โปรแกรมคอมพิวเตอร์โดนไวรัส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 01:48:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมคอมพิวเตอร์โดนไวรัส  (อ่าน 8579 ครั้ง)
beebee♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน250

ทุกข์ สุขอยู่ที่ใจ

« เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 06:18:26 PM »

เครื่องคอมฯ ดิฉันมักโดนไวรัสบ่อยมากเลย ถ้าแก้ไขไม่ได้ต้องทำการล้างเครื่องและลงโปรแกรมใหม่ทั้งหมด ดิฉันสามารถทำอย่างอื่นได้หรือเปล่านอกจากการล้างเครื่องและลงโปรแกรมใหม่  Undecided Roll Eyes Grin

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 06:25:25 PM »

ติดโปรแกรมป้องกันไวรัสครับ  .. Tongue
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 06:29:05 PM »

ถ้าไวรัสเข้าเครื่องแล้ว โปรมแกรมจับ จับได้ และฆ่าได้ ก็ไม่ต้องทำอะไร

แต่ถ้าจับไม่ได้ แล้วไวรัสเข้าไปทำลาย(ทำความเสียหายแก่เครื่อง)

ก็คงต้อง ฟอร์แมตใหม่ละครับ  Tongue

วิธีป้องกันที่ดีที่สุดคืออย่าเข้าไก้ลเวปที่มีไวรัส ครับ  Tongue

beebee♥
member
*

คะแนน250

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 07:19:50 PM »

เครื่องดิฉันลงโปรแกรม NOD 32 แล้วแต่ก็ยังไม่สามารถกำจัดไวรัสได้จริงค่ะ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 08:40:49 PM »

เครื่องดิฉันลงโปรแกรม NOD 32 แล้วแต่ก็ยังไม่สามารถกำจัดไวรัสได้จริงค่ะ

ไม่ว่าจะลงโปรแกรมแอนตี้ตัวไหนก็มีโอกาสโดนไวรัสได้ทุกตัวครับ
ขึ้นอยู่กับความเสี่ยงจากการได้รับเชื้อทั้งจาก แมมโมรี ทัมไดร์ และการท่องเน็ต
ว่าแต่ใช้ Nod32 อยู่ ได้หมั่น Updat ฐานข้อมูลไวรัสบ้างหรือเปล่าครับ
อีกอย่างตอนนี้ Nod ได้ออกตัวตรวจจับ fix ที่เอาไว้แครกโปรแกรมให้ใช้ได้ 16 ล้านวันแล้ว
ถ้าไปอับเดทจะโดนตัวตวรจจับนี้ฟ้องว่ามันคือไวรัส แล้วจะทำการลบ fix ออก เครื่องก็จะเข้าไปอับเดทไม่ได้
จะกลายเป็นตัวทดลองใช้ 30 วัน แต่มีวิธีแก้แล้วรู้สึกจะเอาลงไว้แล้วมั้งถ้าจำไม่ผิด
ลองดูที่ห้อง ไวรัส - โทรจัน

เอาคู่มือการปรับแต่ง nod32 ให้แข็งแรงขึ้นไปปรับแต่งดูครับ.. คลิก

นอกจากนี้ก็หาโปรแกรมกำจัดพวก Spyware มาลงควบคู่ด้วย

และหาโปรแกรมหยุด Autorun จากแมม ทัมไดร์และ CD ต่างๆ มาลงไว้
ดาวโหลดได้จากที่นี่ (ฟรีแวร์) ...  CPE17 Autorun Killer

และให้หา Browser Firefox หรือ Opera มาใช้ท่องเน็ตแทน IE ครับ
ก็จะช่วยได้มากขึ้น จะได้ไม่ต้อง Format เครื่องลงวินโดบ่อยๆ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เหมือนที่พี่พรเทพว่า ไม่เข้าไปที่เสี่ยงๆ ต่อการติดเชื้อ เช่นเว็บหา crack ดาวโหลดต่างๆ
โดยเฉพาะเพลง (มักมีของแถมกลับมาด้วยประจำ)

เดี๋ยวคงจะมีสมาชิกท่านอื่นๆ มาแนะนำเสริมให้อีกครับ

(ส่วนถ้าจะเอา Nod32 ตัวเต็มที่ปรับตั้งค่าแล้วก็ PM มาครับ เดี๋ยวส่งลิงค์ไปให้โหลด)
beebee♥
member
*

คะแนน250

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 08:47:12 PM »

Smiley Grinต้องขอขอบพระคุณกลุ่มผู้มีน้ำใจงามมากเลยน่ะค่ะ ตอนนี้ได้ข้อมูลเยอะมากเลยจะทำการปรับปรุงในส่วนของ อัพเดทโปรแกรมเรื่อยๆ น่ะ  ขอถามอีกอย่างสิค่ะ ว่าจะมีวิธีการกำจัดเมล์ขยะที่ส่งมาในอีเมล์ของเราได้อย่างไรเพราะเท่าที่เปิดดูจากเมล์มีแต่ขายของทั้งนั้นเลยแถมขายของแปลกๆ ชวนทำงานแปลกค่ะถ้ามีวิธีการอย่างไรช่วยให้คำแนะนำหน่อยน่ะค่ะ ต้องขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วย Undecided Embarrassed

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 10:50:18 PM »

ขอถามอีกอย่างสิค่ะ ว่าจะมีวิธีการกำจัดเมล์ขยะที่ส่งมาในอีเมล์ของเราได้อย่างไรเพราะเท่าที่เปิดดูจากเมล์มีแต่ขายของทั้งนั้นเลยแถมขายของแปลกๆ ชวนทำงานแปลกค่ะถ้ามีวิธีการอย่างไรช่วยให้คำแนะนำหน่อยน่ะค่ะ

คงต้องหาโปรแกรมกำจัดจดหมายขยะมาลองใช้ดูครับ..
เช่น SpamGunner  หรือ Spam Crusher

ลองไปอ่านบทความนี้ดูครับ..กำจัดขยะในอีเมลล์

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์