อยากทราบว่า PIC สามารถเขียนเพื่อควบคุมให้รถเข็นผู้ป่วยวิ่งได้ไหม
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า PIC สามารถเขียนเพื่อควบคุมให้รถเข็นผู้ป่วยวิ่งได้ไหม  (อ่าน 3106 ครั้ง)
Mousses
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 03:35:44 PM »

พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้อ่ะครับ ช่วยไขความกระจ่างด้วยยนะครับ

คือผมจะทำรถเข็นผู้ป่วยให้มันเดินหน้า ถอยหลัง เลี้ยวซ้าย และ ขวา โดยใช้การเขียน PIC ได้ไหมครับ

โดยตัวควบคุมเป็นแบบรีโมทคอนโทรลอ่ะครับ

มันต้องเริ่มยังไงบ้างอ่าครับ

พอดีผมไม่เก่งเรื่องนี้เลยครับ

ช่วยหน่อยนะครับ เป็นความรู้

Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 04:10:10 PM »

PIC Microcontroller ทำแบบที่คุณ Mousses ได้ครับ จะด้วยรีโมทหรือมือบังคับ หรือพร้อมๆ กันก็ได้
ส่วนจะเริ่มยังไง แนะนำให้ออกแบบตัวขับล้อก่อนครับ แล้วก็มาที่ตัวคอนโทรล แล้วก็ค่อยมาเลือกเบอร์ PIC เพื่อเขียนโปรแกรมควมคุมวงจรที่เราออกแบบมา
banpa
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:32:06 PM »

ทำได้แบบสบายๆๆๆครับ...

Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Mousses
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 09:22:42 AM »

แล้ว ถ้า ผมจะเขียน pic ด้วยภาษา c ต้องโหลดตัวไหนมาครับ

ถ้าผมจะใช้ PIC16F877
eee36413
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 01:27:08 PM »

ส่งเมลล์มาสิจะส่งให้และจะแนะนำการออกแบบพร้อมอุปกรณ์ eee36413@hotmail.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์