4หรือ5นิ้ว  ได้4นิ้วก็ดี  จุดเบรคอัพของมันขึ้นไปสูงทําให้ง่ายในการออกแบบcrossover
           ที่ใช้วูฟเฟอร์มาทําเสียงกลางก็เพราะต้องการbandwidthที่กว้างของการตอบสนอง   แต่น้องต้องสร้างกล่องปิดด้านหลังมัน
  3.Hokutone 8 นื้ววูฟเฟอร์

วงจรcrossover พี่เขียนต้นแบบคร่าวๆน้องลองทําและใส่ฟังดูก่อน   ถ้ายังไม่ดีให้ส่ง Tweeterกับเสียงกลางมาที่พี่จะปรับ
  ให้ฟรี   แต่น้องจะต้องใช้งานมันประมาณ20ชั่วโมงก่อน   และจะทําให้เพียงคู่เดียวเท่านั้น   หรือจะรอวงจรจริงๆอีกทีก็ได้เพราะมีเพื่อนซื้อดอกมาให้ทํา  แต่ตอนนี้ย้งขี้เกียจอยู่เลยยังไม่เสร็จ      อย่าลืมผนังตู้ทุกด้านใส่วัสดุเก็บเสียงด้วยรวมทั้งในกล่องเสียงกลางด้วย  กล่องเสียงกลางให้ใช้สว่านเจาะรูเเค่พอสายไฟรอดได้อย่าให้หลวมเกิน    ตัวตู้ทั้งคู่ควรตัดไม้ให้มีขนาดใกล้เคียงกันมากที่สุดและห้ามมีรอยรั่วที่ตัววูฟเฟอร์และเสียงสูงต้องใส่ฟองนํ้ากันรั่วด้วย     ส่งสัยอย่างไรก็ถามมาอีกที.

aong.com:
โห..ขอบพระคุณมากครับ พี่ Thawach ตอบได้ถูกใจมากเลยครับ ตู้แบบนี้แหละครับที่ผมกำลังคิดจะทำ ดูเหมือนตู้ของ Pioneer ที่ผมบอกเป๊ะ เลยครับ แต่ขอถามรายละเอียดเพิ่มอีกนิด นะครับ
ตามรูป จุดที่ 1 ปิดกันให้แยกข้างล่าง-ข้างบนออกเลยใช่ไหมครับ
            จุดที่ 2 ช่องระบายนี้ติดตำแหน่ง พิกัดเท่าไรครับ ในรูป หรือถ้าติดผิดตำแหน่งจะมีผลต่อเสียงที่ได้ไหมครับ

เบอร์ นัฐพงษ์ ใช่เบอร์นี้หรือเปล่าครับ 02 -225-0099

สุดท้ายต้องขอขอบคุณ อีกครั้งครับ ที่เอื้อเฟื้อข้อมูล เพื่อเป็นวิทยาทาน ครับ ถ้าทำเสร็จ เดี๋ยวจะมาเล่าสู่ฟังนะครับ

Thawach:
 จุดที่ 1 แยกกันโดยเด็ดขาด   ที่ทําส่วนที่2เพราะจะทําให้มันกลายเป็นลําโพงตั้งพื้น
   ุจุดที่ 2 ช่องระบายอยู่ห่างจากด้านบนประมาณ2.5-3 นิ้ว  เราจะปล่อยใกล้ผนังด้านบนไม่ได้  เพราะบริเวณนั้นมีPressure
   สูงมากซึ่งเกิดจากมีค่าstanding wave ยังตกค้างอยู่   ซึ่งคนออกเเบบห้องฟังระดับประเทศทุกคนรู้ดี    และจุดสําคัญในการ
   วางท่อทางด้านหลัง   จะต้องไม่อยู่ในแนวเดียวที่มองเห็นวูฟเฟอร์ควรห่างจากวูฟเฟอร์ประมาณ2-3นิ้ว   ถ้าเราอยู่ในตําเเหน่งที่มอง   เห็นวูฟเฟอร์    ตําเเหน่งนั้นมีค่า Pressure/Time ลดลงเร็วมาก   ทําให้slopeของwooferตกลงอย่างรวดเร็ว
   ซึ่งอาจจะถึง 18-24DB/octave  มีผลทําให้เบสบางและด้วนได้    ตู้ตามแบบนั้นพี่ออกเเบบมีสัดส่วนที่พยายามไม่ให้
   เกิดค่าstanding wave ที่สูงมากเกินไปเเล้วนะครับ    ส่วนดอก8นิ้วไม่รู้ทางHokutoneจะมีอยู่หรือเปล่า   ถ้าไม่มี
  คงจะต้องขึ้นเป็นดอก10นิ้ว  และปรับขนาดใหม่    ที่เลือกทุ้ม8นิ้วHokutone ก็เพราะต้องการความไวของดอกที่ใช้ให้ใกล้เคียง
  กันทั้งหมด   ไม่งั้นน้องจะปรับยากถ้าไม่ชํานาญ   ที่ไม่ทําแบบ2ทางมาให้ก็เพราะว่าปรับnetworkยากกว่านี้มาก มีผลทาง
  อิมพีแด๊นซ์เข้ามาร่วมด้วยและต้องออกแบบวงจรชดเชยอิมพีเเด๊นซ์พร้อมปรับการตอบสนองให้ราบเรียบทั้งความถี่เเละPhase   ดอกสําหรับตู้นี้ถ้ามีให้เลือกแม่เหล็กใหญ่หน่อยก็ดีเพราะนี่คือตู้เปิด   แม่เหล็กใหญ่ทําให้ค่าQTSตํ่าถ้าใหญ่มากไปลงตู้ปิดเละเป็น   โจ๊กเลยน้อง  แม่เหล็กใหญ่มากเกินบางคนนึกว่าดีอย่างเดียว   พี่บอกได้เลยว่าไม่เสมอไป  มันตรงที่ว่าตอบสนองความฉับพลันได้คงเส้นคงวา     แต่ปัญหาของแม่เหล็กใหญ่คือความถี่ตํ่าย่านกลางลดลงอย่างรวดเร็วเบสจะบางถ้าคนออกแบบไม่ดูตรงนี้คงจะทุบตู้ทิ้งกันบ้าง   ยิ่งถ้านําไปลงกับตู้ปิดยิ่งไม่ต้องคุยถึงมีเบสออกสักนิดก็ถือว่าบุญแล้ว    สําหรับขนาดท่อพี่ออกแบบไว้คร่าวๆความยาวลองปรับฟังเอง   และจะให้ดีควรจะใช้ไม้คาดโครงกันกระพือด้วยโดยนําไม้mdfมาเจาะรูเพื่อให้อากาศไหลผ่านและคาดโครงไปในตัว  แต่อย่านําไปวางไที่ครึ่งของตู้คือจุด35ซ.ม  เสียงกลางที่เลือกไว้ตํ่าสุดคือ4นิ้วก็เพราะมันให้ทรวดทรง(Image)ฟังแล้วกลมกลืนไปกันได้กับ8นิ้ว   สําหรับcoilให้พันบนแกนเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ1นิ้วและกว้าง1นิ้วก็พอ   สําหรับเสียงกลางพันไว้2ค่าใช้ปรับคือ 0.47และ0.32mh    ส่วนทวีทเตอร์ให้ใช้เพียง2ค่าคือ3.3และ2.2 mfห้ามใช้ค่าอื่นเด็ดขาด   ที่เสียงกลางถ้าใช้0.32แล้วมีอาการบีบของเสียงและมูมกระจายเสียงแคบให้เปลี่ยนค่าเป็น0.47mh   ถ้าเสียงกลางหรือสูงตัวใดตัวหนึ่งดังเกินไปให้ใช้ตัวต้านทานกระเบื้องมาลดความดังได้   ถ้าหาค่าที่ต้องการไม่ได้ให้นํามาต่อขนานกันจนได้ค่าที่ต้องการ  แต่ห้ามนํามาต่ออนุกรมกัน    การต่อควรต่อก่อนเข้าnetworkไม่ควรต่อใกล้ดอกลําโพงเพราะกราฟตอบสนองเบี่ยงเบนเยอะกว่า    ในส่วนของตู้ด้านล่างใส่วัสดุเก็บเสียงได้ก็ดี

ข้อสังเกตุ   เบสนุ่มเกิดจากความถี่ตํ่าลงได้ตํ่ามากๆ   ส่วนการใส่วัสดุเก็บเสียงนั้นก็เพื่อเก็บอาการโด่งเสียงกลางเท่านั้น   โดยมากความถี่ตํ่าทะลุกําเเพงเป็นเมตรได้   วัสดุเอาไม่อยู่

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป