Power Amp LM3886 50W พร้อมกับ 12 to +/-30VDC สำหรับติดรถ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:39:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Power Amp LM3886 50W พร้อมกับ 12 to +/-30VDC สำหรับติดรถ  (อ่าน 192782 ครั้ง)
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

thanatcha_46@hotmail.com
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 01:48:33 PM »

Power amp สำหรับรถยนต์ ใช้ LM3886 + DC TO DC  12VDC เป็น +/-30VDC ใช้ต่อกับ แบต12V ได้เลย เพิ่งทำเสร็จใหม่ๆมีรูปประกอบครับไม่รู้ว่ามีใครสนใจทำบ้างหรือเปล่า ถ้าสนใจมี วงจร ลายปริ๊น รายการอุปกรณ์ และรายละเอีอดการทำให้ เสียงดีมากกกกกกก  เกินคุ้ม ซื้อที่เขาขายกันราคาประมาณ 1800 บาท ทำเองถูกกว่า ภูมิใจอีกต่างหาก  ไม่อยากเก็บไว้คนเดียว แบ่งกันใช้ ไม่รู้ว่ามีใครสนใจทำบ้างหรือเปล่าครับ K^_^  Sad    Kiss     Lips Sealed     Undecided    Angry   Grin    Huh?

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 09:58:00 PM »

อยากได้ ตัว DC to DC เหมือนกันครับ สามารถทำให้ไฟออก มากกว่านี้ได้ใหมครับ อย่าง 50V  0V 50V แบบว่าเผื่อไปใช้กับแอมป์ ตัวอื่นๆ

kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 10:30:10 PM »

DC TO DC  นี่สามารถดัดแปลงด้าน ขาออกให้ได้แรงดันตามที่ต้องการได้ครับ ขึ้นอยู่กับขดลวด
ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลที่ทำและปัญหาที่เจอครับ อีกอึดใจผมจะเอามาลงให้ดู
ตอนนี้คนรู้จักก็อยากได้ไปติดรถกัน และก็กำลังทำกันอยู่  เพราะเจ้า LM3886 นี้ก็รู้กันดีอยู่ว่ามันอยู่ในเครื่องเสียงราคาแพงๆเป็นแสนก็มี
ใครๆก็ต้องการอยากไปติดรถ เอาคุณภาพเสียงนะครับ ไม่ไช่ไปเปิดแข่งกับชาวบ้าน
ใครต้องการ ลงกระทู้ไว้ล่ะกันครับ
puy1248
member
*

คะแนน0

puy1248@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 07:13:36 AM »

ผมสนใจอยากได้ที่รายละเอียดเสียงดีดี จะไปใช้ขับกลางแหลม ตอนนี้ซับผมใช้ tr 07 กำลังหากลางแหลมดีๆอยู่น่ะ
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 12:31:37 PM »

Roll Eyes นี่เป็นวงจรและลาย PCB ของ POWER AMP LM3886 และชุดPOWER SUPPLY 12V To +/-30VDC ครับ เป็นแบบรูป Amp ถ้าต้องการให้เสียงดีขึ้นควรใช้อุปกรณ์ที่ดีๆจะให้เสียงที่แตกต่างจากอุปกรณ์ธรรมดาครับ Amp ชุดนี้เป็นแบบNon Inverting  จะให้เสียงดีเรื่องความทุ้มที่ค่อนข้างลึกเลยที่เดียวฟังไม่อื้อหูสบายๆ เบสไม่กระแทก และยังมีอีกแบบคือ inverting เขาว่ากันว่าเสียงไปทางหลอด แต่ก็ขึ้นกับเกรดของอุปกรณ์ด้วย ส่วนตัวผมชอบแบบหลัง เสียงทุ้มจะเบาลงนิดเสียงกลางกับแหลมชัดมากแต่ก็ขึ้นอยู่กับสัญญาณที่เข้า และถ้าเรามี Pre ดีๆสักตัว นะเสียงดีมากลองดูครับ ในความรู้สึกผม.....

kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 12:49:18 PM »

และแบบนี้คือการต่อแบบInverting ต่อแบบไม่ใช้ PCB บัดกรีที่ขาเลย ลองต่อแล้วครับวงจรนี้ใช้ได้ เสียงดี ไม่เปลืองอุปกรณ์เอาเจ้า LM ติดกับ แผ่นระบายความร้อนลอยขาขึ้นระวังเรื่องการบัดกรีดีๆครับ ระวังขาผิดด้วย  วงจร Amp นี้ผมเอามาจากเน็ตทั้งหมด แต่Supply นี้ทดลองและปรับปรุงด้วยตัวเองตอนนี้ก็กำลังฟังโดยต่อเข้ากับแบต 12 v ตลอดครับ เรื่องความร้อนไม่ต้องกลัวครับ ไม่ร้อนแน่นอน มีอุ่นๆบ้าง แต่ไม่ถึงขนาดมือพอง แต่รับรองไม่มีปัญหาครับถ้าทำ ถ้าทำตามที่ให้ไว้ทั้งหมดนี้
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 12:51:50 PM »

แผ่น PCB ในแบบไฟล์ PDF เป็นขนาดเท่าของจริง สามารถนำไปทำหรือสั่งกัดได้เลยครับ
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 09:05:19 AM »

การพันหม้อแปลง

ส่วนหม้อแปลงผมใช้แกนขนาด 5 Cm เส้นลวดขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 1 mm  พันด้าน Primary จำนวน 16 รอบ เพราะเส้นลวดใหญ่จำนวนรอบจึงเยอะ ด้าน Secondary จำนวน 35 รอบ จะได้ Output = 30Vdc คิดได้จาก  แบต = 13.8V 13.8/16 = 0.8625V ต่อ 1 รอบ ต้องการแรงดันที่ 30V  ก็จะได้ว่า 30/0.8625 = 34.7826 ตีว่า 35 รอบ ต้องการแรงดันเท่าไร ก็ใช้สูตรนี้ได้เลยครับ ในวงจรนี้สามารถกำหนดแรงดัน Output ตามที่เราต้องการได้จากจำนวนขดลวด  Secondary ไม่ว่า 40Vdc ,50 vdc หรือมากกว่า ได้ครับ ส่วนวิธีการพันคือต้องพันพร้อมกันสองเส้นเลยแล้วค่อยจับปลายมาต่อกันเพื่อทำ tab กลาง จะทำให้ได้แรงดันที่เท่ากันครับ อย่าพันรอบล่ะเส้น จะทำให้แรงดันไม่เท่ากัน เพราะจำนวนรอบได้แต่ความยาวไม่ได้   แรงดันขึ้นอยู่กับจำนวนรอบและความยาว กระแสขึ้นอยู่กับขนาดของเส้นลวดครับ
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 12:36:51 PM »

พันหม้อแปลงแล้วเฟตหรือหม้อแปลงร้อนไม่รู้ว่าใครเคยพันหม้อแปลงแล้วพอลองมาใช้กับวงจรจริงๆแล้วเฟตหรือหม้อแปลงร้อนบ้างหรือเปล่า ปัญหานี้เท่าที่ผมทดลองดูและผมมีเทคนิคส่วนตัวผมคือว่า จะดูค่า Rdsของเฟตก่อน ว่ามีค่าเท่าไรอย่าง IRF640=0.15 Ohm   ค่า R ของขดลวดที่พันเมื่อวัดด้วยมิเตอร์ต้องมากกว่า ค่า Rds ของเฟตถ้าเส้นลวดเล็กความต้านทานจะสูงเส้นลวดใหญ่ค่าจะน้อย ถ้าต้องการค่า Ohm ที่เท่ากัน ของเส้นลวด ความยาวก็จะไม่เท่ากัน  ถ้าค่าน้อยกว่า Rds ผลที่เกิดก็คือเฟตจะร้อนมาก อาจพังได้ ฉนั้นจึงต้องเลือกเฟตที่มีค่า Rds น้อยๆ เพื่อจะได้ไม่ต้องใช้ลวดยาวๆ เช่นเฟตเบอร์ 70N06 ที่นิยมกัน ค่า Rds = 0.014 น้อยมาก ค่าความต้านทานขนาดนี้เส้นลวดไม่ต้องยาวเลยจึงพันเพียงไม่กี่รอบ ก็สามารถนำมา
ใช้งานได้ ในกรณีที่ใช้เฟตข้างล่ะ 2 ตัว มาขับผมก็ใช้วิธี Rds x 2      เส้นลวดก็เลยต้องยาวไปอีกแต่ก็พันจนหมดนั่นหล่ะแล้วก็เอาจำนวนรอบเข้าไปใช้ในสูตรที่ให้ไว้ด้านบนครับ
เป็นวิธีที่ไม่มีใครบอกแม้แต่ผู้รู้....ผมคิดว่านะ
ถ้ามีปัญหาลงกระทู้ถามทิ้งไว้ครับ
sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 04:16:46 PM »

คุณพี่ kokko ครับ  ผมขอวิธีการพันหม้อแปลงแบบละเอียดหน่อยครับ มีรูปประกอบด้วยก็ดีครับ คือผมอยากได้ไฟออก 56-0-56 ครับ  อยากลองทำเอง แต่ไม่มีความรู้ด้านการพันหม้อแปลงครับ  ขอความกรุณาด้วยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  Cheesy Cheesy

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 12:25:21 PM »

ลักษณะการพันผมใช้สายไฟที่เป็นสีแทนครับเพื่อจะได้เข้าใจง่ายๆ พันชุด primary ก่อนให้ได้ตามจำนวนรอบที่ต้องการแล้ว    ก็พัน Sec. ต่อเลยครับดูลักษณะตามรูปได้เลยครับ
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 09:23:11 AM »

ใครทดลองทำแล้วช่วยกรุณาตอบกระทู้ไว้ด้วยนะครับว่าผลเป็นอย่างไร ขอบคุณครับ
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:28:04 AM »

ทำใช้ในรถสี่ห้าปีที่แล้ว   (ทำให้ผมยกเลิกแผนการใช้แอ็มป์ของยูเอสเอ สองหมื่นแปด  แล้วใช้แอ็มป์ตัวนี้แทน)
แต่ผมก็เน้น การใช้อุปกรณ์ และการโมฯ ภาคจ่ายไฟด้วยครับ
ตอนนั้นใช้แอ็มป์เก่าๆยี่ห้อบอสทวิค  ผ่าตัดให้เหลือแต่ภาคจ่ายไฟ  แล้วแทนของเหล่านี้ลงไปแทนของเดิม
Diode MUR1620  1620R
ซี 1000uF/100V  Low inpedance
สายไฟฉนวนเทฟล่อน
วงจรอินเวิร์ทติ้ง  ใช้ตัวต้านทาน สามตัว
ซีอินพุท ของเอสซีอาร์ แบบโพลีฯ
R-input 10k
R-feedback 220k
R non-invert ลงกราวนด์220k
สายลำโพงใช้ของดี  เส้นใหญ่  บัดกรีโดยตรงจากขาไอซี  ถึงขั้วลำโพง
แน่นอนว่า ผมต่อแบบฮาร์ดไวร์ตลอดมา  ไม่พึ่งพาแผ่นวงจรพิมพ์ใดๆ

ขอให้เน้นภาคจ่ายไฟเป็นพิเศษนะครับ
จะให้ดีคือแยกอิสระซ้ายขวา   เผื่อกระแสให้เต็มที่ ข้างละ๑๐แอ็มป์ ขึ้นไปยิ่งดี
สำคัญคือ  ใช้ดอกลำโพงที่ขับง่าย   (90  92   95dB ยิ่งดี)  โดยทั่วไป สำหรับการฟังที่เน้นเสียงไพเราะเป็นธรรมชาติ  มีรายละเอียด และประกายเสียงที่ดีกว่า  พวกกรวยกระดาษ  ขอบยาง   แม่เหล็กใหญ่ยังคงได้เปรียบ พวกกรวยโพลี

ดอกพีเอบางรุ่น(ออกแบมาใช้กับสตูดิโอ หรือมอนิเตอร์  เช่นของBEYMA หรือ P-Audio บางรุ่นก็ใช้ในรถได้ดีทีเดียว
แต่เลือกรุ่นที่ทนวัตต์ต่ำประมาณ ร้อยวัตต์   ไม่ใช่รุ่นที่ทนได้สี่ห้าร้อยวัตต์นะครับ  อย่างนั้นขับยากแน่  หากใช้แอ็มป์วัตต์ต่ำจากชิบแอ็มป์ไอซี

ลำโพงประสิทธิภาพสูง  เราจะได้กำไรเรื่อง พละกำลังแฝง   (สำคัญยิ่ง คือจังหวะของดนตรี  ทั้งเบสและกลอง  )
และการใช้อุปกรณ์ที่ดีจะได้รายละเอียดที่ดีด้วย

ส่วนในภาพ  คือตัวล่าสุดที่พึ่งลองทำ (ใช้สวิทชื่ง ซัพพลาย 24-0-24V 10A ของเก่าที่ใช้กับระบบวิทยุสื่อสาร  เอามาดัดแปลงทำแบบโมโนบล็อกเพราะได้มาสองตัว)
ผมลองดัดแปลง ใช้สวิทชิ่งในบ้านเป็นครั้งแรก  ยังต้องแก้ไข ฮัม+จี่( เบาๆ) ที่แถมมา
อย่างไรก็ตามประมาณนี้  มันก็ให้เสียงดีทีเดียว
songkiat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 09:06:44 AM »

ถ้าต้องการกระแสมากกว่านี้ต้องเพิ่ม ขนาดขดลวด(เส้นผ่าศูนย์กลาง)หรือเปล่าครับ
ถ้าต้องเพิ่มแล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าต้องใช้ขนาดเท่าไหร่

แล้วขนาดของแกนเทอรอยด์มีผลกับกระแส หรือแรงดันหรือไม่ครับ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 02:52:49 PM »

.......เซ็คคั่นดารี่ใช้ลวดโตขึ้น   หรือถ้าลวดโตพันยาก  ก็ใช้วิธีเบิ้ลลวด
........แน่นอนว่าต้องใช้แกนโตขึ้น
........ส่วนไพรมารี่ก็ต้อง เบิ้ลลวด   +  เพิ่มมอสเฟ็ท  ........เช่นใช้ลวดไพรมารี่ #20 =2 เส้น  ต่อมอสเฟ็ท  ๑ตัว
ถ้าใช้มอสเฟ็ท 6คู่  #20x2 =12 เส้น  ทบกันเป็น 24เส้น
........ต้องคำนึงถึงการไดรฟ์มอสเฟ็ทด้วย
มอสเฟ็ทกระแสสูงๆ  พวกนี้มีค่า C inputแฝงสูง  เป็นพันๆPFต่อตัว   ดังนั้นภาคไดรฟ์ต้องแข็งแรงพอด้วย
การใช้ทรานซิสเตอร์  BD139 / BD140  ขยายต่อจากไอซีขับเพาเวอร์มอสเฟ็ท  จะให้ผลที่ดีกว่า

ผมพูดแบบ  ชาวบ้านๆ  ในทางปฏิบัติครับ ...........เผื่อไว้ดีกว่าขาดครับ   ข้อเสียคือ เปลือง  และขนาดจะโตขึ้น
แต่ผลทางเสียง  จะดีมากครับ   เพราะหม้อ(แปลง)  จ่ายกระแสได้แยะ
.....ผมชอบเปรียบว่า  ภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งก็เสมือนการใช้หม้อแปลงสำหรับแอ็มป์บ้าน    ยิ่งจ่ายกระแสได้สูงยิ่งดี

kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 04:38:20 PM »

คุณ WatHF100 ใช้มานานคนาดนี้เคยมีปัญหาหนักๆบ้างใหมครับ มีคนถามผมว่าจะทำให้ระบบไฟรวนหรือเปล่า .
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 06:04:59 PM »

ต้องรอบคอบ  ห้ามทำสายลำโพงชอร์ทแช่ (หลีกเลี่ยง) 
มันเป็นชิบที่แปลงไฟจากภาคจ่ายไฟ  ผ่านวงจรในตัวมันนิดเดียว แล้วส่งผ่านกระแสไปขับลำโพงเลย
มันจึงอ่อนไหวต่ออุปกรณ์  และเทคนิคการต่อครับ
........ต่อกราวนด์  หรือ  สายไวริ่งไม่ถูกวิธี มีฮัมมีจี่ ให้ได้ยินแน่ๆ  แต่ถ้าถูกต้องสบายๆครับ
และที่สำคัญ  มันต้องการภาคจ่ายไฟที่เร็ว  แรง  เรียบ แบบมีคุณภาพด้วยครับ
ไดโอด อัลตร้าฟาสท์
ซีแบบโลว์อิมพีแด้นซ์  จ่ายกระแสริปเปิ้ลสูงๆ  ค่าความจุไม่เกี่ยง  ขอให้จ่ายกระแสสูงๆเป็นพอ
สีเหลืองส้มๆ  ในภาพข้างบนผมใช้แค่ 820uF/50V ครับผม

ระบบไฟจะรวนหรือไม่ขึ้นอยู่กับภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งว่าทำมาดีแค่ไหน
อีกอย่างก็ระบบไฟของรถเองมากกว่ากระมังครับ

ที่มีปัญหาก็เรื่องนี้ครับ   ผมใช้ไปประมาณปีนึง เพื่อนรุ่นน้องยึดไปใช้ต่อ+โมฯต่อครับ   เฮ่ๆๆ
.........ตัวใหม่ก็ยังไม่เสร็จ  ค้างเติ่งไว้อย่างนั้น
 (พักหลังผมเปลี่ยนแนวทางการเล่นลำโพง  หันมาใช้ดอกยุคเก่า  ความไวสูง ขับง่ายมากๆ  จึงทำแอ็มป์หลอดSE(วัตต์เป็นหลักหน่วย  ไม่เกินสิบวัตต์)ครับ  .......ติดที่ภาคจ่ายไฟยังไม่เสร็จเช่นเคย ......เวลา+ความขี้เกียจครับ  ในรถจึงไม่มีอะไรเลย  นอกจากโครงแอ็มป์ ที่ขาดภาคจ่ายไฟ ดังภาพ)
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 09:26:03 AM »

เข้าใจว่าถามผมใช่ไหมครับ

วิทยุซีดีที่ผมใช้เป็นของสะสมแนววินเทจ(รุ่นโบราณ)ครับ   เป็นรุ่นเก่า..เกินสิบปี.........ไม่มีราคาในตลาดของใหม่แล้วหละครับ
ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายมากกว่า (ผมให้เพื่อนชาวญี่ปุ่นจัดการให้ครับ)

ตัวฟร้อนท์เป็นรุ่นเก่ามาก   Alpine7909J (Japan versionบ้านเราไม่มีขาย) แต่รีเฟรชอุปกรณ์เรียบร้อยแล้วจากญี่ปุ่น  เสมือนของใหม่
สมัยนั้นถ้าเป็นวิทยุเทปบ้านเราคงเป็นรุ่น  7618  7620 กับตู้ซีดี๖แผ่นรุ่น  5952  5957  5959(ผมก็กำลังหารุ่นนี้5959มาใช้คู่กัน)

Amp 7Wrms หลอดซิงเกิ้ลเอ็นด์ คลาสเอ(ClassA2 จะได้กำลังมากกว่าคลาสเอวันทั่วไปอยู่บ้าง เพราะสวิงโวลท์ได้กว้างกว่า)
ออกแบบเอง  ลงมือเอง  มีอะไรดีๆ ก็ใส่เข้าไป  ตามความรู้ที่มีอยู่ตอนนี้   เสมือนทำแอ็มป์หลอดใช้ในบ้าน ๑เครื่องครับ  เพียงแต่ต้องทำภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งใช้กล่องแอ็มป์รถ ขนาดประมาณ กระดาษเอสี่  เป็นที่อยู่ของภาคจ่ายไฟทั้งหมด 
(แผนการของผมคือติดตั้งใต้เบาะด้านซ้ายคนขับ  โยงสายไฟทนแรงดันสูง ป้อนเข้าไปที่แอ็มป์  ซึ่งรวมแล้วขนาดเป็น2din โดยประมารครับ.........หม้อแปลงเอ้าท์พุท ซ่อนอยู่ที่มุมใต้คอนโซล  จ่อๆ ลำโพงที่ประตูหน้า  ครอสของลำโพงก็ซ่อนอยู่ใกล้ๆกัน  งานนี้ไม่ต้องใช้สายลำโพงยาวๆ  แพงๆเลยครับ)

แอ็มป์จึงไม่มีราคาค่างวดอีกเช่นกันครับ   เพราะทำเองใช้เอง

ทำไปเรื่อยๆครับ สามเดือนกว่าแล้ว  ยังไม่เสร็จเลย
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 06:55:09 AM »

FILE pdf เป็นขนาดเท่าของจริงสามารถนำไปใช้ได้เลยครับ
ekk_nak
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน23

♣ อย่าลืม ♣ ♥ คำขอบคุณ ♥

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 08:19:15 PM »

หม้อแปลงพันไม่เปงอะ มีสำเร็จขายไหม ราคาเท่าไรเหรอ

kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 08:15:49 AM »

ปรกติไม่คิดจะทำขายครับ แต่ถ้าอยากให้พันหม้อแปลงให้ก็ได้ครับแต่ต้องเสียค่าอุปกร์และค่าจัดส่งเองครับ ทำให้ฟรีไม่คิดค่าแรงครับ แกน ขนาน 5cm ที่ นัฐพงษ์ มีขาย ค่าจัดส่งไม่รู้ครับว่าเท่าไร  ยังไงก็ติดต่อทางเมล์นะพี่น้อง ต้องการแรงดันเท่าไรบอกได้ครับ เดี๋ยวจัดให้ ทางด้านวงจรไม่น่ามีปัญหาน่าจะทำเองได้เพราะไม่อยาก เหลือแต่หม้อแปลงนี่ล่ะครับถ้าคนไม่เคยพันจะยุ่งยากหน่อย ---> thanatcha_46@hotmail.com
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 08:52:09 AM »

สำหรับคนมีปัญหาเรื่องหม้อแปลงผมมีที่พันแล้วราคา 200 บาท ค่าจัดส่งอีก 50 บาท ส่งทั่วประเทศครับ
สำหรับคนไม่มีเวลาหาอุปกรณ์หรือหาซื้อค่อนข้างอยาก ชุดแปลง 12 to +/-30  หรือเลือกแรงดัน output ที่ต้องการ  ผมทำเป็นชุดคิด        อุปกรณ์ครบพร้อมลงปริ๊น ไม่รวมชุดแอม  คิดราคาชุดคิด 900 บาท ค่าจัดส่ง 50 บาท ส่งทั่วประเทศครับ
kapi
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 05:36:02 PM »

วงจร amp ที่มีขดลวดใช้ ลวดเบอร์ไรครับ เส้นผ่าสูญกลางเท่าไร ผมดูในวงจร ต้องพันคล่อม R ด้วยรึป่าวครับ

เครื่องเสียงที่ดีไม่จำเป็นต้องเสียงดัง แต่ เครื่องเสียงที่ดังจำเป้นต้องเสียงดี
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 09:45:17 AM »

วงจร amp ที่มีขดลวดใช้ ลวดเบอร์ไรครับ เส้นผ่าสูญกลางเท่าไร ผมดูในวงจร ต้องพันคล่อม R ด้วยรึป่าวครับ
ลวดเบอร์ 18 พันประมาณ 12-15 รอบ บนแท่งปากกา หรือดินสอก็ได้ ( เส้นผ่านศูนย์กลาง ประมาณ10 มม.)
ขนานกับ R 10 โอห์ม 2-3 วัตต์

ประมาณนี้ครับ

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 07:49:50 AM »

สำหรับการวัดที่ output ต้องวัดคณะที่มีโหลด ให้หา R ค่า ไม่ต่ำกว่า 330 Ohm 1 w ขึ้นไป มาต่อเพื่อเป็นโหลด แล้วทำการวัด จึงจะได้ค่าที่เป็นจริง หากวัดในขณะที่ไม่มีโหลด ค่า output จะค่อยๆขึ้นไปเรื่อยๆ ครับ ขึ้นไปจนถึง 200V  ถ้าวัดบวกกับลบจะได้ถึง 400V เพราะฉนั้น หากมีไฟออกที่ output ก็แสดงว่าวงจรใช้ได้ครับ ให้กระแสมากกว่า 5 Amp  *****อย่าลืม  ต้องวัดในขณะที่มีโหลดครับ *****   
yai_sound
member
*

คะแนน2

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 08:57:07 AM »

เราสานารถขนาน IRFZ640 เพิ่มได้ไหมครับ อยากเพิ่มกระเเสนะครับ.....
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 10:24:05 AM »

เพิ่มขนาดขดลวด output ให้ใหญ่ขึ้นจะได้กระแสมากขึ้นครับ จะใช้เส้นเดียวหรือ 2 เส้นพันเกียวก็ได้ IRF เพิ่มได้อีกครับไม่มีปัญหา
n-
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 11:54:40 PM »

ไปลองทำแล้วตามแบบทุกอย่างยังใช้ไม่ได้ครับ ลองพันลวดหลายรอบแล้วเช็ควงจรแล้วถูกต้องตามแบบทุกอย่าง ด้านบวกออก 78v ในขณะที่ต่อโหลด ด้านลบออก 15v มีอะไรที่ต้องแก้ไขบ้างครับ รบกวนเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับมือใหม่ครับ Kiss
kokko
member
*

คะแนน4

K^_^...

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 08:23:03 AM »

ขอแก้ใขวงจรครับ  มีหลายคนส่งเมล์และโทรมาส่วนใหญ่มีปัญหาเรื่องหม้อแปลงครับ วันนี้เลยแกะหม้อแปลงออกนับจะนวนรอบใหม่ ในวงจรก่อนหน้าที่ให้เป็นหม้อแปลง output 50v ครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ส่วนหม้อแปลง 30 v นั้นขนาดของขดลวด เท่ากับ 16: 37 รอบครับ ก่อนพันก็ตัดลวดความยาว ด้าน PRI = 100cm SEC= 235cm เส้นผ่ายศูนย์กลางของลาด 1 mm อย่างล่ะ 2 เส้น เมื่อพันแล้วจะใด้จำนวนรอบเท่ากับ 16:37 พอดี แล้วผมก็ลองพันใหม่ แล้วก็ลองใส่เข้ากับวงจร บัดกรี ต่อ R ที่ Output ดังรูปครับ แล้ววัดด้วยมิเตอร์ ค่าที่ออกมาเท่ากับ +/-31 Vdc ครับ  วิธีการพันก็ตามกระทู้ก่อนหน้าครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์