ใครได้ดูเรื่องจริงผ่านจอ เมื่อคืนนี้บ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:02:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครได้ดูเรื่องจริงผ่านจอ เมื่อคืนนี้บ้างครับ  (อ่าน 10801 ครั้ง)
Apisit
member
*

คะแนน21

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 04:44:29 PM »

ใครได้ดูเรื่องจริงผ่านจอ เมื่อคืนนี้บ้างครับ เห็นมีเรื่องเด็กตายเพราะไมค์ดูด Cry
ใครมีความคิดเห็นอย่างไร กับเรื่องนี้บ้างครับ Sad

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ

sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 06:59:01 PM »

ขั้วหรือสายไมค์น่าจะชอร์ทกับไฟเอซีครับ...อาจเป็นเพราะเจ้าของเครื่องมองข้ามความปลอดภัย ข่าวไม่บอกผลการสอบสวนเลยไม่ทราบสาเหตุ
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 11:22:57 PM »

ผมก็ไม่ได้ดูรายการหรอกนะครับ
แต่ว่าอ่านข่าวหนังสือพิมพ์
คงไม่ได้ต่อสายดินครับ
เวลาเอาเครื่องไปออกงานติดตั้งปั๊บ พี่ชายผมจะเตือนให้ต่อสายดินทุกครั้ง เวลาใช้งานไมค์จะได้ไม่ดูดคนร้อง
และความปลอดภัยเรื่องอื่นๆด้วย 
ส่วนสาเหตุที่ไฟดูดน้องเค้าก็เพราะ  ตอนน้องเขาร้องเพลง มือข้างนึงถือไมค์
อีกข้างไปจับเสาเต้นเหล็ก ที่เป็นเสมือนแท่งกราวด์ต่อลงไปที่พื่นดิน
ทำให้ไฟรั่ว จากไมค์ วิ่งผ่านตัวน้องเขา แล้วก็ลงดินไป  ทำให้ น้องเขาเสียชีวิตได้ครับ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
noo
วีไอพี
member

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 08:53:05 AM »

ผมเห็นด้วยครับ  การลงกราวด์เป็นสิ่งที่ไม่ควรมองข้ามครับ โดยเฉพาะต้องใช้กับคอมพิวเตอร์การลงกราด์สำคัญมากครับ  ทั้งปลอดภัยต่ออุปกรณ์และชีวิตครับ
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 12:20:21 PM »

ว่าแต่ไฟตรงจุดประมาณกี่โวลครับ Sad

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 09:44:44 PM »

เหตุการณ์อย่างนี้เจอบ่อยครับ สมัยผมเริ่มเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้งตั้งแต่ ป.6 ก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากหรอกครับ ระยะหลังก็มีความรู้อะไรใหม่ๆมากขึ้น คือ มิกเซอร์มันดันใช้สวิตชิ่งจ่ายกระแสไฟมันมีปลัก 3 ตามาให้จริง แต่หาที่ต่อลงกราวด์ไม่ได้ เลยต้องต่อลอยๆไว้คือ ไม่ได้ลงกราวด์ ที่แรกผมใส่รองเท้าทำงาน ถึงมือเปียก สัมผัสถูกน้อตของมิกเซอร์ก็ไม่รู้สึกว่ามีไฟดูด แต่พอลืมตัวถอดรองเท้าสิครับ ไฟดูดเกือบตาย Tongue
อีกอย่างครับ ขอบเวทีที่ รร ผม มันเป็นราวเหล็ก ผมก็ดันลืมตัวเอามือไปจับไว้ แล้วพูดกับไมค์ ปากไปโดนหัวไมค์ ก็โดนไฟดูดอีก Cry
คอมพิวเตอร์ก็เหมือนกันครับ ตัวดีนัก เวลาร้องคาราโอเกะนี่ต้องระวังครับ ถ้าไม่ได้ใส่รองเท้านี่ก็โดนไฟดูดอย่างเดียว
ทางแก้ทางเดียวคือ " กรุณาลงกราวด์ซะ "

อ้างจาก ว่าแต่ไฟตรงจุดประมาณกี่โวลครับ
อันนี้กว่าจะรู้สึกนี่เป็นร้อยโวลต์เข้าไปแล้วครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 10:01:33 PM »

เอาไขควงจิ้มดูก็ได้ แดงโล่เลย........................... Grin Grin
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 09:46:13 AM »

ความจริง  มาตราฐานของไฟฟ้าไทยเขาไม่บังครับหรือเป็นหน้าที่ของใครผมก็ไม่ทราบแต่ พวกเราทราบกันดีครับ   ............ว่าปกติเรืองกราวด์    ความจริงแถบยุโรปเขาเข้มงวดมาก    ปลั๊กไฟต้องมี  3 รู  รูที่ 3 จะเป็นกราวด์   และจะต้องถูกบังคับให้ต่อจากผู้ผลิตเลยครับ       เช่นเราจะเห็นปลั๊กเตารีดที่มี 3 รู  ปลั๊กคอมพิวเตอร์ก็จะมี 3 รู      .............แต่เมืองไทยที่ปลั๊กไม่มีสายดิน         ก็คือใครอยากต่อสายดินก็ต้องต่อจากเครื่องเอาเอง      และไปหาที่ลงดินเอาเอง         .............นี่แหละมาตราฐานไทย           แล้วก็การเป็นช่างไฟใครๆก็ทำได้       ไม่มีการกำหนด           เครื่องไฟฟ้าหลายๆ ชนิด   เช่น เครื่องขยายวัตต์สูง  ไมโครเวฟ  เครื่องซักผ้า   เครื่องทำน้ำอุ่นตามห้องพักโรงแรม      มีอยู่กี่เครื่องที่ต่อสายกราวด์ครับ            เท่าที่ผมเจอ    แทบจะไม่มีการต่อเลย            ก็เจออยู่หลายเหตุการณ์เหมือนกัน         ที่บ้านพักชะอำ   เขาเอาเครื่องทำน้ำอุ่นถูกๆมาติดตั้ง   ไม่มีระบบเซฟตี้อะไรเลย      คุณภาพไม่มีใช้ไป 2-3 ปี  ดูด  ผู้ที่มาเช่า    แต่ส่วนใหญ่ไม่ตายครับ        แต่บางรายรู้กฏหมายก็จะแจ้งความ           แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่แจ้ง    เจอบ่อยครับ        เพราะผมได้ซ่อมอยู่ประจำ         กรณีเครื่องขยาย..........ความจริงมันต้องบังคับให้ต่อสายดินอยู่แล้ว            แต่คนไทยมักมองข้าม            ไม่เห็นโลงศพก็ไม่หลั่งน้ำตา         คนไทยไม่ค่อยถือสาเรื่องพวกนี้มากนัก       ไม่ค่อยให้ความสำคัญมากนัก             จะทำตามก็ต่อเมือ  ผู้ใช้มีความรู้ส่วนที่ไม่รู้หรือไม่ให้ความสำคัญก็ไม่มีใครต่อลงกราวด์กันเลยครับ             เหตุสลดจึงมีออกมาให้เห็นเรื่อยๆ         แต่บางที่ไม่เป็นข่าวครับเลยคิดว่ามีน้อย   

เมือ4-5 เดือนก่อนเพื่อนผมก็ตายไป            เพราะเอาสว่านไม่เจาะ   จะติดพัดลมฝาผนังเอง         สายไฟที่บ้านเขา   สายสีดำเป็ฯไฟ    สายสีเทาเป็นกราวด์        ช่างเขาทำไว้        ด้วยความที่เขารู้มาว่าสีเทาต้องเป็นไฟ  (มาตราฐาน)    เขาก็เลยจับ       คิดว่ายยืนอยู่บนผ้าแล้ว          สุดท้ายดูดตายต่อหน้าต่อตาลูกสาวเลยครับ            ไม่เป็นข่าวครับ         .........เพราะช่างบางรายเดือนสายสีดำเป็นไฟ      แต่สายสีเทาเป็นดิน           เพื่อนเขาก็ขาดความรอบครอบ    แต่เขาก็ทำไฟเป็น    แต่ด้วยความมาตราฐานของเมืองมันไม่มี        ใครเดินไฟก็ได้ไม่มีการตรวจสอบความมาตราฐานเท่าที่ควรจะเป็นจึงต้องสูญเสียอย่างที่เห็นครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 09:58:29 AM »

ไม่ต้องที่ไหนครับ บ้านผมนี่แหละครับขั้นล่าง บางปลั๊กก็สายสีเทาเป็น  L สายสีดำเป็น N
แต่เดินไปอีกที่นึงปลั๊กสายสีเทาเป็น  N สายสีดำเป็น L ชั้นบนก็เหมือนกัน

ตอนนั้นช่วงแรกๆที่มีการเดินไฟ เค้าก็เลยให้ญาติๆกันมาทำ ( ตอนนั้นผมประมาณ ป.1ได้ 10กว่าปีที่แล้ว ) ทำได้ชุ่ยมาก
ผ่านมาจนผมอยู่ประมาณ ม.2 เริ่มมีความเข้าใจเรื่องไฟฟ้า ก็เลยแก้ไขระบบสายไฟได้เป็นบางส่วนครับ........................
แต่ก็ยังไม่หมดเพราะบางส่วน ถูกเจาะผ่านปูนก็เลยค่อนข้างที่จะลำบาก

ที่เห็นชัดๆก็จะเป็นหลอดไฟ ถ้าต่อผิดเฟส ตอนกลางคืนจะเห็นหลอดไฟวูบวาบ เป็นสารอิเล็กตรอนอะไรซักอย่าง
ต้องทำการกลับเฟสซะเอาสาย L มาผ่านสวิทซ์แทน.........................

Angry Angry Angry
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์