อันตรายจากแบตเตอรี่.....เพราะไฟแช็กอันเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 03:39:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายจากแบตเตอรี่.....เพราะไฟแช็กอันเดียว  (อ่าน 6323 ครั้ง)
P-LSV team
Senior Member
member
*

คะแนน104

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 10:44:54 PM »

อันตรายจากแบตเตอรี่.....เพราะไฟแช็กอันเดียว
>
>
> สาเหตุมาจากน้องผมขับรถอยู่แล้วเครื่องดับ ก็เลยลงไปเปิดฝากระโปรงรถดู แต่ด้วยความซวย มันมืด
> ครับมองไม่เห็นก็เลยนำไฟแช็กมาจุดดู และแล้วน้องผมก็สงสัยว่าน้ำกลั่นหมดหรือเปล่าเลยเปิดฝาน้ำกลั่นดู
> เท่านั้นแหละครับ ตูมเลย แบตระเบิดออกทางด้านข้างปรากฏว่าน้องผมถูกน้ำกรดกระเด็นเข้าตาทั้ง 2
> ข้าง ส่วนเพื่อนก็โดนเข้า 1 ข้าง ตอนนี้รักษาตัวอยู่โรงพยาบาลกรุงไทย แถวๆปากเกร็ด ซึ่งบาดแผล
> ตอนนี้แพทย์ยังไม่สามารถบอกได้ว่าตาจะบอดหรือไม่จึงอยากจะเตือนเพื่อนๆว่ามันเป็นอะไรที่คิดไม่ถึง
> จริงๆไม่น่าเลยครับ
>
>
> เหตุที่แบตระเบิดเพราะว่า
>
>
> เวลาเราปล่อยกระแสไฟฟ้าเข้าไปในสารละลายในแบตเตอรี่มันจะเกิดก๊าซ ไฮโดรเจนภายในแบต เมื่อ
> เปิดฝาน้ำกลั่นและมีประกายไฟก็จะติดไฟ ระเบิดทันที
>
>
> ดังนั้นห้ามก่อให้เกิดประกายไฟ ในห้องเครื่องรถยนต์ เวลาจะดู ต้องใช้ไฟฉายเท่านั้น

Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 07:06:17 AM »

น่ากลัวมากเลย ...ขอให้รักษาหายเร็วๆครับ
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 07:43:44 AM »

ขอบคุณ ท่าน piya lsv team มากครับที่นำเรื่องนี้มาบอกกล่าวครับ และขอให้ท่านที่ได้รับความเสียหาย ผลจากการกระทำดังกล่าวจงหายเร็จไวครับ  Smiley Smiley Smiley
sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 02:39:16 PM »

Cheesy    หายเร็วๆนะครับ

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
punn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 04:52:36 PM »

หายเร็วๆๆนะครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 01:41:18 PM »

ข้อให้ปลอดภัย ตาไม่บอดและหายเร็วๆครับ
tum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 02:11:35 AM »

ขอบคุณมากครับที่เตือนสติครับ ขอให้พระคุ้มครองนะครับ
kilt
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:31:09 PM »

เป็นอีกเรื่องที่ต้องระวัง Cheesy
thosaphon
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 08:41:37 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 09:09:06 PM »

นักฟิสิกซ์เคมีน่าจะเอาไปต่อยอดเป็นเชื้อเพลิงทางเลือก เห็นได้ชัดว่า ตะกั่วและน้ำกรดสามารถเป๊นแก๊สติดไฟได้

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์