ฃอนอกประเดน นะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 10:46:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฃอนอกประเดน นะครับ  (อ่าน 10539 ครั้ง)
patoo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 11:00:15 AM »

พี่ช่างท่านไหนพอจะทราบเอาแก๊สหุงต้ม ไปดัดแปลงใส่รถ มอร์เตอร์ไซรบ้างครับ น้ำมันแพงขึ้นทุกวันแล้วเราก็ใช้รถทุกวัน  มีทางไหนพอจะประหยัดได้บ้าง  เรามาหาทางช่วยกันหาวิธีนะครับ 

Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 06:06:56 PM »

เคยเห็นเหมือนกันเป็นkawa - GTO เอาหม้อต้มที่ใส่กะรถยนต์มาใส่แล้วเอาถังปิคนิคแขวนไว้ด้านหลังแต่ไม่ได้สอบถามว่าทำอย่างไร  เป็นรถร้านส่งแก๊สแถวแยกลำสาลี บางกะปิ

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
patoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 06:14:54 PM »

oน่าจะถามดูนะครับเผื่อจะมีประโยชน์กะเพื่อนๆพี่ๆช่างของเราบ้าง  ไม่ต้องเอาถังใหญ่ก็ได้ครับ เอาถังปิกนิกกว่าจะหมดก็คงจะหลายวัน  และคงจะประหยัดกว่าน้ำมันเยอะเลย ใครมีความเห็นอะไรก็แนะนำกันบ้าง  การให้ทานด้วยวิชาความรู้ ถือว่าเป็นทานอันประเสริฐเลิศล้ำ รถเก๋งยังใส่ได้ มอเตอร์ไซรก็น่าจะได้นะครับ 
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 07:23:30 PM »

ผมว่าทำรถพลังงานไฟฟ้า   ไม่ง่ายกว่าหรือครับ

เช่น   รถพลังงานไฟฟ้า(ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า+ด้วยพลังงานแบตเตอรี่+ชาร์จประจุด้วยแผงโซล่าเซลล์)

ผมว่าง่ายกว่านะครับท่าน..................................... Sad

----------------------------------------------------------------------

ผิดห้องครับ.........  เดี๋ยวย้ายนะครับ     Grin
patoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 08:16:48 PM »

ดัดแปลงของที่มีอยู่แล้วไงครับ  แบบว่า ไม่ต้องลงทุนไรมากมาย  สนองนโยบาย ความเป็นอยู่พอเพียงของ พ่อหลวง  เหอๆ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 10:17:45 PM »

สนองนโยบาย ความเป็นอยู่พอเพียง

ความหมาย  ของคำว่าพอเพียง   มันกว้างครับ ในความคิดของผม
และคิดว่า   มุมมองของคนเรา  คำว่าพอเพียงอาจมองต่างมุมกัน  Smiley

patoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 09:45:29 AM »

คำว่าพอเพียง มันไม่กว้างหรอกนะ  พอใจในสิ่งที่มีดีใจในสิ่งที่หามาได้ เคยได้ยินคำว่าสวรรค์ในอกนรกในใจไหมครับ  ไม่ต้องไปหาที่ไหน อยู่ในตัวเรานั่นแหละ
sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 02:39:09 PM »

ผมว่าทำรถพลังงานไฟฟ้า   ไม่ง่ายกว่าหรือครับ

เช่น   รถพลังงานไฟฟ้า(ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า+ด้วยพลังงานแบตเตอรี่+ชาร์จประจุด้วยแผงโซล่าเซลล์)

ผมว่าง่ายกว่านะครับท่าน..................................... Sad

----------------------------------------------------------------------

ถ้าเราทำให้เป็นการชาร์จแบบหมุนเวียนไม่ได้หรอครับ   อย่างเช่น มีไดนาโมอีกตัว  เอาไว้ชาร์จกลับไปที่แบตเตอร์รี่  ขับรถไปด้วยชาร์จไปด้วย   โดยที่เราไม่ต้องเอาแบตเตอร์รี่ออกมาชาร์จข้างนอก   เป็นเพียงแนวความคิดนะครับ    พี่ๆว่า..จะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ 

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 02:43:23 PM »

ถ้าเราทำให้เป็นการชาร์จแบบหมุนเวียนไม่ได้หรอครับ   อย่างเช่น มีไดนาโมอีกตัว  เอาไว้ชาร์จกลับไปที่แบตเตอร์รี่  ขับรถไปด้วยชาร์จไปด้วย   โดยที่เราไม่ต้องเอาแบตเตอร์รี่ออกมาชาร์จข้างนอก   เป็นเพียงแนวความคิดนะครับ    พี่ๆว่า..จะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ 
   รถไฮบริดจ์งัยครับเขาทำออกมาแล้ว

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
mic.2210
member
*

คะแนน-1

เงิน...ใช้ได้ตอนมีชีวิต เข้าวัดหา.....ไว้บ้าง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 01:57:56 PM »

เคยเห็นข่าวทางทีวี.ว่ามีทหารอากาศท่านหนึ่งยศรู้สึกว่าจะเป็น พ.อ.อ.ผลิตรถไฟฟ้าใช้มอร์เตอร์ ทำไว้ใช้เอง....ทำไมไม่มีนายทุนสนับสนุนของดี ๆ อย่างงี้....เฮ้อนี่ละหนาเมืองไทย....
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 11:22:49 PM »

คิดเหมือนกันเลยครับ
ถ้าเราทำให้เป็นการชาร์จแบบหมุนเวียนไม่ได้หรอครับ   อย่างเช่น มีไดนาโมอีกตัว  เอาไว้ชาร์จกลับไปที่แบตเตอร์รี่  ขับรถไปด้วยชาร์จไปด้วย   โดยที่เราไม่ต้องเอาแบตเตอร์รี่ออกมาชาร์จข้างนอก   เป็นเพียงแนวความคิดนะครับ    พี่ๆว่า..จะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ 
   รถไฮบริดจ์งัยครับเขาทำออกมาแล้ว

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
wooder
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 08:46:10 AM »

ดัดแปลงของที่มีอยู่แล้วไงครับ  แบบว่า ไม่ต้องลงทุนไรมากมาย  สนองนโยบาย ความเป็นอยู่พอเพียงของ พ่อหลวง  เหอๆ

คำว่า "เหอๆ" ของท่านมันหมายถึงอะไรครับ
patoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 12:39:17 PM »

หมายถึงผมรัวเราะครับ เหอๆๆ
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 12:56:44 PM »

ใกล้เดินเอา
กึ่งกลาง จักรยาน
ไกล มอไชค์
ถ้าไม่จำเป็นไปก็โทรเอา ไม่ต้องเปลืองน้ำมัน
สงสัยจะได้ย้อนยุค ไปขี่ วัว ขี่ ม้าแล้วแหละ แถวชานเมืองนะ    เอาแน่   ช่วยชาติ

sokul   shop    car  audio  in lumphun
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 01:26:55 PM »

ทำแล้วตำรวจจับครับ ผมเห็นร้านส่งแก็สเขาทำครับใช้ถังแก็สปิ๊กนิคแต่เข้าใช้รถซาเล้ง wav!!
kij_101
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 01:11:55 AM »

วิทยาลัยเทคนิคแห่งหนึ่งในภาคอีสานตอนกลางทำแล้วครับ ฮอนด้าซี 90 ครับติดถังปิคนิค เป็นโครงงานของนักศึกษาครับ ใช้ได้ครับ แต่ว่าต่อมาทำให้สามล้อเครื่องด้วย กรมการขนส่งทางบกเลยแจ้งว่าผิดกฏหมายครับ เขาห่วงในเรื่องความปลอดภัยครับ ในส่วนตัวตอนนี้ก็จักรยานไฟฟ้าแหละครับ นักศึกษาทำโครงงานมากมา ทำเป็นแบบสามล้อโยกของคนพิการก็มีครับ ปัจจุนันมีชุดสำเร็จขายแล้วด้วยครับซื้อมาประกอบเองได้ครับ 4500 - 5500 บาทครับ ประกอบไปด้วย มอเตอร์เกียร์ สปีดคอนโทรล สายคันเร่ง แบตเตอรี่แห้ง เฟืองท้ายเล็กพร้อมโซ่ ครับ  ผมเห็นในทีวีตอนนี้ที่สวิตเซอร์แลนด์เขาเขาได้เยี่ยมเลยครับทำเหมือนมอเตอร์ไซด์ขนาด 250 ซีซ๊. ความเร็ว 0-100 km/h ใช้เวลาไม่กี่วินาทีครับ เพราะตอนนี้เทคโนโลยีเรื่องแบตเตอร์รี่นี่เก่งขึ้นมากแล้วครับ

wav!! wav!! wav!! wav!! wav!! HAPPY2!! HAPPY2!! wav!! wav!! wav!! wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์