เวลาปิดเครื่องเสียงแล้วดัง..ตุ๊บ ออกลำโพงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 07:05:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาปิดเครื่องเสียงแล้วดัง..ตุ๊บ ออกลำโพงครับ  (อ่าน 8287 ครั้ง)
bigalows
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 05:16:02 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยครับ เวลาปิดเครื่องเสียงในรถแล้ว มันมีเสียงดังออก ลำโพงครับ ระบบเป็น ไบ-แอมป์ ครับ มี ปรี+ครอส +เพาเวอร์แอมป์ 2 ตัวแต่ครอสไม่มีช่องต่อรีโหมด ครับ ต่อไฟเลี้ยง +12 v เข้ากับสาย รีโหมด เพาเวอร์แอมป์ตรงครับ ขอขอบพระคุณครับ Cheesy

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 08:43:18 AM »

ลอง ไม่ต้องผ่าน Crossover  ดูซิครับ ว่าตุ๊บใหม เอาสัญญาณ ออกหลัง ปรี มาใช้แทนชั่วคราว   แต่ว่ามีหลายสาเหตุนะครับ ผม ชง ให้แล้ว เดี๋ยวรอ อ. ท่านอื่นๆมา เสริมให้ครับ
woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 07:07:35 PM »

Power Amp   ยี่ ห้ออะไรครับ  ถ้าเป็นของก๊อฟ บ้านหม้อ มักจะเกิด อาการดังกล่าว

หรือไม่ก็เป็นPower Amp  รุ่นเก่าๆๆ ที่ไม่มีวงจรป้องกันลำโพงใส่มาให้ เปิด ปุ๊ม  ดังตุ๊บ ปั๊บ

รถที่ บ้าน ผมเองก็เป็นอะครับ  เพราะเน้นใช้ของถูก แบบ ว่าของก๊อป ไปเอาเองที่โรงงาน เลยหุๆๆ

เคยแก้โดยใช้ C ค่า ซัก 100uf 25V ต่อคร่อม ที่ ขั่วรีโมตกับกราวด์ เวลาปิดจะ ดับ อีก เสียง นึง ดัง..."ฟิ๊ด"   ....

รอท่านอื่นต่อไป ผมแค่ แชประสบการณ์
ms
วีไอพี
member

คะแนน17

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 08:17:25 PM »

จากประสบการณ์ผมใช้ไฟรีโมทจากวิทยุมาสั่งรีเลย์ให้รีเลย์ต่อไฟจากแบตรี่โดยตรงเข้าไปหารีโมทของ POWER  AMP  แล้วใช้ C10,000/25Vต่อขั้ว+เข้ากับขั้วรีโมทของ  POWER   AMP และขั่วลบต่อลงกราวด์  ผมใช้วีธีนี้ครับได้ผลครับ Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์