ซ่อม PSI PR-105II เปิดแล้วไม่ติด ไฟ 300 volt มีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 09:58:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อม PSI PR-105II เปิดแล้วไม่ติด ไฟ 300 volt มีครับ  (อ่าน 4165 ครั้ง)
somphum
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 12:36:35 AM »

ของผมเหมือนกัน เปลี่ยน  KIA431  opto  แล้ว เหมือนเดิม  C5027-R ไม่เสีย  วัด300 มา เปลี่ยน C 33ไมโคร 400 V แล้วเหมือนเดิม
ต่อเข้ากับ board วัดไฟไม่มาสักขา 

เวลาทดลอง  ถ้าถอดสายต่อบอร์ดออก ถ้าวงจะจ่ายไปปกติ จะมีไฟออกมา 30v  24v 12v  5v และ 3.3v หรือเปล่าครับ  หรือต้องต่อเข้ากับบอร์ดด้วย
ใคร มีวงจรและวิธีการวัดบอกด้วยครับผม

somphum
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 11:15:20 PM »

รุปแผงวรจร supply ครับ
ood-e
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:15:05 PM »

ซ่อมได้ยังพี่  รุ่นนี้เป็นกะบอร์ดถอดคอนเนคเตอร์ภาคจ่ายไฟออกจากบอร์ดเมนวัดไฟมีปกติภาคไฟดี เจอTRในบอร์ดเสียเบอร์B772ถ้าจำไม่ผิดเปลี่ยนแล้วมีไฟLED7โชว์ขีดเดียวตรงกลางทั้งสองตัว โทรถามศูนย์เขาบอกเป็นที่s/wให้โหลดs/wใหม่ก็ไม่หายทำตามศูนย์บอกทุกอย่างก็ไม่หายส่งศูนย์เขาบอกพันห้านอกประกัน ผมเลยทิ้งไว้เป็นที่ระลึกเลยซื้อS-STAR sr3มาใช้ได้สองเดือนเสียงหายไปเคลมที่ร้านที่ร้านที่ซื้อไม่รับเคลมเพราะซื้อมาติดตั้งเองเลยโทรเข้าศูนย์ใหญ่ กทม.เสียงผู้หญิงบอกว่าถ้าไม่ได้ซื้อจากศูนย์ตัวแทนไม่รับเคลมให้ไปคุยกะร้านที่ซื้อมาเพราะถือว่าขายขาดแล้ว*พูดไปได้*โทรเข้าศูนย์อุบลฯเขารับเคลมให้ครับบริการดี พูดเพราะแต่ผมไม่ได้เอาไปเคลมเพราะอยู่ไกลเลยแกะเครื่องซ่อมเองเจอ op-amp4558chipเสียเลยเป่าchipจากมินิคอมโป้มาใส่แทนใช้ได้ครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนเครื่องเป็นอินโฟสบายใจกว่าเครื่องในมาตรฐานกว่าPSIมาก( ความคิดเห็นส่วนตัวหลังจากที่ใช้และซ่อมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกะใคร ).........ลืมบอกศูนย์PSIว่าผมเป็นช่าง.........บางทีในอนาคตผมอาจทำเครื่องดาวเทียมแข่งกะPSIจนPSIเจ๊งก็ได้ใครจะไปรู้  ใครเคยเจอเหมือนผมบ้างชะตากรรมของช่างบ้านนอกนอกขนานแท้อยู่ติดป่าช้าด้วยครับ...เคียดคับ Angry Angry  Angry
NATTTT
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 02:03:25 PM »

ถ้า หาซื้อ ทั้งบอร์ด พอจะมีขายไหมครับ แถวใหน ราคาประมาณเท่าไร่ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์