ขอเรียนถามผู้ชำนาญเรื่องการเปลี่ยนขอบยางตู้เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 04, 2024, 06:06:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามผู้ชำนาญเรื่องการเปลี่ยนขอบยางตู้เย็น  (อ่าน 6195 ครั้ง)
mai
วีไอพี
member

คะแนน47

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

somkid.tv@hotmail.com
« เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 08:55:15 AM »

อยากรู้จริงๆว่าการเปลี่ยนขอบยางถ้าจะทำเองนั้นมีหลักการที่ชัดเจนอย่างไรโดยเฉพาะตั้ง
ประตูตู้ให้แนบสนิทไม่รั่ว เขาทำกันโดยใช้เทคนิคอย่างไรครับ เพราะดูจากกระทู้เก่าไม่เคลิย์ครับ  ขอความกระจ่างหน่อยครับ อยากจะฝึกทำเองนะครับแบบทำเองตั้งแต่เรี่ม
เปลี่ยนขอบยางจนถึงขั้นตอนการตั้งประตูตู้เย็นเลยครับ       ....ขอเป็นวิทยาทานครับ...
   ขอบคุณครับ

สมคิดโทรทัศน์  84/1 ถ.เหมืองหิต ซ.1 อ.เมือง จ.แพร่  (ด้านหลังธนาคารไทยพาณิชสาขาแพร่) 54000 โทร054-625650 ซ่อม ทีวี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า เครื่องใช้ไฟฟ้าอีเล็กทรอนิกส์ ฯลฯ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 08:59:15 AM »

เดี๋ยวจะสอนปลาให้ว่ายน้ำ สอนนกให้บินครับ ฮิๆๆๆๆ (ล้อเล่นครับ)  เรื่องนี้ต้อง อ.ใหญ่ครับ พี่เล็กช่วยทีครับ เครื่องมือขอบยางผมให้เขาไปหมดแล้ว ที่ขอนแก่นเขามีร้านรับสำเร็จ 350--450บาทเท่านั้นเลยเลิกทำเองครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 10:17:43 AM »

ลองค้นในบอร์ดเก่านะครับ ผมเคยลงไว้พอเป็นแนวทางแต่ยังไม่ละเอียดมาก ..
..หากมีเพื่อนๆต้องการความรู้งานนี้เพื่อนำไปประกอบอาชีพเกี่ยวกับงานซ่อมขอบยางตู้เย็น ....เพราะในบางอำเภอในท้องที่ห่างไกลความต้องการความรู้ในงานนี้สามารถนำไปเลี้ยงชีพได้ดีอาชีพหนึ่ง...
...ถ้ามีเสียงขอกันเยอะผมจะลงให้อย่างละเอียดอีกครั้งในบอร์ดใหม่นี้ครับ เพราะต้องถ่ายรูปใหม่(รูปเดิม hdd.พัง หายเกลี้ยงเลย อิๆ)  Tongue Smiley
pramotion
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 10:03:11 PM »

ผมก็อยากรู้ครับ Wink Wink Wink
mai
วีไอพี
member

คะแนน47

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

somkid.tv@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 01:54:07 PM »

ก็ต้องขอให้จิตใจที่มีกุศลนำส่งให้พี่เล็กเจริญ ๆยี่งๆขึ้นไปครับขอขอบคุณล่วงหน้าครับ... Tongue

สมคิดโทรทัศน์  84/1 ถ.เหมืองหิต ซ.1 อ.เมือง จ.แพร่  (ด้านหลังธนาคารไทยพาณิชสาขาแพร่) 54000 โทร054-625650 ซ่อม ทีวี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า เครื่องใช้ไฟฟ้าอีเล็กทรอนิกส์ ฯลฯ
rakung
member
*

คะแนน4

มรสุมคือเกียรติยศ ของนักเดือนเรือ

rakung9@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:53:46 PM »

ผมก็อีกคนครับ หาอะไรก็ใด้ที่ มันเป็นเงินสะอาด
ตอนนี้รู้สึกจะมีสัก 2ตู้ กำลังรออยู่ ถ้าพี่เล็ก
จะการุณาเท่ากับช่วยชาติประหยัดพลังงานตั้งเยาะครับ
และช่วยนอ้งๆให้มีเงินอีกต่างหาก ฮิๆๆๆขอบคุณครับ

ชีวิตมันสั้นเกินกว่าจะไล่ตามคนที่ไม่คิดจะมองเรา
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 04:02:35 PM »

ช่วงนี้ยังไม่มีงานเปลี่ยนขอบครับ จึงไม่มีภาพวัตถุดิบมาป้อนความรู้ให้เพื่อนๆครับ ...  Tongue Smiley

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 07:49:13 PM »

เอาพอทำได้ก่อนนะครับ
ไปซื้อขอบยางมาใหม่ เอาให้เหมือนแบบเดิม ปีกเล็ก ปีกใหญ่ดูให้ดี วัดรอบฝาตุ้เย็้น ซื้อมาเผื่อหน่อย
ขายเป็นเมตร อยาลืมซื้อฝาประกบมาด้วยมีขายที่เีดียวกันกับยาง ตัดขอบยางยาวเผื่อไว้ด้านละ ๒หุน
ระวังมากไปทำหบ่อยๆจะพอดี ใส่ฝาประกับเข้าขอบยาง ปิดประกับเรียบร้อย ใช้คัตเต่อรเฉือนไปตามฉาก
ให้ได้มุม เลื่อนขอบยางให้โผล่ออกจากประกับเล็กน้อย (เอาไว้เชื่อม) หาเตาร้อนปิ้กนิ้กมาด้วย ความจริง
เตาอะไรก็ได้ขอให้ร้อน หาเหล็กแผ่นหนาประมาณ ครึ่งหุน หน้ากว้าง ๓คูณ ๑๐นิ้ว ยาวหน่อยเอาไว้จับ
เผาให้ร้อนจัดหน่อยเกือบแดง นำขอบยางที่ประกบไว้มาชนกันเป็นมุมฉาก แล้วเอาเหล็กร้อนสอดใส่ตรงกลาง
พอยางเยิ้มก็ชักเหล็กแบบรูดออกโดยจับขอบยางทั้งสองด้านให้นิ่งไว้ ทำหบ่อยๆจะสวยเอง
และวัดให้พอดีทำแบบเดิมไปจนครบทุกด้าน โชคดีมีเงินใช้

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์