จำกัด Bandwidth Router
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 10:39:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จำกัด Bandwidth Router  (อ่าน 11804 ครั้ง)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 05:14:36 PM »

Net ที่ทำงานผมเอง ใช้ router dlink G604T share กันประมาณ 10 เครื่อง มีคนเล่นเกมส์ออนไลน์ ทำให้คนอื่นเล่น net ไม่ได้ อยากเรียนถามเพื่อนช่างว่า router รุ่นนี้จำกัด bandwidth ให้แต่ละเครื่องได้ใหม ถ้าได้ต้อง set อย่างไรครับ ถ้าไม่ได้มีวิธีอื่นใหมครับ...........ขอบคุณครับ้

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724

boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 01:03:00 AM »

มี สอง วิธี คือใช้ ตัว router เป็นตัว แบ่ง แต่ ก็ ต้อง เป็น รุ่นที่ราคาแพ่ง แต่เห็น เคยมี เพื่อนเอา linksys ตัว  ธรรมดา บางรุ่ร มา up เฟริมแวร์ ก็ทำได้
แต่ที่ผมใช้ ให้ pc  แล้ว ลง Linux  ทำหน้าที่เป็น ตัวแบ่ง bandwidth

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
nongmy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 02:18:38 AM »

ถ้าเป็นร้านเน็ตหรือร้านเกมส์

ก็แนะนำตั้ง server ไว้เลยครับ

ส่วนจะใช้ ลีนุก หรือ windows เป็น server ก็ต้องดูจุดประสงค์ครับ

เพราะโดยหลักการร้านเน็ต+เกมส์ จะใช้ สาย เน็ต 2 สายอยู่แล้ว คื อ เล่นเกม 1 สาย เล่นเน็ต 1 สาย
เพราะเวลาเป็น เน็ตหรือโหลดแพท เกมส์ก็จะเล่นได้ตามปกติ ไม่แลค

ส่วนประสิทธภาพของ QOS ใน เร้าเตอร์ ไม่แนะนำให้ใช้ 
เข้าให้ความรู้เพิ่มเติมได้ใน www.netcafethai.com หรือ เวปสมาคมร้านเน็ต
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 05:16:26 AM »

ขอบคุณท่าน boony และท่าน nongmy มากครับ แล้วตามหอพักที่เขาจำกัด bandwidth เขาทำอย่างไรครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 10:07:09 AM »

http://www.kkthai.com/
 Smiley
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 10:17:11 AM »

ขอบคุณท่านวินัยมากครับ ผมจะลองติดต่อเขาดู

Jonathan
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 11:18:27 PM »

Smiley

Love looks not with eye,but with mind
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 05:27:36 PM »

Cheesy
สำหรับความรู้ใหม่
 Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์