Toshiba สองประตู ไม่เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 10:45:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Toshiba สองประตู ไม่เย็น  (อ่าน 6494 ครั้ง)
tokja
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 12:22:19 AM »

ผมใช้ตู้เย็นยี่ห้อดังกล่าวมา 14 ปีแล้ว(Super Direct Cool ขนาด 9 คิว) ปีที่แล้ว(กย.49)มีอาการไม่ยอมตัดทำงานตลอด ใช้วิธีถอดปลั๊กแล้วเสียบ จนส่งซ่อม ถือโอกาสเปลี่ยนขอบยางตู้เย็น ปะผุด้วย ช่างบอกเทอร์โมสตรัทเสียให้เปลี่ยน
           พอช่างเอาตู้เย็นมาส่งรู้สึกว่าตู้เย็นไม่ค่อยเย็นจัด ปกติตู้นี้จะเย็นมากทั้งช่องธรรมดาและช่องฟรีซ ไม่ถึงเดือนปรากฏว่าช่องฟรีซไม่มีความเย็นเลย เรียกช่างมาดูช่างว่า น้ำยาน้อยเอามาอัดให้อีก
ก็เย็นเหมือนเดิม อยู่ต่อมาสัก3-4เดือนช่องฟรีซไม่เย็นเลย เหลือห้องธรรมดาก็โอเค ตรงครีบที่ขด(ไม่ทราบว่าเรียกว่าคอยล์เย็นหรือเปล่า)ก็เป็นน้ำแข็งดีครบทุกขด ถึงเวลาก็ตัดละลายแล้วเริ่มใหม่
นานเข้าไอ้น้ำแข็งที่ว่าเริ่มหดไปจนเหลือแค่มุมตู้ในที่สุด พอถอดปลั๊กออกก็ไม่เย็นอีกเลย
            พี่ๆพอจะบอกได้ไหมครับว่ามันเป็นเพราะอะไร
1.น้ำยาในระบบน้อยต้องเติมให้เต็ม(เป็นไปได้ไหมว่าช่างเติมให้น้อย เขามาเซอร์วิสให้ไม่คิดตังค์
เห็นเขาเติมให้แค่อึดใจ)
2.คอมเพรสเซอร์มีแรงอัดไม่พอ(จะเช็คได้อย่างไร ถ้าไม่มีเครื่องมือ)
3.ไม่มีน้ำยาในระบบ(จะเช็คได้อย่างไร ถ้าไม่มีเรื่องมือ)
สถานะตอนนี้เสียบปลั๊ก คอมเพรสเซอร์ทำงาน ในตัวตู้มีเสียงเหมือนน้ำยาไหลเวียน แต่ตู้ไม่เย็น
             เป็นสมาชิกใหม่เพิ่งเข้ามาศึกษาครับ จะตามช่างคนเดิมก็หาตัวไม่เจอแล้วครับ แถวบ้านไม่ค่อยมีช่างซ่อมตู้เย็น สนใจอยากจะเรียนเหมือนกัน ยากหรือเปล่าครับ มีทีไหนสอนดี กรุณาช่วยแนะนำด้วย ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความเห็นครับ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:12:25 AM »

อยู่แถวไหนครับ สงสัยซ่อมผิดทางครับ
1.เทอร์โมที่เปลี่ยนอาจเป็นเทอร์โมธรรมดาที่ใช้กับประตูเดียว ใช้ไม่ได้ครับ ซึ่งถ้าอธิบายนานครับ และยาวด้วย
2.เรื่องน้ำยาไม่น่ามีปัญหา(เพราะใช้มานานถึง 14ปี) ยังเย็นอยู่ แต่พอเปลี่ยนเทอร์โม ไม่ค่อยเย็น แล้วไปเติมน้ำยาเข้าไปอีก อาจจะน้ำยามากเกินจนทำให้คอมเพรสเซอร์เสียครับก็เป็นได้
3.ตู้เย็น 2 ประตูเย็นกว่าตู้เย็นธรรมดาประมาณ2-3เท่าครับ สามารถทำความเย็นได้ถึง -28™C
             พี่ๆพอจะบอกได้ไหมครับว่ามันเป็นเพราะอะไร
1.น้ำยาในระบบน้อยต้องเติมให้เต็ม(เป็นไปได้ไหมว่าช่างเติมให้น้อย เขามาเซอร์วิสให้ไม่คิดตังค์
เห็นเขาเติมให้แค่อึดใจ)
2.คอมเพรสเซอร์มีแรงอัดไม่พอ(จะเช็คได้อย่างไร ถ้าไม่มีเครื่องมือ)
3.ไม่มีน้ำยาในระบบ(จะเช็คได้อย่างไร ถ้าไม่มีเรื่องมือ)
สถานะตอนนี้เสียบปลั๊ก คอมเพรสเซอร์ทำงาน ในตัวตู้มีเสียงเหมือนน้ำยาไหลเวียน แต่ตู้ไม่เย็น
             เป็นสมาชิกใหม่เพิ่งเข้ามาศึกษาครับ จะตามช่างคนเดิมก็หาตัวไม่เจอแล้วครับ แถวบ้านไม่ค่อยมีช่างซ่อมตู้เย็น สนใจอยากจะเรียนเหมือนกัน ยากหรือเปล่าครับ มีทีไหนสอนดี กรุณาช่วยแนะนำด้วย ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความเห็นครับ
ตอบ
ข้อ1 จริงๆน้ำยามีอยู่แล้ว และก็เพียงพอแล้ว ไม่น่าไปยุ่งกับระบบน้ำยาเลยครับ
ข้อ2  ต้องมีเครื่องมือครับถึงจะเช็คได้
ข้อ3. ต้องใช้เครื่องมือครับ เกจวัดน้ำยาครับ
ถ้าจะเรียนไม่ยากครับ แต่ต้องระมัดระวังความปลอดภัย อาจถึงตายได้ ถ้าไม่รู้  ในเวปพี่เล็กนี่ก็สอนครับ ผมสอนไปหลายคนแล้ว ทางโทรศัพท์บ้าง ทาง M บ้าง ทางบอร์ดบ้าง พวกเราช่วยกันทางเวปครับ
tokja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 10:21:19 AM »

สวัสดีครับพี่JUME  ผมอยู่สกลนครครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ปรกติก็ค้าขายเล็กๆน้อยๆ แต่ก็สนใจมาทางช่างเหมือนกัน อยากเปลี่ยนอาชีพ  พยายามศึกษาเหมือนกันแต่เหมือนตัวเองไม่มีหัวทางนี้ หรือเป็นเพราะว่าไม่รู้จะจับอันไหนกันแน่  จะเรียนทางอีเลคฯ ร้านซ่อมก็เกลื่อนเมืองแทบทุกมุมแทบทุกซอย หนีตายกันที่พออยู่ได้ก็ซ่อมเฉพาะทาง เช่น ร้านของเพื่อนซ่อมวิทยุสื่อสารซึ่งเป็นร้านเดียวในจังหวัด อีกคนก็เน้นซ่อมมอนิเตอร์ จะเรียนทางระบบทำความเย็น(แอร์,ตู้เย็น)จะง่ายกว่าไหมครับ หรือเรียนทางอิเลคฯจะกว้างกว่า
             ขอทราบแนวทางการซ่อมตู้เย็นของผมว่าควรเริ่มจากไหนครับ
1.สรุปว่าไม่เย็นเพราะเทอร์โม  เช็คดูแล้วลองเปลี่ยน
2.สรุปว่า คอมฯไม่มีแรงอัด จะซ่อมอย่างไรหรือต้องเปลี่ยนทั้งลูก
น่าจะลองเช็คตรงไหนก่อน 1หรือ 2
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 03:20:13 PM »

ขอทราบแนวทางการซ่อมตู้เย็นของผมว่าควรเริ่มจากไหนครับ
1.สรุปว่าไม่เย็นเพราะเทอร์โม  เช็คดูแล้วลองเปลี่ยน
2.สรุปว่า คอมฯไม่มีแรงอัด จะซ่อมอย่างไรหรือต้องเปลี่ยนทั้งลูก
น่าจะลองเช็คตรงไหนก่อน 1หรือ 2
1.ลองต่อตรงเทอร์โม ดูก่อนครับ
2. ถ้าคอมไม่มีแรงอัดนี่ซิเรื่องใหญ่ ต้องมีเครื่องมือครับ ถอดคอมออกมาเช็ค ต้องใช้เครื่องเชื่อมแก๊ซครับ
(ถ้าคิดจะทำก็ต้องซื้อเครื่องมือครับ ถ้าไม่เครื่องมือก็ทำไม่ได้ เอาอย่างท่าน HOOTO CHA-AM ซิครับ ซื่อเครื่องมือมาหัดทำเลยเดี่ยวนี้ซ่อมไปหลายเครื่องแล้ว ติดขัดอะไรก็โทรถามผม เดี๋ยวนี้รับเชื่อมช่องฟรีสด้วยนะ เก่งเกินขนาดเลย)
tokja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:17:14 PM »

เทอร์โมต้องเปิดฝาด้านหลังดู(อยู่ในนี้หรือเปล่า) หรือว่าเป็นตัวปรับอุณหภูมิ1-2-3-4อยู่ในตู้
ต่อตรงยังไงครับเพราะสายแต่ละสีมันต่อกันอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:54:09 PM »

ใช่ครับตัวที่ปรับ 1-2-3-4 ที่อยู่ในช่องฟรีสนั้นแหละครับ มีสายแค่สองสายเองครับที่มาต่อตัวนี้ จับต่อตรงโดยไม่ผ่านเทอร์โมสตัสดูครับ บอกอย่างนี้ไม่รู้อีกผมก็จนปัญญาครับ หมดวิธีอธิบายครับ
tokja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 11:44:15 PM »

จะลองดูครับ พรุ่งนี้จะมาบอกครับ  อุปกรณ์เริ่มต้นมีอะไรบ้างครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับ
ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณพี่jumeมากๆครับ พรุ่งนี้เจอกันครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์