เซทอีควอให้ผมทีครับ ท่านอาจารย์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:54:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซทอีควอให้ผมทีครับ ท่านอาจารย์  (อ่าน 4905 ครั้ง)
พี่ตุ้ม ♥300
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน42

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 08:56:39 PM »

ผมต้องการปรับอีควอ สองชั้น 31 ช่อง เพื่อเล่นกับโปรแกรมคาราโอเกะ โดยต่อมาจากเครื่องมิก  เซทให้เป็นอย่างไรครับ บางคนบอกให้เป็นรูปคลื่น  ผมงงครับ อยากได้เสียงแบบนุ่มนวล แต่เสียงร้องไพเราะครับ  ขอบคุณครับ

FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 09:36:02 PM »

ป๊าดๆ...........มีคนฟันธงด้วยว่าต้องปรับเป็นรูปคลื่น
งานนี้แนะนำยากครับ  เพราะต้องขึ้นกับระบบ แทบจะทุกอย่าง(ยกเว้นแสงสี)
เพราะ เรื่องแบบนี้บางทีเปลี่ยนสถานที่ก็ต้องเซ็ทกันใหม่แล้ว
ผมว่า  ท่านลองฝึกปรับบ่อยๆดีกว่า  ว่าเสียงแบบนี้อยู่ในช่วงความถี่ไหน
ความถี่ไหนเกินก็คัทลงซะ  ย่านไหนหายไปก็บูทขึ้น   ประมาณนี้แหละครับ

ไม่ใช่ว่าจะปรับเป็นรูปคลื่น  หรือ ปรับตรงกลางต่ำๆ  ด้านข้างสูงๆ  เพลงรักปรับเป็นรูปหัวใจ  อะไรทำนองนั้น ไม่เกี่ยวครับ

31  ช่อง  วุ่นวายสำหรับมือใหม่พอสมควร   เอาเป็นว่า ถ้าอยากร้องเด่นๆ ก็บูทช่วงเสียงร้องขึ้นหน่อยก็แล้วกันครับ
ลองฟังหลายๆแบบเอาแบบที่เราคิดว่าใช่  หรืออาจจะชวนเพื่อนๆที่มีความรู้ไปฟังไปปรับ ก็จะดี เป็นประสบการณ์ครับ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 10:03:34 PM »

เก็บมาฝาก   ไม่รู้เกี่ยวกันไหม Sad   ไม่เคยใช้เสียด้วย    ที่ใช้อยู่แค่ 3 ช่องเอง Huh? Huh? Huh? Huh?

: การปรับ EQ ให้เสียงร้องชัดเจน 

การปรับ EQ ให้นักร้อง   เล็กๆน้อยๆ   เอามาฝาก

EQ-ใส่ Highpass filter(Low cut) 75-100Hz

250 Hz           สำหรับเสียงผู้หญิงให้แน่นขึ้น เสียงผู้ชายจะทุ้ม ลึก(ระวังอย่ามากเกินไปล่ะ มันจะอู้),

400 Hz          เสียงจะอิ่ม นุ่มทุ้ม มีน้ำหนัก ได้อารมณ์โดนเฉพาะเพลงลูกกรุง

500 Hz          เสียงกลางชัดเจน หนา

3 kHz            ช่วยให้ฟังคำชัดขึ้น,

5 kHz             เพื่อให้ฟังชัดตอนช่วงเขาเสียงเบาหรือถูกเสียงอื่นทับ,

8 kHz             สำหรับแยกเสียงหน้าหลัง (ตัดออกที่เสียงร้อง back up),

10 kHz        หากต้องการให้เสียงใสขึ้น เป็นช่วงของ รีเวิร์บ
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 10:25:56 PM »

ต้องถามก่อนว่าท่านเจ้าของกระทู้ต้องการเสียงออกมาแบบใหนครับ เช่นเบสหนัก เบสนุ่ม กลางชัดๆ แหลมใสๆ  ฯลฯ    Smiley

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
member
*

คะแนน42

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 06:38:05 AM »

เอาแบบเบสนุ่ม กลางชัด  แหลมใสครับ  ขอบคุณครับ
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 02:33:15 AM »

รูปที่ลง  ไม่สัมพันธ์กับหัวข้อกระทู้ Smiley
รูปใหนครับท่าน..... Shocked Smiley

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
member
*

คะแนน42

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:11:27 PM »

เลยไม่ได้เห็นรูปเลย  แต่ไม่เป็นไรครับ  ถึงอย่างไรก็ยังซาบซึ้งใจทุกท่านที่พยายามช่วยเหลือครับ Cheesy
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:56:59 PM »

เลยไม่ได้เห็นรูปเลย  แต่ไม่เป็นไรครับ  ถึงอย่างไรก็ยังซาบซึ้งใจทุกท่านที่พยายามช่วยเหลือครับ Cheesy

อ๋อ....มีสมาชิกท่านนึงลงรูปที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับหัวข้อกระทู้ครับ   ทีมงานดูแล เลยลบออกครับ 

ไม่มีอะไรครับ  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์