ทำไมต้อง delay เสียงต่ำ(ให้ช้าลง)” ของ RANE
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:35:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง delay เสียงต่ำ(ให้ช้าลง)” ของ RANE  (อ่าน 3389 ครั้ง)
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 10:39:56 AM »

ทำไมต้อง delay เสียงต่ำ(ให้ช้าลง)” ของ RANE

……หาเรื่องให้ปวดหัวกันอีกแล้วกับทฤษฏีของ rane ยี่ห้อหนึ่งอเมริกา...ผู้ผลิต crossoverที่มีผู้ใช้มากไม่แพ้ยี่ห้ออื่น ๆ

....RANE ได้แอบอ้าง(ตามรูปบน)....ว่าตู้ลำโพงตู้หนึ่งประกอบด้วยลำโพงเสียงแหลมและเสียงต่ำ...โดยที่ว๊อยซ์คอล์ย(ขดลวดและแผ่นที่สั่นกำเนิดเสียง)ของลำโพงเสียงแหลมและเสียงต่ำไม่อยู่ในแนวเดียวกัน(จากรูปเสียงต่ำอยู่หน้าเสียงแหลม)....ทำให้เสียงต่ำวิ่งออกหน้าไปก่อนเสียงแหลม....ผลที่เกิดขึ้น(รูปเส้นประรูปไข่)...เสียงรวมจะกระดกขึ้น....มิติการฟังเรื่องความคมชัดและเรื่องความหนักแน่นจะไปรวมอยู่ข้างบนนู่นแน่ะ......เขาว่างั้นนะครับ(น่าจะจริงผมเคยไปset เครื่องของคนอื่นซึ่งเครื่องใหญ่มาก .....มันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ )

........ทางRANE เสนอความคิดเห็นและวิธีแก้ไขดังนี้

.......1.จัดลำโพงให้ว๊อยซ์คอล์ยทั้งแหลม...กลาง...ต่ำ...อยู่ในแนวเดียวกัน

........2.ถ้าทำตามข้อ 1 ไม่ได้....ให้delay (ทำให้เสียงช้าลง)เสียงที่อยู่ข้างหน้าให้ช้าลง....เพื่อรอเสียงอื่น ๆ ให้วิ่งหรือเดินทางไปพร้อม ๆ กัน

.......ดูรูปล่าง...จะเห็นว่าให้ set ค่า delay เสียงต่ำให้ช้าลง(แน่นอนปุ่มปรับนี้ที่ crossover ของrane ต้องมีแน่ ๆ เลย)

........เมื่อปรับให้เสียงต่ำช้าลงแล้ว..ก็เปรียบเสมือนว่าว๊อยซ์คอล์ยของเสียงต่ำเลื่อนมาอยู่ในแนวเสียงแหลม(เปรียบ...เสมือน..นะครับ)

.....ผลที่เกิดขึ้นคือ...เสียงรวมจะถูกกดลงอยู่ในแนวระนาบ....ระดับหูคนฟัง.........เยี่ยมครับงานนี้....work ครับเจ้านาย

.......นี่เป็นเรื่องราวที่ผมนำเสนอเป็นแนวในการพิจารณาแก่ผู้อ่านครับ.....เผื่อไปตรงกับวงใด....หรือบางวงไม่เคยสังเกต.....หรือบางวงเกิดปัญหานี้แล้วไม่รู้จะแก้อย่างไร.......ก็เชิญพิจารณาเอาเถิดครับ

.........แต่ปัจจุบันอาจเกิดปัญหานี้น้อยมาก.....เพราะเสียงแหลมที่มีขายทั่วไป...ปาก horn(ปากบาน ๆ )ไม่ค่อยยาวเหมือนรุ่นแรก ๆ เดี๋ยวนี้สั้นลงมาก(เรียกว่ารุ่น CD horn)....แต่อย่างไรก็ลอง ๆ สำรวจระบบตู้ลำโพงของท่านดูบ้างนะครับว่าเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับแนวทฤษฏีของRANE เค้า.....ลองดูนะครับ

บทความของ อ.โปร  ที่บอร์ดเวปโทไค

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์