ระบบ lan มีปัญหา ช่วยทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:46:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ lan มีปัญหา ช่วยทีครับ  (อ่าน 5199 ครั้ง)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 11:03:51 PM »

lan มีสาย  ระบบ Domain มีเครื่องลูก 20 ตัวเครื่อง server 1 ตัว เครื่องลูกและเครื่องแม่เห็นซึ่งกันและกันทุกเครื่อง เครื่องแม่เข้าไปดูข้อมูลเครื่องลูกได้ทุกเครื่อง  แต่เครื่องลูกไม่สามารถเข้าไปดูข้อมูลเครื่องแม่ได้ มีหน้าต่างให้ใส่ username  password  ไม่ทราบว่าต้องใส่ username  password ของใคร ผมลองใส่ของเจ้าของเครื่องหรือของ admin แล้ว ก็ไม่สามารถเข้าได้ ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย   เครื่อง server เป็น windows 2003 server ส่วนเครื่องลูกเป็น windows xp ทุกเครื่อง

Wink Wink Sad Cool Undecided Embarrassed Roll Eyes Angry Angry

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 06:02:14 PM »

Windows 2003 ต้องสร้าง Group , Account ,Computer ในตัว Server ก่อนครับ แล้วแต่ว่า เขาตั้งระบบความปลอดภัยแค่ใหน
อาจจะลองกำหนด user ใหม่ ใน server ก่อน แล้วเมื่อจะเข้าไปดูข้อมูลใน Server แล้วเขาถาม password ก็ให้ใส่ ชื่อและรหัส ที่เราลองตั้งแล้ว นั่นแหละ แต่หากยังไม่สามารถเข้าไปดูได้อีก ทีนี้ก็ต้องดูแล้วหละว่า การเซ็ตค่าเกี่ยวกับการแชร์ไฟล์เป็นแบบใหน

อ้อ ลองดูการแชร์ Printer ด้วยน่ะครับว่าเข้าไปใช้ได้ใหม

เพราะ 2003 ก็เหมือนกับ XP เพียงแต่ว่า การรักษาความปลอดภัยจะสูงกว่าพอสมควร

พอดีทิ้งมานานพอสมควรแล้ว ก็เลยยังคิดไม่ค่อยออกครับ  Cool Cool Cool Embarrassed

member
*

คะแนน712

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 06:41:35 PM »

ขอบคุณครับ คุณ IT.Service Station ผมจะลองทำตามดู ทั้ง File และ Printer share ไม่ได้เลยครับ

Wink Cheesy Smiley Cheesy Smiley Angry Angry Wink

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

www.thedogspet.com

p-ranan@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 08:39:17 PM »

อืม...ไม่ควรที่จะเข้าไปโดยตรง..จากการคลิกจากเครื่องลูกน่ะครับ....ควรจะเปิด service จากเครื่องแม่  พวก ssh  ftp แล้วใช้โปรแกรม ssh จากเครื่องลูกจะปลอดภัยกว่าครับ...
member
*

คะแนน712

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 04:58:21 AM »

ผมล้างโดเมนเก่าและ set โดเมนใหม่   ใช้ได้แล้วครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Wink Angry Angry Cheesy Cheesy Cool Roll Eyes Embarrassed Undecided Wink Wink Angry Angry

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์