เครื่องซักผ้าฝาบน Whirpool AWS-665F น้ำยังไม่เข้าเครื่อง เครื่องก็หมุนซักซะแล้ว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 07:49:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าฝาบน Whirpool AWS-665F น้ำยังไม่เข้าเครื่อง เครื่องก็หมุนซักซะแล้ว  (อ่าน 10601 ครั้ง)
sope9933
member
*

คะแนน7

« เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 09:28:20 AM »

เริ่มแรกอาการคือเปิดไม่ติดผมได้ซ่อมแผงคอนโทรลแล้วก็ลองเปิดใหม่ ก็ติด แต่น้ำไม่เข้าเครื่องแต่เครื่องกลับหมุนซัก แล้วลองเอาน้ำเติมซักดู พอถึงจังหวะเดรนน้ำทิ้งจนหมดแล้วก็ไม่เข้าโหมดเติมน้ำเพื่อซักต่อ ไม่ทราบว่าที่เสียคือตัวควบคุมระดับน้ำหรือไม่ครับ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 09:38:47 AM »

เปิดเครื่องหมุนเลย ลองเช็คไตรแอคคู่ตัวขับมอเตอร์ดูครับ อาจมีตัวใดตัวหนึ่งเสียครับ หรือลองไปอ่านบทความที่นี้ครับ
http://supoj007.com/board/index.php?topic=299.msg1394#msg1394
sope9933
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 04:05:54 PM »

มอเตอร์หมุนซักไม่ได้หมุนค้างนะครับ คือมันหมุนซักปกติครับ ถึงเวลาเดรนน้ำก็เดรนน้ำปกติ แต่เมื่อเดรนแห้งแล้ว มันไม่ทำงานขั้นต่อไป เหมือนกับว่า เพรสเซอสวิสไม่สั่งให้ปิดวาล์วเดรนแล้วเปิดวาล์วน้ำให้เครื่องซักในขั้นตอนต่อไป น่ะครับ พอสักครู่ก็ร้องตี๊ดๆๆๆ  แล้วก็ดับ ทั้งๆที่ยังซักไม่เสร็จ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 06:07:13 PM »

ก็ไม่อธิบายให้ละเอียดนี่ครับ จะได้วินิจฉัยถูก สรุปน่าจะเป็นที่สวิสฝาถังแล้วละครับ วาวล์เดรนน้ำต้องเปิดตลอดครับในขณะที่เครื่องทำการปั่นหมาดครับ
sope9933
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 06:13:14 PM »

สวิทช์ฝาถังเราสามารถต่อตรงเลยได้ไม๊ครับ เพราะเจ้าของเครื่องทำแตกครับ
sope9933
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 06:16:42 PM »

แล้วที่ผมสันนิษฐานที่ Pressure Switch ไม่ใช่หรอครับ ถ้างั้นคุณพอทราบหลักการทำงานของ Pressure Switch ไม๊ครับ ช่วยอธิบายเพื่อเป็นวิทยาทานบ้างซิครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 07:27:52 PM »

สวิทช์ฝาถังเราสามารถต่อตรงเลยได้ไม๊ครับ เพราะเจ้าของเครื่องทำแตกครับ
ต่อตรงได้ครับ แต่ไม่ถูกต้องด้วยหลักวิชาการและความปลอดภัย ด้วยเหตุผลดังนี้
1. สวิทซ์ฝาถังทำหน้าที่ ป้องกันการเปิดฝาถังในขณะที่ถังกำลังปั่นหมาดด้วยความเร็วสูง ถ้าเปิดฝาถังเครื่องจะทำการเบรคทันที และในขณะที่เปิดฝาถ้าไม่มีสวิทซ์ไว้ป้องกัน ถ้าเอามือลงไปจับผ้ามือหักได้นะครับ
2. ป้องกันความไม่สมดุลย์ของถัง ในขณะที่ปั่น เช่น ถังเอียงไม่ได้ระดับ ใส่ผ้าต่างชนิดกัน ถังปั่นกระแทกแรงเกินไป อาจทำให้ถ้งแตกได้
นี่คือเหตุผล จะต่อตรงหรือไม่พิจารณาเอาเองนะครับ สำหรับผม ผมไม่ต่อตรงครับ (ต่อตรงเฉพาะเวลาซ่อมเท่านั้น)
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 07:56:36 PM »

แล้วที่ผมสันนิษฐานที่ Pressure Switch ไม่ใช่หรอครับ ถ้างั้นคุณพอทราบหลักการทำงานของ Pressure Switch ไม๊ครับ ช่วยอธิบายเพื่อเป็นวิทยาทานบ้างซิครับ
ไม่น่าจะใช่นะครับ ถ้าเครื่องซักได้ปรกติ เฟรสเซ่อร์ไม่หน้าเสียเพราะมีหน้าที่เช็คระดับน้ำเท่านั้น เฟรสเช่อร์มีสองชนิดครับ
1. เฟรสเซอร์ที่เป็นสวิทซ์ มี 2ขาครับ จะทำงานด้วยคอนเท็คสวิทซ์
2. เฟรสเซ่อร์ที่เป็นอีเล็คทรอนิก มี 3ขาครับ จะทำงานด้วยความถี่ครับ 
ก่อนเครื่องจะทำงาน โดยปรกติทั่วเครื่องจะเช็คเฟรสเซ่อร์ทุกครั้ง ถ้าเพรสเซอร์เสียเครื่องจะทำงานไม่ได้เลยครับ
sope9933
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 08:05:02 PM »

ที่ผมสันนิษฐานว่าเพรสเซอร์สวิทช์ เพราะเมื่อเปิดเครื่อง เครื่องไม่ยอมเปิดน้ำเข้าเครื่องก่อนแต่กลับหมุนซักเลย ผมจึงลองตักน้ำเติมเพื่อที่ให้ขั้นตอนซักจบไป เครื่องก็ปปล่อยน้ำทิ้ง แต่พอน้ำทิ้งหมดรออยู่พักใหญ่เครื่องก็ไม่ทำงานต่อ จนร้อง ตี๊ดๆๆๆ แล้วดับไป แต่ถ้าเปิดเครื่องมาเลือกที่ขั้นตอนปั่นแห้งเลยเครื่องก็ทำงานปกติ ....ผมลองเปลี่ยนเพรสเซอร์สวิทช์แล้วก็เหมือนเดิม ครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 08:12:42 PM »

ที่ผมสันนิษฐานว่าเพรสเซอร์สวิทช์ เพราะเมื่อเปิดเครื่อง เครื่องไม่ยอมเปิดน้ำเข้าเครื่องก่อนแต่กลับหมุนซักเลย ผมจึงลองตักน้ำเติมเพื่อที่ให้ขั้นตอนซักจบไป เครื่องก็ปปล่อยน้ำทิ้ง แต่พอน้ำทิ้งหมดรออยู่พักใหญ่เครื่องก็ไม่ทำงานต่อ จนร้อง ตี๊ดๆๆๆ แล้วดับไป แต่ถ้าเปิดเครื่องมาเลือกที่ขั้นตอนปั่นแห้งเลยเครื่องก็ทำงานปกติ ....ผมลองเปลี่ยนเพรสเซอร์สวิทช์แล้วก็เหมือนเดิม ครับ
ก็ไม่ใช่อาการเฟรสเซ่อร์เสียนี่ครับ เปลี่ยนก็ไม่หาย
ถ้าคุณเล่าอาการกลับไปกลับมาผม งงๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
เอาอย่างนี้ครับ ผมถามคุณดีกว่า
1. เสียบปลั๊กแล้วไม่ต้องกดอะไรมอเตอร์หมุนไหม
2. เสียบปลั๊กแล้วกดปุ่มเพาเวอร์มอเตอร์หมุนไหม
3. ถ้ามอเตอร์หมุน หมุนกลับซ้าย กลับขวาหรือไม่ หรือหมุนทางเดียว
อย่างอื่นเดี๋ยวค่อยคุยกันเอาแค่นี้ก่อน
sope9933
member
*

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 08:58:57 PM »

ก่อนอื่นต้องขอบอกวว่ามีสวิชเปิด/ปิด และสวิชสตาร์ท นะครับ
1 เสียบปลั๊กแล้วไม่กดอะไร มอเตอร์ไม่หมุนครับ
2 เสียบปลั๊กแล้วกดปุ่มเปิด/ปิด มอเตอร์ไม่หมุน กดปุ่มสตาร์ทมอเตอร์หมุนเลย
3 มอเตอร์หมุนทั้งซ้ายและขวา
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 09:08:07 PM »

ต่อนะครับ
1.เฟรสเช่อร์สวิสเป็นแบบ 2 สายหรือ3 สายครับ(หมายถึงสายไฟนะครับ)
2.ลองถอดสายไฟเฟรสเช่อร์ดูครับ แล้วกดปุ่มเพาเวอร์และสตาร์ดู มอเตอร์หมุนไหม เครื่องฟ้อง error ไหม
ถ้ามอเตอร์ยังหมุนอีก แผงเสียครับ 1000% ครับ อยากดูรูปแผงครับ อาจมีแนวทางซ่อมครับ
sope9933
member
*

คะแนน7

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 09:12:21 PM »

1 เพรสเซอร 3 สายครับ
2 ถอดออกเปิดเครื่อง ซักพักก็กระพริบ และร้องตี๊ดๆครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 09:46:49 PM »

1 เพรสเซอร 3 สายครับ
2 ถอดออกเปิดเครื่อง ซักพักก็กระพริบ และร้องตี๊ดๆครับ
1.เฟรสเซอร์ 3สาย แสดงว่าควบคุมโดยระบบอีเล็กทรอนิคส์
2.เมื่อถอดออกมีการตอบสนองจากแผงคอนโทน ไฟกระพริบ และมีเสียงร้องตี๊ดๆ OK แผงไม่เสีย

ลองเช็คดูนะครับผมเคยเจอะ
ระหว่างแผงคอนโทรนกับตัวเครื่อง มีคอนน็คเตอร์(ขั้วต่อสาย)ต่อสายอยู่ 2ชุด อาจจะพันผ้าเทปอยู่หรือ มีตัวครอบพลาสติก ลองถอดออกมาทำความสะอาดโดยการล้างน้ำให้สะอาดนะครับ(แน้นนะครับ ต้องสะอาด)  แล้วเป่าให้แห้งใส่เข้าไปใหม่แล้วฉีดโซแน็คน่าจะใช้ได้ครับ ถ้าหายให้หาถุงพลาสติกห่อหุ้มให้ดีนะครับตรงนี้น้ำแฟ๊บเข้าไปบ่อยแล้วมีอาการเป็นดังนี้ครับ ลองดูแล้วกลับมาแจ้งผลด้วยนะ ไม่ใช่ซ่อมได้แล้วหายไปเลย
sope9933
member
*

คะแนน7

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 09:35:15 AM »

ตอนนี้ใช้ได้แล้วคือที่ผมซ่อมบอร์ดในครั้งแรกผมใช้หม้อแปลง12 โวลท์ใส่ ก็ลองเปลี่ยนเพิ่มโวลท์เข้าไปก็ใช้ได้  แต่จะถามต่อว่าถังซักด้านใน(ตามรูป) ปกติแล้วจะหมุนตามไม๊เพราะปัจจุบันมันหมุนได้(ตามเข็ม)แต่จะหมุนทวนเข็มไม่ได้ เนื่องจากผมได้ถอดชุดมอเตอร์ออกและถังด้านในด้านนอกออกมาทำความสะอาด
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 10:40:20 AM »

ตอนนี้ใช้ได้แล้วคือที่ผมซ่อมบอร์ดในครั้งแรกผมใช้หม้อแปลง12 โวลท์ใส่ ก็ลองเปลี่ยนเพิ่มโวลท์เข้าไปก็ใช้ได้  แต่จะถามต่อว่าถังซักด้านใน(ตามรูป) ปกติแล้วจะหมุนตามไม๊เพราะปัจจุบันมันหมุนได้(ตามเข็ม)แต่จะหมุนทวนเข็มไม่ได้ เนื่องจากผมได้ถอดชุดมอเตอร์ออกและถังด้านในด้านนอกออกมาทำความสะอาด
ก็ไม่บอกตั้งแต่แรกว่าซ่อมบอร์ดเปลี่ยนหม้อแปลง คราวหลังทำอะไรบอกให้ละเอียด จะได้ไม่หลงทางครับ
เรื่องถังซักด้านในของเวลฟูนตอนซักไม่น่าจะหมุนนะครับ ยกเว้นเบรคเสีย หรือประกอบผิด กลัวคุณพาผมหลงทางอีกครับ

sope9933
member
*

คะแนน7

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 11:16:24 AM »

หรือว่าผมอาจจะประกอบผิดช่วงที่รื้อออกมาล้างทำความสะอาด พี่จุ๋มมีภาพในการถอดประกอบถังซักนี้ไม๊ครับ แล้วก็ไม่ทราบพี่ จุ๋ม มีฝาของรุ่นนี้เหลือๆบ้างไม๊ครับ เพราะเจ้าของเอามาซ่อมเหมือนกับว่าเครื่องถูกทิ้งอยู่ข้างๆบ้านนะครับไม่มีฝาปิด คือผมกลัวลูกเจ้าของเครื่องตกลงไปในถังซักน่ะครับ ฮิๆๆ (ล้อเล่น) ขอขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำที่ดีครับพี่
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 11:29:42 AM »

ลองโทรไปถามที่ 025121771 ต่อ403 แผนกอะไหล่ เวลฟูนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์