แบตเตอรี่เสื่อมสังเกตได้จากตรงไหน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:30:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอรี่เสื่อมสังเกตได้จากตรงไหน  (อ่าน 3376 ครั้ง)
ope3
วีไอพี
member

คะแนน39

ท้อได้แต่ห้ามถอย

ope172010@hotmail.com
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 01:28:16 PM »

แบตเตอรี่เสื่อมสังเกตได้จากตรงไหน

อาการเสื่อมของแบตเตอรี่นั้น ถ้าจะว่ากันจริงๆ ก็มีหลายระยะ โดยระยะแรกที่เริ่มเสื่อมจะชาร์จไฟเข้าไม่เต็ม 100%  และใช้งานไม่ถึงที่โปรแกรมแสดงบอกไว้ ระยะที่สองเสื่อมปานกลาง อันนี้เวลาใช้งานจอจะกะพริบๆ เพราะแบตเตอรี่เริ่มจ่ายพลังงานไม่เสถียร แสงสว่างของจอภาพจึงแปรผันตามกำลังไฟที่จ่ายเข้ามา และระยะสุดท้ายคือ เสื่อมแบบถดถอยใกล้พัง อันนี้จะชาร์จไฟแทบไม่เข้าเลย เปิดเครื่องปุ๊ปยังไม่ทันเข้าวินโดวส์ก็ดับเลย หรืออาจจะมีของเหลวซึมออกมา แบบนี้อันตรายครับแบบเตอรี่รั่ว

harley
member
*

คะแนน19

สังคมที่ดีเริ่มจากการให้

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 10:45:41 PM »

อยากบอกว่าแบตเสื่อมอะคับมีหลายอย่างนะครับ บางครั้งที่บอกว่าหมดเร็ว แต่ลืมคิดถึงอุปกรณ์ต่อพ่วงหนะครับว่าต่อเพิ่มมากกว่าเดิมเท่าไหร่ อย่างเช่นเราต่อปริ้นค้างไว้เลย หรือพวก แฟสไดร์ เอาเป็นว่าอุปกรณ์ที่เป็น usb อะครับมันก็กินไฟเพิ่มแล้วหละครับ แล้วเราไม่รู้จักการดูแลรักษาแบต ไม่มีการคายประจุบ้างมันก็เสื่อไวครับ แต่ก็อันนี้พอดีไปเจอมาก็เลยเอามาฝากครับ วิธีแก้แบตเสื่อม
วิธีการทำแบตเก่า ให้ใหม่ ขึ้น 80%
1. ให้นำแบตนั้น ห่อหนังสือพิมพ์ให้มิดชิดแล้วนำไปใส่ถุงพลาสติกอีกครั้งเพื่อกันความชื้น เข้าแบตฯ
2. จากนั้นนำไปแช่ในช่องแช่แข็งของตู้เย็น 3 วัน เต็ม จากนั้นเอาออกมาไว้ที่
 อุณหภูมิห้อง อีก 2 วันพอครบแล้วให้นำไปชาร์ตแบตจนเต็มอีกครั้ง  แบตของคุณก็จะมีสภาพใช้ได้ดีขึ้น ถึง 80% เลยทีเดียว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์