เรื่องจริงเตือนภัย จากประสบการณ์ของตัวเอง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:11:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงเตือนภัย จากประสบการณ์ของตัวเอง  (อ่าน 3669 ครั้ง)
Chai_Yo_Ho_Hiew
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 05:59:19 PM »

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นจริงๆกับตัวผมเอง สดๆร้อนๆ  (โดยจะเล่าอย่างย่อๆ)
           เรื่องมีอยู่ว่า ผมคบเพื่อนอยู่คนหนึ่ง ซึ่งรู้จักกันมาเกือบปีแล้ว แต่ไม่สนิทกันมาก และเพื่อนคนนี้บอกว่า มันทำงานส่งโทรศัพท์หนีภาษีอยู่(แต่ที่จริงๆแล้วเพื่อนคนนี้ทำอาชีพอะไรก็ไม่รู้) เขามีวิธีการขาย คือเขาจะใช้ชื่ออื่น แล้วโพสข้อความไว้ที่เว็ปต่างๆ ว่ามีโทรศัพท์ตระกูล N ซึ่งมีราคาจะถูกกว่าเครื่องศูนย์ 40% และได้มีลูกค้าอยู่คนหนึ่งสนใจและสอบถามข้อมูลกันทางโทรศัพท์ และได้ทำการติดต่อสั่งซื้อ โดยนัดจ่ายเงินและรับของกันที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ในวันจันทร์ ที่ 1 ตุลาคม เวลา 16.00 น. และเพื่อนคนนี้ก็ชวนผมไปเป็นเพื่อน(แต่ก่อนหน้านี้ เพื่อนคนนี้เขาชวนผมไปเป็นเพื่อนหลายครั้งแล้ว แต่ผมไม่ว่าง) โดยเพื่อนคนนี้บอกกับผมว่า "นายไม่ต้องทำอะไรมาก พอเราได้เงินจากลูกค้าแล้ว เราจะขึ้นไปเอาโทรศัพท์ที่ร้านของพี่แล้วนายก็นั่งรอเป็นเพื่อนลูกค้า และคอยตรวจสอบพิรุท ว่าลูกค้าคนนี้เป็นสายของตำรวจหรือไม่ พอเสร็จงานเราก็จะแบ่งเงินให้นาย 1,500" ส่วนผมก็ได้ตกลงว่า จะไปเป็นเพื่อน
         เหตุเกิดขึ้นที่เซ็นทรัลลาดพร้าว เมื่อวันจันทร์ ที่ 1 ตุลาคม ที่ผ่านมา เวลา 16.00 น. พอลูกค้ามาถึง และเพื่อนคนนี้ก็บอกกับลูกค้าว่า "ผมไม่สามารถที่จะให้คุณขึ้นไปเอาโทรศัพท์จะจ่ายเงินที่ร้านได้ เผื่อคุณเป็นสายให้กับตำราจ ทางร้านจะโดนหนัก ส่วนผมเป็นแค่คนรับเงินและส่งของ ถ้าโดนก็จะโดนไม่มาก พอผมรับเงินจากคุณแล้ว ผมจะให้เพื่อนผมนั่งรอเป็นเพื่อนคุณ แล้วอีก 5 นาทีผมจะกลับมา" ส่วนลูกค้าคนนี้ก็บอกว่า "ผมจะเชื่อใจคุณได้ไง ว่าคุณจะไม่ฉูดเงินผมไป เอาอย่างนี้ดีกว่า งั้นผมขอบัตรประชาชนคุณ หรือไม่ก็โทรศัพท์มือถือของคุณก็ได้" เพื่อนผมก็บอกว่า "ผมไม่ได้เอาอะไรมาเลย นอกจากโทรศัพท์ แล้วถ้าคุณเอาโทรศัพท์ผมไป แล้วผมจะติดต่อกับพี่ของผมได้ไง" แล้วเพื่อนผมก็ให้ผมเอาบัตรประชาชนของผมเองให้ลูกค้าไปแทน และผมก็ให้ลูกค้าไปโดยที่ผมไม่ได้เอะใจอะไรเลย คิดว่าเพื่อนคงจะไม่ฉูดเงินลูกค้า เหตุผลอีกอย่างหนึ่งที่ผมเชื่อใจเพื่อนคนนี้ก็คือ ผมกับเพื่อนคนนี้ บ้านเกิดอยู่จังหวัดเดียวกัน แต่ต่างอำเภอ แต่ถ้านับระยะทางแล้วบ้านผมกับบ้านเพื่อนห่างกันไม่เกิน 10 โล จึงทำให้ผมเชื่อใจว่าเพื่อนจะไม่โกหก
          หลักจากที่เพื่อนผมได้รับเงินจากลูกค้า เวลาผ่านไปประมาณ 10 นาที เพื่อนคนนี้ก็ยังไม่กลับมา พอโทรศัพท์ไปหาปรากฏว่าเปิดเครื่องไปแล้ว พอเดินตามหาที่ร้านขายโทรศัพท์ก็ไม่เจอตัว ผมคิดอยู่ในใจว่าถ้าผมหนี ผมก็จะเป็นคนร้ายไปด้วย หลังจากนั้นลูกค้าก็ได้พาผมไปแจ้งความ แล้วตำรวจก็บอกกับผมว่า "คุณกับเพื่อนคุณวางแผนกันเอาไว้หรือป่าว คุณทำแบบนี้คุณก็จะโดนข้อหาสมรู้ร่วมคิดด้วย" ผลสุดท้ายผมก็ต้องช่วยเหลือลูกค้ามากที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้ เพื่อให้ลอดพ้นข้อกล่าวหา และเพื่อนผมคนนี้ได้ถูกตำราจออกหมายจับไว้เรียบร้อยแล้ว
         สรุปแล้ว ลูกค้าได้เสียเงินเป็นจำนวน 10,000 บาทโดยที่ไม่ได้อะไรเลย ส่วนผมก็เกือบไปนอนกินข้าวแดงในคุก โดยการที่คบเพื่อนไม่เลือก(และความโง่ของตัวเอง)เสียแล้ว Cry Cry Cry

เหตุการณ์นี้คงจะเตือนใจใครหลายๆคนในการเลือกคบเพื่อน และรวมไปถึงผู้ที่ได้หลงเชื่อโฆษณาขายของในอินเตอร์เน็ต

จะดี จะชั่ว อยู่ที่ใจเรา

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 07:44:02 PM »

ถึงแม้เราจะรู้จักเขามากแค่ไหน  ก็ไม่ได้หมายความว่า  จะรู้ใจเขาเสมอไป.................

งานนี้เป็นกำลังใจให้ครับ   ให้จับเพื่อนเลวๆ  ได้ไวๆ  ที่พาท่านซวย...... Smiley

คนบ้านเกิดเมืองนอนเดียวกัน............ขอให้กำลังใจครับ  Smiley Smiley
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 09:38:15 PM »

เฮ้อ...คนทุกวันไว้ใจกันยากขนาดนี้ นี่ขนาดคนใกล้ๆ ถ้าคนไกลล่ะ... แต่ก็นั่นแหละ มันอยู่ที่คน
จำไว้เป็นบทเรียน ขอบคุณครับ Smiley
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2007, 04:01:13 PM »

เราก็ต้องพิจารณาว่า  ทำไมราคามันต่างกันตั้ง 40%  จากราคาปกติ  ซึ่งจุดนี้แหละที่ทำให้คนเราสามารถโดนหลอกได้ง่ายๆ
คืออยากได้ของดีแต่ราคาถูก  ว่าอย่างนั้นแหละ  ส่วนเรื่องการคบเพื่อนก็เป็นอีกอย่างหนึ่งครับ  คือใจคนเราอยากแท้ยั้งถึง......
เพื่อนที่คบกันมาเป็น 5-10 ปี  แล้วก็ตามส่วนใหญ่เสียก็เพราะเรื่องเงินๆทองๆนี้แหละ  เพราะฉนั้นหากไม่เป็นการรบกวนเพื่อน
ตัวเองมากไปให้เอาอะไรก็ได้ที่ตั้งคำยันไว้ก่อนหากว่าเพื่อนต้องการยืมเงิน   ให้ใกล้เคียงกับจำนวนเงินที่ยืมไป   Grin

แต่ในสถานะของคุณ Chai_Yo_Ho_Hiew เพื่อนเอาเรามาเป็นหน้าม้าแทน  ขอให้เข้าใกล้ตัวเพื่อนคนนี้ในเร็ววันนะครับ  Smiley

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2007, 04:12:34 PM »

อ่านแล้ว รู้สึกเห็นใจเป็นอย่างยิ่งครับ อาจจะเป็นกรรมเก่าครับ ที่ได้เวียนผ่านมาแล้วเจอะเจอกับเพื่อนคนนี้ และได้ปลดกรรมเก่าไปแล้ว (ไม่น่าเรียกว่าเพื่อน น่าจะเรียกว่าเป็นคนรู้จักมากกว่า..)

ขอเป็นกำลังใจครับ  มิตฺตสฺมิมฺปิ น วิสฺสเส      แม้ในมิตรก็ไม่ควรไว้ใจ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์