อยากรู้วิธีการ แกะลายปลิ้น จากลายวงจร
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีการ แกะลายปลิ้น จากลายวงจร  (อ่าน 8650 ครั้ง)
tommy3100
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 10:18:39 AM »

Roll Eyes

ทำยังไง  มีขั้นตอนยังงัยบ้าง

sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:00:29 AM »

ที่ผมเคยทำแบบลูกทุ่งๆ เลยนะครับ  เอาลายวงจรไปถ่ายเอกสารเลยครับ  อาจจะชัดมั่งไม่ชัดมั่ง  แล้วก็มาร์คจุดใส่ขาอุปกรณ์  จากนั้นก็เขียนลายวงจรซ้ำในกระดาษที่ถ่ายเอกสารอีกที    ลองดูครับ    Grin Grin

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
motorsock
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 01:53:16 PM »

ผมเอาลายวงจรไปให้ร้านถ่ายเอกสารเค้าถ่ายลงแผ่นใส พอได้แผ่นใสปุ๊ปก็เอาไปรีดกับแผ่นปรินต์(โดยให้นำเอากระดาษA4วางทับบนด้านทองแดง)(วางแผ่นใสด้านที่มีลายกับกระดาษA4) แล้วก็รีดครับ รีดพอให้ลายวงจรติดกับลายทองแดง แล้วก็เอาไปแช่กับกรดกัดปรินต์ครับ ดีใจจัง Cool wav!!
spwks
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 11:11:54 PM »

ไม่รู้ว่าวิธีผมจะยากไปหรือเปล่า.....แต่รับประกันว่าแจ่มมากๆครับ (สมัยเรียนทำบ่อยครับ)
1. เริ่มจากผมก็เอาวงจรไปถ่ายเอกสารเหมือนกันแหละครับ.
2. นำสติกเกอร์ที่มีขายตามร้านเครื่องเขียนทัวไป (สีอะไรก็ได้แล้วแต่ชอบอีกแหละ) มาติดทับหน้าปลิ้น อ้อ..อย่าลืมทำความสะอาดหน้าปลิ้นก่อนนะครับ
3. จากนั้นก็นำวงจรที่ถ่ายไว้...ทากาวแล้วก็ติดบนสติกเกอร์อีกที่ครับ ช่วงนี้ก็รอให้แห้งนิดหนึ่งครับ
4. จากนั้นก็เริ่มลงมีดคัตเตอร์ ตามลายวงจรเลยครับ (ช่วงนี้ก็อยู่ที่ตัวเราแล้วครับจะออกมาสวยขนาดไหน...เหมือนงานศิลปะเลย 5555)
5. หลังจากกรีดลายวงจรจนทั่วแล้ว ก็ถึงขั้นตอนลอกเอาส่วนของสติกเกอร์ที่ไม่ใช่ลายวงจรออก พยายามอีกนิดน่ะครับ
6. จากนั้นก็ใช้กรดกัดปริ้นเลยครับ
ข้อดี - ลายวงจรชัดเจนแน่นอน
      - ทดสอบความพยายามได้ดี (เกี่ยวหรือเปล่า..งง..)
ข้อเสีย - ไม่เหมาะกับวงจรที่สลับซับซ้อนครับ (เหนื่อยได้น่ะครับ)
         - ถ้ากรีดไม่ดีอาจทำให้ลายวงจรขาดได้โดยไม่รู้ตัว (ถ้ากลัว แนะนำว่าควรใช้ปริ้นแบบอีฟ๊อกซี...ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าไม่ได้ทำนานแล้ว)
motorsock
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 07:10:47 PM »

ขอโทษทีครับ ผมอธิบายผิดต้องเอาแผ่นใสด้านที่มีวงจร วงาทับด้านลายทองแดงส่วนกระดาษA4วางทับแผ่นใส ครับ HAPPY2!! wav!!
kwtc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 12:02:24 AM »

วิธีนี้ผมก็ใช้  ลายวงจรก็คมดีถ้าเครื่องถ่ายดี   สะดวกรวดเร็ว (รีดเสร็จรอให้เย็นแล้วค่อยๆแกะออกแล้วนำไปลงแช่น้ำยากัดปริ๊นก็ได้แผ่นปริ๊นสวยๆแล้วล่ะ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์